Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

power amp เก่าๆ 1977-2005 วินเทจ เอามาเล่นกับลำโพงใหม่ๆ ได้มั่ยครับ

Thanaka

12/05/2021 06:37:55
4
ต้องดูอะไรเป็นพิเศษมั่ยครับ ถ้าเอามาเล๋นกับลำโพงรุ่นใหม่ๆ 2020 up
เข้ากันได้ หรือมีปัญหาตรงไหนต้องดูเป็นพิเศษมั่ยครับ

ชอบรูปทรง ราคาไม่แพง แต่ไม่รู้ว่า เอามาต่อกับลำโพงแล้วจะมีปัญหาอะไรมั่ยน่ะครับ

ขอบคุณครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

12/05/2021 07:52:31
6
เครื่องเก่าระวังเรื่องไฟตรงออกลำโพงจะทำให้ดอกขาดได้นะครับ ส่วนเรื่องเสียงแอมป์รุ่นเก่ามักจะแนวนุ่มนวล ลำโพงรุ่นใหม่มักจะให้รายละเอียดเสียงที่ดีมีความโปร่งใส ถ้าจะหาแอมป์เก่ามาเล่น ผมแนะนำเป็นเครื่องปี 2000 ขึ้นไปดีกว่าเพราะยังพอหาสภาพสวยได้ เน้นเป็นแอมป์ของฝั่งอังกฤษพวก audiolab, NAD, Cambridge audio, exposure, onix, Rega, creek, หรือฝังญี่ปุ่นก็ rotel, marantz พวกนี้ไม่ค่อยเกี่ยงเลือกลำโพงครับ ถ้าเป็นไปได้เลือกเอารุ่นสูงไว้ก่อนครับ เพราะวัตต์จะเยอะและเขาจะจูนเสียงให้รายละเอียดดีกว่ารุ่นเล็กครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

apchai

16/05/2021 20:10:45
5

เรื่อง amp เก่าๆ ทำให้ลำโพงเสียนี่มีคนพูดถึงบ่อยๆ 
โดยเฉพาะ adcom รุ่นเก่าๆ ผมเจอกับตัวเหมือนกัน ไม่ระวังลืมปิด switch 
แต่ผมสับ cut out ลง

วันรุ่งขึนสลับ cutout ขึ้นตัวแอมป์ adcom มีกลิ่นไหม้ ส่วนดอกลำโพงเสียงกลางก็เสียไปข้างนึง เสียงไม่ออกเลย
มี refernce ที่คนอื่นเคย comment เหมือนกันตาม link ครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=9995.0

หยิกหู 0
แจกหู 2
"power amp เก่าๆ 1977-2005 วินเทจ เอามาเล่นกับลำโพงใหม่ๆ ได้มั่ยครับ"