Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

tep2tep

23/04/2021 19:02:54
0
ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆหน่อยครับ
ผมมีปัญหากับ ak70 ที่เคยเข้า tidal ได้ตามปกติ แต่ปัจจุบัน อยู่ดีๆก็เข้าไม่ได้ครับ โดยที่ขึ้นว่า connection failed 
ใครพอจะมีประสพการณ์กับเรื่องนี้บ้าง กรุณาให้คำแนะนำด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

23/04/2021 19:59:51
390
ขออนุญาตนำข้อความที่โพสต์ไปเมื่อวานมาให้ได้อ่านกันอีกทีนะครับ

ประกาศด่วน!!! ถึงผู้ใช้งาน Astell&Kern ทุกท่าน
.
หลังจากที่ผู้ใช้งานเครื่องเล่น AK ไม่สามารถเข้าใช้งาน Tidal ที่ติดมากับเครื่องได้นั้น ล่าสุดทาง AK ได้ตรวจสอบไปยัง Tidal ผู้ให้บริการสตรีมมิ่งรายใหญ่แล้วพบว่า 
.
ทาง Tidal นั้นได้ "เลิกสนับสนุน" ตัวแอป Tidal ใน Android เวอร์ชั่นเก่า และ เปลี่ยนระบบการยืนยันผู้ใช้งานใหม่ จึงเป็นเหตุให้เครื่องเล่น AK นั้นไม่สามารถใช้งานแอป Tidal ที่ติดมากับเครื่องได้ 
.
หมายความว่าเครื่องเล่น AK ที่ใช้ระบบ Android เก่า ๆ นั้นจะไม่สามารถใช้งาน Tidal ได้อีกต่อไป โดยรุ่นที่ถูก "ยกเลิกการสนับสนุนจาก Tidal" ได้แก่ AK380, AK320, AK300, AK70MKII, AK70, AK240, AK120II และ AK100II ครับ 
.
ส่วนในรุ่น Kann Cube, SA700, SR15 และ CT10 นั้นทาง AK กำลังหาทางแก้ไขเพื่อให้ใช้งาน Tidal ที่ติดมากับเครื่องได้ต่อไป โดยภายในเดือนพฤษภาคมที่จะถึงนี้ทาง AK จะมาแจ้งข่าวให้ได้ทราบกันอีกครั้ง 
.
ส่วนเครื่องเล่นในรุ่นใหม่ ๆ อย่าง SP2000, SP1000, SP1000M, SE200, SE100, SR25 และ Kann Alpha นั้นทาง AK จะปล่อยเฟิร์มแวร์อัปเดตแก้ไขการเข้าใช้งาน Tidal มาให้ภายในเดือนพฤษภาคมที่จะถึงนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สงสัย

23/04/2021 21:47:08
มันมี Tidal อยู่ 2 ตัวนี่ครับ ตัวที่ติดเครื่องมากับตัวที่โหลด apk มาลงเพิ่มใน service แสดงว่าใช้ไม่ได้ทั้ง 2 ตัวเลยหรือครับ? งานนี้คงมีคนยกเลิกสมาชิก Tidal กันเพียบแน่ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tep2tep

24/04/2021 08:33:31
0
งั้นคงยกเลิก tidal ไปดีกว่า ถ้า AK ไม่ช่วยแก้ปัญหานี้กับเครื่องรุ่นเก่าๆก็จะเลิกเล่นเครื่องเล่น AK เหมือนกัน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

24/04/2021 08:41:24
เวรจริงๆซื้อมาก็แพงเล่นไม่ได้ซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อยากรู้

24/04/2021 10:13:23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tep2tep

งั้นคงยกเลิก tidal ไปดีกว่า ถ้า AK ไม่ช่วยแก้ปัญหานี้กับเครื่องรุ่นเก่าๆก็จะเลิกเล่นเครื่องเล่น AK เหมือนกัน 

ผลประโยชน์ขัดกันก็บรรลัย ทำไมไม่คุยกันให้ดี ลูกค้าเลยต้องมาซวยไปด้วย เค้าจ่ายตังค์เสียค่าสมาชิกนะไม่ได้มาขอฟังฟรีๆ อยู่ดีๆ หาเรื่องไล่ลูกค้าออกจากระบบซะงั้น อย่าเอาเรื่อง update เวอร์ชั่น Android มาอ้างเลย เครื่อง streamer จีนง่อยๆ มันยังเล่นได้ไม่เห็นต้อง update อยู่ว่างๆ ไม่มีอะไรทำรึไง
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

tep2tep

24/04/2021 10:38:12
0
อยากรู้: น่าจะจริงอย่างที่พี่กล่าวมา 
ผมก็เลยยกเลิก tidal ไปละ อนาคตคงไม่จัด AK ด้วย เพราะไม่รู้เมื่อไหร่จะเล่น tidal ไม่ได้ไปเฉยๆแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

อยากรู้

24/04/2021 11:20:41
แล้ว Fiio กับ iBasso ยังเล่น Tidal ได้ปกติมั้ยครับ อยากรู้ใครพูดจริงใครพูดโกหก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เปา เรือธง

24/04/2021 12:18:27
390
Tidal เค้าเลิก Support Android Version เก่าน่ะครับ Tidal ที่ผูกกับ AK มามันเป็น Base เก่า ซึ่งทาง AK ก็หยุด Support FW ของเครื่องรุ่นเก่าไปแล้วครับ ส่วนเครื่องรุ่นอื่นยังลง Tidal แบบ APK ต่อไปได้ครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เปา เรือธง

24/04/2021 12:20:13
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - อยากรู้

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tep2tep

ผลประโยชน์ขัดกันก็บรรลัย ทำไมไม่คุยกันให้ดี ลูกค้าเลยต้องมาซวยไปด้วย เค้าจ่ายตังค์เสียค่าสมาชิกนะไม่ได้มาขอฟังฟรีๆ อยู่ดีๆ หาเรื่องไล่ลูกค้าออกจากระบบซะงั้น อย่าเอาเรื่อง update เวอร์ชั่น Android มาอ้างเลย เครื่อง streamer จีนง่อยๆ มันยังเล่นได้ไม่เห็นต้อง update อยู่ว่างๆ ไม่มีอะไรทำรึไง

ถ้าเป็นเครื่องที่ลง APK ยังใช้ได้อยู่นะครับ อันนี้หมายถึงแอปที่ติดเครื่องมาครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สมัครเล่น

24/04/2021 15:41:07
412
อะไรที่ผูกกับ software ก็ยากที่จะไม่เปลี่ยนไปตามกาลเวลาครับ
ถึงจะอ้างว่า ระบบยังสนับสนุน แต่ในความเป็นจริง ก็ต้องโดนทิ้งจนได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

อยากรู้

24/04/2021 18:42:55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - สมัครเล่น

อะไรที่ผูกกับ software ก็ยากที่จะไม่เปลี่ยนไปตามกาลเวลาครับ
ถึงจะอ้างว่า ระบบยังสนับสนุน แต่ในความเป็นจริง ก็ต้องโดนทิ้งจนได้

ของมันเคยใช้ได้ปกติ อยู่มาวันดีคืนดีกลับใช้ไม่ได้ แสดงว่าในทางเทคนิคถ้าจะทำให้มันใช้ต่อไปได้ก็สามารถทำได้แต่ไม่ทำ กลับจงใจทำให้มันใช้ไม่ได้ แอปประเภทสมัครสมาชิกเค้ามีแต่จะต้องง้อลูกค้า ดึงดูดให้ลูกค้าเข้ามาใช้งานให้ได้มากที่สุดแม้จะใช้ OS รุ่นพระเจ้าเหา ถ้ามันใช้งานไม่ได้ลูกค้าก็ต้องแห่กันยกเลิกสมาชิกแน่นอน งงกับวิสัยทัศน์ของผู้บริหาร Tidal จริงๆ ค่าสมาชิกก็ไม่ใช่ถูกๆ นะ เพลงก็น้อย เพลงที่เป็น mqa hi-res แท้ๆ ก็น้อย ช่วงนี้ยิ่งมีดราม่า mqa ที่หลายๆ คนกังขาว่ามันดีจริงหรือแค่ราคาคุย ดันมาหาเรื่องทะเลาะกับลูกค้า AK อีก แบบนี้ถ้า Spotify  HiFi มาเมื่อไหร่ก็เตรียมตัวม้วนเสื่อได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

24/04/2021 19:04:22
412
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - อยากรู้

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - สมัครเล่น

ของมันเคยใช้ได้ปกติ อยู่มาวันดีคืนดีกลับใช้ไม่ได้ แสดงว่าในทางเทคนิคถ้าจะทำให้มันใช้ต่อไปได้ก็สามารถทำได้แต่ไม่ทำ กลับจงใจทำให้มันใช้ไม่ได้ แอปประเภทสมัครสมาชิกเค้ามีแต่จะต้องง้อลูกค้า ดึงดูดให้ลูกค้าเข้ามาใช้งานให้ได้มากที่สุดแม้จะใช้ OS รุ่นพระเจ้าเหา ถ้ามันใช้งานไม่ได้ลูกค้าก็ต้องแห่กันยกเลิกสมาชิกแน่นอน งงกับวิสัยทัศน์ของผู้บริหาร Tidal จริงๆ ค่าสมาชิกก็ไม่ใช่ถูกๆ นะ เพลงก็น้อย เพลงที่เป็น mqa hi-res แท้ๆ ก็น้อย ช่วงนี้ยิ่งมีดราม่า mqa ที่หลายๆ คนกังขาว่ามันดีจริงหรือแค่ราคาคุย ดันมาหาเรื่องทะเลาะกับลูกค้า AK อีก แบบนี้ถ้า Spotify  HiFi มาเมื่อไหร่ก็เตรียมตัวม้วนเสื่อได้เลย

เล็งผลเลิศว่า ผู้ใช้ต้องปรับตัวตามมั้งครับ
เช่น อ้างอิงจากมือถือรุ่นเก่า ที่รันแอพไรก็ไม่ได้
แรมไม่พอ os ไม่สนับสนุุน ฯลฯ
คล้ายกับโทรศัพท์บางยี่ห้อ ที่โดนนินทาว่าชอบแจกแพ 
หรือคิดว่า หมูในอวย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สมัครเล่น

24/04/2021 19:11:23
412
แต่ผมว่า ทางผู้ผลิตเครื่อง น่าจะหาทางแก้ไขให้ล่ะครับ 
เพราะเล่นขายทั่วโลกแบบนี้
ผลกระทบเยอะมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ตามนั้น

24/04/2021 19:36:13
ลงapkทับของเก่าก็จบแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

tep2tep

25/04/2021 09:31:36
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - สมัครเล่น

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - อยากรู้

เล็งผลเลิศว่า ผู้ใช้ต้องปรับตัวตามมั้งครับ
เช่น อ้างอิงจากมือถือรุ่นเก่า ที่รันแอพไรก็ไม่ได้
แรมไม่พอ os ไม่สนับสนุุน ฯลฯ
คล้ายกับโทรศัพท์บางยี่ห้อ ที่โดนนินทาว่าชอบแจกแพ 
หรือคิดว่า หมูในอวย

AK เค้าไม่สงสารคนที่ซื้อเครื่องเล่นแบบ 380 เลยเนอะ คนที่ซื้อมือหนึ่งช่วงแรกๆถ้าจำไม่ผิดราคา6-7หมื่นได้มั้ง(ซึ่งไม่ได้ถูกกว่าเครื่องรุ่นใหม่ตอนนี้สักเท่าไหร่เลย) ลูกค้าก็แห่กันไปอุดหนุนกัน ล้นหลาม แต่มาถึงตอนนี้คิดจะเทลูกค้าที่ช่วยดันให้AK ขายดีมาถึงตอนนี้ได้ให้ลอยแพกลางทะเลแบบนี้เหรอ มันแย่ไปมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ลองดูครับ

25/04/2021 13:49:30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ตามนั้น

ลงapkทับของเก่าก็จบแล้ว

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

zantadio

25/04/2021 19:20:40
3
เครื่องที่ลงแบบ apk หรือเป็นdap android อัพเดทผ่านplay store อันนี้เข้าใจครับมันยังใช้ได้ แต่ที่มีคนมาบ่นหมายถึง แอฟ tidal ที่มันติดเครื่องมาครับ เช่น ak240 ak380 ปกติมันใช้ tidal ที่ติดเครื่องมาได้ แต่ปัจจุบันกลายเป็นใช้ไม่ได้อันนี้ไม่น่าทำนะครับ อย่างน้อยไม่อัพเดทระบบใหม่ๆให้ แต่ก็น่าคาระบบแบบเดิมไว้ แต่นี้กลายเป็นว่ามัน log in ไม่ได้ทำให้ฟังเพลงไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ผมว่านะ

25/04/2021 20:06:50
เยี่ยมครับ AK380 ถูกลอยแพ แต่ Activo CT10 กลับมีลุ้นว่าอาจจะได้รับอัปเดตให้เล่น Tidal ต่อไปได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

สมัครเล่น

26/04/2021 11:42:22
412
เป็นไปตามไตรลักษณ์ จริง ๆ ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ตามนั้น

26/04/2021 16:28:42
240 380 ตอนมันออกมันเหมือนจะเล่นพวกนี้ไม่ได้เลยไม่ใช่หรอครับ? จนมีรุ่นใหม่มาแทนก็ยังไม่ได้ เพิ่งมามีอัพเดทในภายหลังถ้าจำไม่ผิด ถ้าจำผิดแย้งได้เลยนะครับ การที่เขายัดเพิ่มให้ก็ยังดีนะครับ นอกจากไปซื้อมือสอง สาม สี่ ห้า มา แล้วอยากจะใช้ดันมาใช้ไม่ได้ AK ก็ไม่ได้ผิดอะไรในความคิดผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

RockDragon

26/04/2021 18:26:36
2,893
มันช่างเหมือนกับอุปกรณ์ของแอปเปิ้ลจริงๆเลยที่ชอบลอยแพเครื่องรุ่นเก่าๆเพราะ ios ใหม่ไม่ซัพพอร์ตฮาร์ดแวร์รุ่นเก่าๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

อยากรู้

26/04/2021 18:52:03
สรุปว่ากรณีนี้ลูกค้าควรด่าใครกันแน่ ระหว่าง AK กับ Tidal จะได้ด่าให้ถูกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ปวดใจดังไฟสุมทรวงทะลวงอกฉันนนน

27/04/2021 09:21:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - อยากรู้
สรุปว่ากรณีนี้ลูกค้าควรด่าใครกันแน่ ระหว่าง AK กับ Tidal จะได้ด่าให้ถูกคน

เท่าที่อ่านจับใจความมาได้แบบนี้ครับ 

1. Tidal เลิกซัพพอร์ต Android เวอร์ชั่นเก่า (แต่ทาง AK ก็ยังซัพพอร์ตอยู่)

2. AK ซัพพอร์ตอยู่แล้วทำไมถึง Log In ไม่ได้ ? ก็เพราะทาง Tidal เปลี่ยนวิธีการยืนยันตัวตนใหม่ (กระบวนการตรวจสอบการล็อกอิน) ก็เลยเข้าไม่ได้นั่นเอง

3. พอ Tidal เปลี่ยนวิธีการยืนยันตัวตนใหม่ ก็จำเป็นต้องอัปเดตแอปใหม่ ทีนี้ทาง AK เค้าก็เลิกซัพพอร์ตเฟิร์มแวร์ใหม่ ๆ ของเครื่องรุ่นเก่าไปนานแล้ว หลาย ๆ คนที่ใช้งานอยู่น่าจะรู้ดี ก็เลยกลายเป็นว่าทาง AK ไม่สามารถทำการแก้ไขให้ได้ เพราะถ้าจะอัปเดตก็ต้องอัปเฟิร์มแวร์ Android เวอร์ชั่นใหม่เข้าไปด้วย ซึ่งสเปคเครื่องก็เก่าเกินกว่าจะใช้งานได้ CPU ก็ไม่ได้แรงอะไร แรมก็น้อย อัปมาแบตไหลเป็นน้ำ เครื่องร้อน แฟนพันธ์ุแท้ก็ตามมาด่าอีก 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ผมว่านะ

27/04/2021 17:17:44
คห.23 เยี่ยมเลยครับ สรุปชัดเจน เข้าใจง่าย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ป๋องแป้ง

12/08/2021 07:44:30
Tidal verที่มากะเครื่องsr25 มันไม่สามารถโหลดเพลงมาฟังแบบoffline ได้แล้ว มีวิธีแก้มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

ตามนั้น

12/08/2021 09:11:57
เปลี่ยนไปใช้แบบapkแต่มันจะไม่รองรับmqaไม่ก็เล่นผ่านmconnectจากมือถือแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เชื่อเหอะ

12/08/2021 14:32:24
ผมบอกเลย 
tidal เฮี่ย
Ak เฮี่ย
ไอ้คนที่มารีวิวหลอกขายของห่วย ๆ แพง ๆ ก้อเฮี่ย
Cpu ต่ำ ๆ 
Ram น้อย ๆ
แต่ขายโครตแพงแดกกำไรแบ่งกันไป
สุดท้ายลอยแพลูกค้า
ระยำทั้งวงการครับ
ไปฟังแผ่นเสียงดีกว่าครับ

หยิกหู 0