Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่อง 3.5mm กับ 2.5mm ที่มีใน DAP ครับ

mr.k

11/05/2021 06:11:56
0
ผมเห็นสายหูฟัง 3.5mm กับ 2.5mm ก็มีสายสัญญาณ 2 เส้นเท่ากัน แล้วมันจะต่างกันยังไงครับ

1. เรื่อง Unbalanced อาจมี Noise กับ Balanced ไม่มี Noise ผมเข้าใจว่าจะแบบไหนมันก้อจบที่ AMP ใน DAP อยู่ดี วงจรข้างในก็ออกแบบมาเฉพาะทางไม่ควรมี Noise ภายในวงจร

2. เรื่อง Noise ในสายถ้าเป็นสายถัก หรือหุ้มชนวนมา ความยาว 1.2 เมตร ก็ไม่น่าจะมี Noise เหมือนกัน

ก็เลยสงสัยครับถ้าตามมี่ผมเข้าใจทั้งหมด 3.5mm กับ 2.5mm จะต่างกันยังไง ในการใช้งานจริง

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

11/05/2021 10:59:28
390
ถึงแม้จะมาจบที่แอมป์อยู่ดี แต่หากต้นทางไล่ตั้งแต่ระบบทางเดินสัญญาณไม่ว่าจะเป็น Unbalanced หรือ Balanced หากจัดการ Noise ได้ไม่ดีพอก็จะมี Noise ออกมาให้ได้ยินอยู่ดีครับ อาจจะเคยสังเกตว่าเครื่องเล่น 2 รุ่น ที่มี Balanced เหมือนกันตัวแรกมี Noise น้อยกว่าตัวที่สองแบบนี้ก็มีครับ ซึ่งสิ่งที่ทำให้เกิด Noise ได้ ไม่ได้มาจากภายในเครื่องเท่านั้น แต่ยังรวมถึงสัญญาณ RF ที่เรามองไม่เห็นภายนอกเล็ดลอดเข้าไปรบกวนการทำงานของระบบได้เช่นกัน ส่วนนี้รวมถึงตัวสายด้วยครับ แม้ว่าจะถัก หรือ หุ้มมา ถ้าทำได้ไม่ดีพอก็อาจโดนสัญญาณจากภายนอกรบกวนได้เหมือนกัน ซึ่งสายหูฟัง หรือ สายนำสัญญาณอื่น ๆ ที่ราคาสูง ๆ นั้นก็มีส่วนมาจากการป้องกันสัญญาณรบกวนด้วยนั่นเองครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mr.k

11/05/2021 13:34:06
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ลองดูครับ

https://www.jaben.co.th/blog/learning-center/headphones-balanced-unbalanced-system/

โอ้ววววว เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ
ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

mr.k

11/05/2021 13:35:52
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เปา เรือธง

ถึงแม้จะมาจบที่แอมป์อยู่ดี แต่หากต้นทางไล่ตั้งแต่ระบบทางเดินสัญญาณไม่ว่าจะเป็น Unbalanced หรือ Balanced หากจัดการ Noise ได้ไม่ดีพอก็จะมี Noise ออกมาให้ได้ยินอยู่ดีครับ อาจจะเคยสังเกตว่าเครื่องเล่น 2 รุ่น ที่มี Balanced เหมือนกันตัวแรกมี Noise น้อยกว่าตัวที่สองแบบนี้ก็มีครับ ซึ่งสิ่งที่ทำให้เกิด Noise ได้ ไม่ได้มาจากภายในเครื่องเท่านั้น แต่ยังรวมถึงสัญญาณ RF ที่เรามองไม่เห็นภายนอกเล็ดลอดเข้าไปรบกวนการทำงานของระบบได้เช่นกัน ส่วนนี้รวมถึงตัวสายด้วยครับ แม้ว่าจะถัก หรือ หุ้มมา ถ้าทำได้ไม่ดีพอก็อาจโดนสัญญาณจากภายนอกรบกวนได้เหมือนกัน ซึ่งสายหูฟัง หรือ สายนำสัญญาณอื่น ๆ ที่ราคาสูง ๆ นั้นก็มีส่วนมาจากการป้องกันสัญญาณรบกวนด้วยนั่นเองครับ 

อ้อ งั้นการที่เราต่อจาก DAC หรือ DAP ด้วยสาย Balanced ก้อจะช่วยไม่ให้เกิด Noise จนถึงปลายทาง ที่หูฟังใช่มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่อง 3.5mm กับ 2.5mm ที่มีใน DAP ครับ"