Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่อ DAC Streamer , Cd Player ด้วย สาย Rca Y หรือ Rca to 3.5mm เพื่อเข้าช่อง Input 3.5ในลำโพง Active สัญญาณจะดรอปลงไหมครับ

papex

11/05/2021 19:27:23
0

คือ ลำโพงActive มีช่องต่อ Input Analog ให้แบบเดียว เป็นช่อง 3.5MM 
ถ้านำ แหล่งรายการ เช่น   DAC Streamer  ,Cd Player หรือ Tuner Fm 
มาต่อเข้าช่องนี้ โดยใช้เป็น สาย RCA ตัว Y หรือ สายแปลง จากหัว Jack RCA ( 2 ขั้ว) แล้วปลายสายไปเป็น หัว Jack 3.5MM เพื่อให้ต่อเข้า ลำโพง Activeได้ ไม่ทราบว่าการต่อ โดยใช้สาย Rca Y แบบนี้ จะทำให้ สัญญาณDrop ลง กว่า การใช้ สาย Rca แบบปกติ ที่มี Jack 2 หัว (ที่ปลายสายทั้ง 2 ด้าน) ไหมครับ
(รูปประกอบจาก ในเน็ต )
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

12/05/2021 00:13:46
390
แนะนำให้ใช้สายสัญญาณดี ๆ เสียงจะไม่ดรอปครับ อย่างของ Audioquest เองนั้นถือว่าตัวสายเค้าคุณภาพดีทีเดียวครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

papex

12/05/2021 00:42:51
0
ขอบคุณมากๆครับ ที่กรุณาช่วยแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Prevent

12/05/2021 00:50:39
47
จากที่อ่าน ผมเข้าใจว่า คุณต้องใช้สาย3.5-3.5 แต่มีRCA ใช่ไหมครับถ้าแบบนั้นใช้คำว่าเสียงเปลี่ยนละกันครับ ขึ้นอยู่กับตัวแปลง ถ้าเข้าใจผิดขอโทษด้วยละกันครับ และก็ยังไงแล้วถ้าชีเรียสขนาดนั้น ก็หาสายให้ตรงกับการใช้งานน่าจะดีกว่านะครับ ได้ลำโพงอะไรมาหรอครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผ่านมาแนะนำครับ

12/05/2021 10:36:44
XLR > RCA > AUX

เรียงตามนี้เลยครับ เสียงไม่เหมือนกันแน่นอนครับต่อให้เป็นสายรุ่นเดียวกันก็ตาม เรื่องความเงียบนี่ XLR ยืน 1 เสมอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เฟี้ยว

12/05/2021 13:54:16
สายสัญญาณคุณภาพขึ้นอยู่กับราคา โดยเฉพาะกับสาย Unbalance ครับถ้าระบบรองรับสายแบบ Balance ก็แนะนำให้ใช้แบบ Balance เถอะครับคุณภาพมันคนละเรื่อง แต่ถ้าไม่มีก็ต้อง Unbalance ดีๆแหละ แต่ต่อให้จะใช้สายคุณภาพดีแต่ถ้ามันมีความยาวที่ไม่เหมาะสม อาจจะยาวเกินไป ถ้าไม่มีตัว Buffer คอยช่วยมันก็เกิดการ Loss ของสัญญาณได้ เสียงมันก็ดรอปได้เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

12/05/2021 14:58:04
182
สาย RCA ที่เป็นเส้นแยกจะดีที่สุดครับ  ราคาจะแพงกว่าสาย RCA แบบ Y  ซึ่ง Audioquest ก็มีขายเหมือนกัน เช่น รุ่น Water ที่ลูกค้าร้าน Piyanas เขานิยมใช้กัน การ Matching ระหว่างสายลำโพง สาย สัญญาณ  dac แอมป์  ลำโพง ให้ถูกใจเราจริงๆนี่ยากมากครับ แต่สายของ audioquest รุ่นต่ำๆเสียงออกจะอุ่นๆ วอร์มๆนะครับ ถ้ารุ่นสูงๆเสียงจะค่อยๆเคลียร์ขึ้น ถ้าจะเอาเสียงออกเคลียร์ๆหน่อยต้องหายี่ห้ออื่นๆ เช่นพวก JPS ครับ หรือสั่งทำร้าน AVBestbuy เลือกเอาสายที่มีเงินผสมเยอะๆหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

12/05/2021 17:03:10
182
เพื่มเติมครับ อ่านแล้วงง สรุปว่า ลำโพง active คุณรองรับได้แค่  3.5 ใช่ไหมครับ  แล้วด้านที่ต่อออกจาก streamer หรือ CD player มันออกจาก RCA ใช่ไหม มันก็โดนบังครับแล้วว่าต้องใช้เป็นสาย Y เหมือนรูปที่คุณเอามาโพส   แต่ยังมีทางเลือกคือ ซื้อสาย RCA ที่เป็นเส้นแยก  1 คู่ แล้วซื้อ adapter ของ audioquest ที่แปลงจาก RCA เป็น 3.5 มาใช้ก็ได้ครับ  วิธีนี้คุณสามารถเอาถอด adapter ออกถ้าไม่ใช้ แล้วเอาสาย RCA ไปใช้ต่อระหว่าง streamer และลำโพงที่รองรับ RCA ได้ในอนาคตด้วยโดยไม่ต้องซื้อใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

papex

14/05/2021 05:34:53
0
คือจะเล่น ลำโพง Psb AM3 ครับ เป็นลำโพงแบบ Active มีช่อง Rca ให้สองช่อง
เป็น Phonoไปช่อง ส่วน Aux อีกช่องเป็น 3.5mm. ครับ
ส่วน สตรีมเมอร์มีแต่ช่องขาออก Rca แบบ 2 หัวครับ ไม่มีขาออกแบบ 3.5 ครับ
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยกรุณา แนะนำให้อย่างละเอียด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

14/05/2021 07:28:04
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - papex
คือจะเล่น ลำโพง Psb AM3 ครับ เป็นลำโพงแบบ Active มีช่อง Rca ให้สองช่อง
เป็น Phonoไปช่อง ส่วน Aux อีกช่องเป็น 3.5mm. ครับ
ส่วน สตรีมเมอร์มีแต่ช่องขาออก Rca แบบ 2 หัวครับ ไม่มีขาออกแบบ 3.5 ครับ
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยกรุณา แนะนำให้อย่างละเอียด
OK ถ้างั้นแนะนำซื้อสาย  RCA แบบ 2 ด้านเลยตามรูป เอาไว้รองรับการต่อ Phono  ในอนาคต แลัวซื้อ Adapter 1 ตัวเอาไว้ต่อ Aux ครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

papex

14/05/2021 17:01:59
0
ขอบคุณมากๆครับ ที่กรุณาให้คำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pockethifi

15/05/2021 09:03:31
161

ผมแนะนำให้ใช้ตามโพสแรกของเจ้าของกระทู้เลยครับ  ใช้ RCA to 3.5mm ไปเลย

เพราะว่าการใช้ RCA-RCA แล้วไปใช้ร่วมกับอแด๊ปเตอร์ จะมีข้อเสียคือ อแด๊ปเตอร์จะมีน้ำหนัก สายจะรั้งให้หนักยิ่งขึ้น ทำให้รูเสียบเสียหายได้ครับ
ผมเคยเสียเครื่องเล่นที่เสียบผ่านอแด๊ปเตอร์แบบนี้เแล้ว  เพราะแจ๊คมันหนักจนรูเสียหาย ลายบัดกรีหรือแผ่นวงจรพิมพ์ด้านในมันขาดครับ

สาย RCA to 3.5mm หรือบางคนเรียก 3.5mm to RCA เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ผมเลือกซื้อยี่ห้อ monster เส้นละพันกว่าบาท เสียงดีกว่าสายโนเนมชัดเจน ลงทุนกับแบรนด์หน่อยนึง  ได้คุ้มกว่าครับ  ทุกวันนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่  สายดีๆ อัตราการตอบสนองความถี่จะไปได้สูง ทำให้เสียงกลางแหลมโปร่งฟังสบายกว่าครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

somkiatr

15/05/2021 12:11:53
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - pockethifi

ผมแนะนำให้ใช้ตามโพสแรกของเจ้าของกระทู้เลยครับ  ใช้ RCA to 3.5mm ไปเลย

เพราะว่าการใช้ RCA-RCA แล้วไปใช้ร่วมกับอแด๊ปเตอร์ จะมีข้อเสียคือ อแด๊ปเตอร์จะมีน้ำหนัก สายจะรั้งให้หนักยิ่งขึ้น ทำให้รูเสียบเสียหายได้ครับ
ผมเคยเสียเครื่องเล่นที่เสียบผ่านอแด๊ปเตอร์แบบนี้เแล้ว  เพราะแจ๊คมันหนักจนรูเสียหาย ลายบัดกรีหรือแผ่นวงจรพิมพ์ด้านในมันขาดครับ

สาย RCA to 3.5mm หรือบางคนเรียก 3.5mm to RCA เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ผมเลือกซื้อยี่ห้อ monster เส้นละพันกว่าบาท เสียงดีกว่าสายโนเนมชัดเจน ลงทุนกับแบรนด์หน่อยนึง  ได้คุ้มกว่าครับ  ทุกวันนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่  สายดีๆ อัตราการตอบสนองความถี่จะไปได้สูง ทำให้เสียงกลางแหลมโปร่งฟังสบายกว่าครับ  

Adapter มันมี 2 แบบครับ แบบตรง กับ แบบงอ เหมือนในรูป ถ้าแบบตรงจะเจอปัญหาอย่างที่คุณบอก แต่บอกงอที่ผมแนะนำสายมันจะถูกปล่อยลงด้านล่างเพื่อลดปัญหาเรื่องน้ำหนักของสายจะรั้งครับ  ผมใช้ต่อ Bose Companion 50 มานานละยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ จัดสายให้ดีๆก็จบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต่อ DAC Streamer , Cd Player ด้วย สาย Rca Y หรือ Rca to 3.5mm เพื่อเข้าช่อง Input 3.5ในลำโพง Active สัญญาณจะดรอปลงไหมครับ"