Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษา ระหว่าง DAP (FiiO M15) กับ DAC/AMP(Fiio Q5)

ต๋อง

15/05/2021 21:45:50
0

หลังจากที่อยู่ในกลุ่มหูฟังมาสักระยะนึง จากการป้ายยาของโพสต่างๆ เลยคิดว่าอยากได้แกดเจดพกไว้ฟังเพลง แต่ก็ยังลังเลระหว่าง DAP (FiiO M15) กับ DAC/AMP(Fiio Q5) เลยลองเข้ามาหาข้อมูลในกระทู้ อ่านไปอ่านมา 15 หน้าก็ยังไม่กระจ่าง

เลยอยากขออุนญาติสอบถาม,ขอคำแนะนำผู้รู้ ประกอบการตัดสินใจ
บนพื้นฐานคือ เน้น ไฟล์ Hi-Res ไม่เน้นสตรีมเพลง ไม่มีปัญหาด้านการพกพา ไม่ซีเรียสเรื่องส่วนต่างราคาของอุปกรณ์ที่นำมาเปรียบเทียบเพราะเห็นว่าอุปกรณ์ค่ายเดียวกัน ว่า

ระหว่างซื้อ DAP (FiiO M15) มาใช้งานเลยกับซื้อ DAC/AMP(Fiio Q5)มาต่อกับ smartphone เช่นiPhone X หรือ Android ที่ไม่ได้เด่นเรื่องแดคในตัว
เมื่อนำมาเปรียบเทียบการแปลงไฟล์ดิจิตอลมาเป็นอนาลอคจนมาถึงหูเรา ว่าคุณภาพเสียงที่ได้ออกมาต่างกันไหมครับ
ถ้าหากซื้อ DAC/AMP ดีกว่า ในอนาคตก็อาจจะอัพเกรดโทรศัพท์ต่อไป แต่ถ้า ซื้อ DAP ดีกว่าก็จะได้จัดเลย 
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

15/05/2021 22:22:59
390
โดยปกติ Dac Amp คุณภาพเสียงมักจะดีกว่าเครื่องเล่นครับ (ตัดเรื่องความชอบออกไป) เพราะวงจรภายในออกแบบมาสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะ ทั้งระบบไฟที่ไม่ต้องเผื่อไปจ่ายไฟให้กับหน้าจอ Wifi Bluetooth และ อื่น ๆ ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองมาเปรียบเทียบกันดูครับว่าสุดท้ายแล้วเพลงเดียวกัน ชอบเสียงของฝั่งไหนมากกว่าครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ต๋อง

16/05/2021 00:46:28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

โดยปกติ Dac Amp คุณภาพเสียงมักจะดีกว่าเครื่องเล่นครับ (ตัดเรื่องความชอบออกไป) เพราะวงจรภายในออกแบบมาสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะ ทั้งระบบไฟที่ไม่ต้องเผื่อไปจ่ายไฟให้กับหน้าจอ Wifi Bluetooth และ อื่น ๆ ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองมาเปรียบเทียบกันดูครับว่าสุดท้ายแล้วเพลงเดียวกัน ชอบเสียงของฝั่งไหนมากกว่าครับ

ขอบคุณคุณเปามากครับ
ถ้าอย่างนั้น เรทราคานี้มีตัวไหนที่เป็นทางเลือกบ้างครับ ถ้าแนวที่ผมฟังเป็นแบบลูกทุ่งยุกไวพจน์ ยอดรัก เสรีย์ รุ่งสว่าง เก่าๆ ที่มีเครื่องเป่า เครื่องสาย เพราะชอบฟังดนตรีเป็นหลัก คิดว่าจะ Rip จากแผ่นเสียง(ถ้ามีโอกาส) ชอบประมาณ ร้อง อะเดล นอกนั้นฟังได้หมด ไม่ว่าจะแนว เฮฟวี่ เมทัล ร็อค แนววงสโตนซอร์ ก็ฟัง
เรื่องทดลองฟัง คงเป็นเรื่องยากครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัด บ้านนอกอันไกลโพ้น ก็อาศัยหาข้อมูลจากคลิป รีวิวอย่างของคุณเปาเพื่อเป็นแนวทางนี่แหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

จอห์น

16/05/2021 10:01:38
ขอเห็นต่างครับ ถ้าใช้คำว่า ปกติทั่วไป ควรจะเป็นว่าเครื่องเล่นให้คุณภาพเสียงดีกว่า dac/amp เว้นแต่ ไม่ปกติ หรือออกแบบมาเป็นพิเศษ แดคแอมป์ จึงจะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า เครื่องเล่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

16/05/2021 11:48:04
116
แนะนำ Fiio M15 ครับ เพราะผมไม่ชอบต่อพ่วงโทรศัพท์กับ dac/amp ตัวใหญ่ๆ 555

แต่ถ้าใช้กับคอมด้วย ยังไงก็ต้อง dac/amp ครับ  ต่อคอม เสียงดีเต็มอิ่มกว่า dap แบบเห็นได้ชัด (เนื่องจากกำลังไฟบ้าน เสียงมันเต็มที่กว่าด้วย)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

เปา เรือธง

17/05/2021 11:48:45
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - ต๋อง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

ขอบคุณคุณเปามากครับ
ถ้าอย่างนั้น เรทราคานี้มีตัวไหนที่เป็นทางเลือกบ้างครับ ถ้าแนวที่ผมฟังเป็นแบบลูกทุ่งยุกไวพจน์ ยอดรัก เสรีย์ รุ่งสว่าง เก่าๆ ที่มีเครื่องเป่า เครื่องสาย เพราะชอบฟังดนตรีเป็นหลัก คิดว่าจะ Rip จากแผ่นเสียง(ถ้ามีโอกาส) ชอบประมาณ ร้อง อะเดล นอกนั้นฟังได้หมด ไม่ว่าจะแนว เฮฟวี่ เมทัล ร็อค แนววงสโตนซอร์ ก็ฟัง
เรื่องทดลองฟัง คงเป็นเรื่องยากครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัด บ้านนอกอันไกลโพ้น ก็อาศัยหาข้อมูลจากคลิป รีวิวอย่างของคุณเปาเพื่อเป็นแนวทางนี่แหละครับ
ในช่วงราคานี้ตัวเลือกค่อนข้างน้อยครับ แต่เดี๋ยวเร็ว ๆ นี้จะมี Dac/Amp ในราคาประมาณนี้เข้ามาเพิ่มเติมครับ เดี๋ยวไว้มีเข้ามาแล้วจะโพสต์แนะนำอีกทีนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ขอคำปรึกษา ระหว่าง DAP (FiiO M15) กับ DAC/AMP(Fiio Q5)"