Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคห.ลำโพงA.engine A2+/HD3 , Luna25, Swan M100KIII เน้นฟังเพลงใช้ร่วมสตรีมDacครับ

papex

08/05/2021 15:36:07
0
สวัสดีครับ
ขอคำปรึกษาครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อลำโพง นำมาใช้งานใน ห้องคอนโด
พท. รับฟังขนาด 2.20×2.20 ตร.ม  ระยะห่างระหว่าง ลำโพงกับจุดนั่งฟัง ประมาณ 1.20 เมตร ครับ  ลำโพง แต่ละข้าง วางห่างกัน 80ซม. (ลำโพงวางห่างจากผนังด้านหลัง10cm.)  วางลำโพงบน ชั้นวางทีวีครับ   (ไม่มี พื้นที่พอสำหรับวางขาตั้ง)

โดยลำโพงจะ ใช้ร่วมกับ  Streaming DAC ยี่ห้อ Arylic S50 pro+ มีขาเข้า เป็นRCA+Optic : ขาออก เป็น RCA+Optic+Coax
แหล่งรายการ 1. ผ่าน Steaming 2. Smart TV 3. Minicomponent (รุ่นเก่าๆของ
ฟิลลิป ที่ยังOkมากๆ นำมาใช้เป็นTuner FM+CD player จะได้ไม่เปลืองที่)

แต่หลักๆ คงเน้น Steaming กับTV ครับ (คงไม่นำ คอมฯ Notebook มาใช้ต่อตรงกับลำโพง เน้น ใช้เป็นแบบ ลำโพงบ้าน วางข้างTV แทนพวก ชุดลำโพงPassive ที่ต้องมี อินติเกรด Avr และฯลฯ ให้เปลืองที่เปลืองงบ ครับ)

ลำโพง จะเน้นฟังเพลง 80% ดูหนัง 20% ครับ แนวเพลงฟังทั้ง ลูกกรุง ลูกทุ่ง เก่าๆ ที่ออกแนวร้องช้า หวานละมุน อนาลอค  รวมทั้ง แนวเพลงร้อง  Jazz กีตาร์ลาติน และเพลงPop ตลาดๆทั่วไปครับ (อายุผู้ฟังตอนนี้ 50Upครับ) เป็นแบบ Music Lover ไม่เน้นถึงขั้น Audiophile เน้นฟังง่าย ฟังเรื่อยๆได้นานเพลินๆ 

ลำโพง ที่ กำลังตัดสินใจ มีอยู่ 4 รุ่นครับ 
1. A.engine A2+   2.A.engine HD3  3. Luna e25 HD และ
4. Swan M100 KIII

อยากรบกวน ท่านแอดมิน และท่านผู้รู้ ช่วยกรุณา แนะนำ หรือพอจะไกด์ไลน์ เป็นแนวทางให้ด้วยครับ จริง ๆ สนใจลำโพงอีกรุ่นคือ Peachtree M25 แต่น่าจะหาซื้อยากในปท.  หรือ ท่านใดมีลำโพงรุ่นอื่น ที่คิดว่าเหมาะสม กว่า (ที่มีขนาด ใกล้เคียงกับ 4 รุ่นข้างต้น) ก็นำเสนอได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

08/05/2021 20:47:13
182
4 ตัวนี้ถ้าเป็นผมจะเลือก Swan M100MKIII  เพราะเรื่องกำลังขับเยอะกว่าตัวอื่นๆ รูปร่างหน้าตาดูสวย Classic ด้วยลายไม้และรูปทรงลำโพงที่ต่างจากลำโพงทั่วไป จริงๆผมไม่เคยลองฟังนะครับ แต่ผมมีลำโพงรุ่นพี่มันอยู่คู่หนึ่งคือ M200MKIII อยู่ใช้ฟังเพลงเสียงดีมากก็เลยคิดว่า มันน่าจะเสียงแนวๆเดียวกัน  ตัว A2+ เสียงก็ดีครับเสียงออก Warmๆ นุ่มๆ เป็นลำโพงที่​ general ดีใช้ดูหนังฟังเพลงได้ แต่กำลังขับน้อยไปนิดนึงเหมาะกับการใช้หน้าคอมมากกว่า  HD3 เสียงจะเคลียร์ขึ้นเมื่อเทียบกับ A2+ ฟังเพลงน่าจะดีกว่า A2+  สำหรับ 3 Edifier Luna Eclip ไม่เคยฟังนะครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบรูปทรง
มันอย่างแรง คุณอาจจะชอบก็ได้ 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

papex

08/05/2021 21:54:12
0
ขอบคุณมากๆ นะครับ ที่ช่วยกรุณา ให้คำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Prevent

09/05/2021 15:19:25
47
ส่วนตัวก็ไม่เคยใช้ที่อยู่ในงบนะครับ และก็เคยฟังแค่luna อย่างแรกเห็นบอกว่าไม่อยากมีavr หรืออยากตัดออก อันนี้ขอถามกลับได้ไหมครับ ว่าอินพุตเข้าลำโพง มีช่องไหนแบบไหนมั่งหรอครับ จริงๆถ้ามีแค่อนาลอกอิน(เพราะมันก็มีชิ้นอื่นทำงานภาคดิจิตอลอยู่แล้ว) ส่วนตัวผมว่าจะไปแยกชิ้นที่ราคาไม่แพงมันก็ได้อยู่นะครับ เพราะยังไงบนโต๊ะมันก็ต้องวางs50 อยู่แล้วก็ที่เป็นแอม อาจจะของจีนก็มีหลายตัวอยู่ครับ 4 5 พันเป็นไฮบริทหลอด แล้วที่เหลือก็ไปจับลำโพง  ส่วนถ้าเอาเอาแอคทีพ ในงบราคา มันก็จะมีa80 ของedifier (ไม่เคยฟัง) ที่ราคาโชนๆHD3อีกตัวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

papex

09/05/2021 15:38:04
0
input analog มีแค่อย่างเดียวครับ (Tuner+Cd player) นอกนั้น ที่จะใช้ช่องoptic คงเป็น Tv ครับ แล้วก็สตรีมมิ่ง จริงๆอยากเล่นแบบแยกชิ้น แยกอินทิเกรต+ลำโพงPassive แต่ที่วาง จะไม่พอครับ ชั้นวาง ทีวี เป็นแบบที่บิ้วอินมาแล้ว เลยขยับขยาย ไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Prevent

09/05/2021 21:44:20
47
อ่าครับ แอบน่าเสียดายตรงนั้น ดูจากเรทราคา ผมเห็นมี mackie ไม่รู้ว่าดีไหมนะครับ แค่เห็นว่ามันเด้งขึ่้นมาหน้าเฟสค่อนข้างบ่อย

ส่วนอินพุตที่ใช้ มีอนาลอกจากฟิลลิป แล้วก็ ออฟติกจากTV และs50 สินะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

papex

09/05/2021 23:38:09
0
ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยแนะนำ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลรุ่นนั้นดูครับ
ส่วน Source  Microcomponent ฟิลลิป คงไม่ได้ใช้แล้วครับ วันนี้ มีคนมาขอรับช่วงต่อ
เลยให้เข่าไปครับ หลักๆ แหล่งรายการ Smart TV กับ ตัว Dac steamer ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Prevent

10/05/2021 11:42:33
47
ก็น่าจะมีที่วาง วางแอม แล้วสิเนี่ยแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคห.ลำโพงA.engine A2+/HD3 , Luna25, Swan M100KIII เน้นฟังเพลงใช้ร่วมสตรีมDacครับ"