Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าใช้ช่อง 3.5single endต่อ dap dual dac นี่จะใช้แค่อันเดียวไหมครับ

Naturaxxxx

09/05/2021 03:00:51
ขอสอบถามครับ ถ้าเรามี dap ที่เป็น dual dac เช่น fiio m15ที่ใส่ ak4499มา2 ตัวแต่ถ้าต่อช่อง 3.5 ระบบจะใช้แค่อันเดียว นั่นคือไม่คุ้มที่จะซื้อไช่ไหมครับ ถ้าหูฟังเราเป็น 3.5 แล้วไม่คิดจะซื้อสายเปลี่ยน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Banjobpai

09/05/2021 07:52:42
117
ไม่ใช่ครับ ชิพ DAC คู่ จะถอดรหัส ตัวหนึง ซ้าย ตัวหนึ่ง ขวา 

ชิพ DAC คู่จะเเยกเสียง และ ให้มิติที่กว่า ชิพ DAC เพียง 1 ตัว

ประเด็นคือ จะฟังออกหรือเปล่า เพราะให้มีรีวิวในต่างประเทศ บางคนฟังออก บางคนไม่รู้สึกถึงความต่าง

แต่เเน่นอนว่า เปลืองเเบตกว่า

เสียบ 3.5 ช่องเดียว ชิพ DAC ทำงาน 2 ตัว เเยก ซ้าย แยกขวา อิศระ ไม่ต้องกังวล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ผมว่านะ

09/05/2021 08:54:45
ในทางทฤษฎีก็ตามที่ คห.1 ว่าไว้แหละครับ dual DAC ไม่เกี่ยวอะไรกับ balanced เลย และ DAP/DAC หลายๆ รุ่น ก็ใส่ dual DAC มาให้ ทั้งๆ ที่มีแค่ช่อง 3.5  ไม่มีช่อง balanced ด้วยซ้ำ แต่ก็นั่นแหละ ในทางปฏิบัติก็มี DAP/DAC บางรุ่นที่ดันเอา dual DAC ไปผูกกับ balanced โดยจะตั้งค่าว่าถ้าเสียบหูฟัง 3.5 DAC จะทำงานแค่ตัวเดียว อีกตัวปิดไว้ไม่ทำงาน มันจะทำงานทั้ง 2 ตัวและใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพเฉพาะเมื่อเสียบหูฟัง balanced เท่านั้น ถ้าจะให้ชัวร์ต้องไปดู spec ของผู้ผลิตครับว่ารุ่นไหนตั้งค่ามาแบบนี้ แต่อย่าถามผมนะว่าเค้าทำแบบนี้เพื่ออะไร 55
หยิกหู 0
"ถ้าใช้ช่อง 3.5single endต่อ dap dual dac นี่จะใช้แค่อันเดียวไหมครับ"