Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยอธิบายการใช้งานและการทำงานเครื่อง Music Server Nucleusได้ไหมครับ เริ่มอยากศึกษาและซื้อมาใช้ครับ

ChampShaka

09/04/2021 10:06:51
4
ง่ายๆ ตอนนี้ คือ เรามี Dap สำหรับปล่อยสัญญาน digital ไปเข้า Dac จาก Dac ก็ต่อเข้า แอมป์ ไปหูฟัง

แล้วเจ้า Music streamer มันจะไปอยู่ในตำแหน่งไหนเหรอครับ??

คือ ผมต้องไปซื้อ ฮารดดิส 1 ลูก แล้ว โอนเพลงออกจาก Dap มาเข้า ฮารดดิส แบบนี้ คือผมเข้าใจถูกไหมครับ

รบกวนช่วยอธิบายทีคร้าบบบ ขอบคุณมากๆครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ChampShaka

09/04/2021 10:10:23
4
เพิ่มเติมอีกนิดครับ

ถ้าเราไม่มีเน็ต และ Dac เรา ไม่มี roon ready เราจะไม่สามารถใช้เจ้าเครื่อง music streamer นี้ได้ถูกไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ผ่านมาแนะนำครับ

09/04/2021 10:42:59
อ้างอิง : ช่วยอธิบายการใช้งานและการทำงานเครื่อง Music Server Nucleusได้ไหมครับ เริ่มอยากศึกษาและซื้อมาใช้ครับ - ChampShaka
ง่ายๆ ตอนนี้ คือ เรามี Dap สำหรับปล่อยสัญญาน digital ไปเข้า Dac จาก Dac ก็ต่อเข้า แอมป์ ไปหูฟัง

แล้วเจ้า Music streamer มันจะไปอยู่ในตำแหน่งไหนเหรอครับ??

คือ ผมต้องไปซื้อ ฮารดดิส 1 ลูก แล้ว โอนเพลงออกจาก Dap มาเข้า ฮารดดิส แบบนี้ คือผมเข้าใจถูกไหมครับ

รบกวนช่วยอธิบายทีคร้าบบบ ขอบคุณมากๆครับผม
ขอเริ่มจากอธิบาย Roon nucleus ก่อนนะครับ มันคือ server แปลว่าคือเป็นศูนย์กลางครับ จะส่งเพลงไปตามสาย Lan หรือ wifi network ให้ไปออกตามจุดต่างๆที่มีอุปกรณ์ Roon ready ติดตั้งอยู่

ในกรณีนี้ตัว server อยู่แทน Dap ครับ ซึ่งจะใช้ยิงเพลงไปที่ Dap หรือไปที่ DAC ได้เลย ทั้งนี้ทั้งนั้นอุปกรณ์ทั้งคู่ต้องเป็น roon ready นะครับ ยกเว้นเสียแต่ว่า DAC จะต่อตรงกับ server ผ่านสาย USB ซึ่งจะทำให้ตัวมันมองเห็นอุปกรณ์ถึงแม้จะไม่ใช่ roon ready ก็ตามครับ

แล้วก็ใช่ครับ ต้องโอนเพลงจาก dap ไปไว้ที่ server แทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

09/04/2021 10:50:23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ChampShaka
เพิ่มเติมอีกนิดครับ

ถ้าเราไม่มีเน็ต และ Dac เรา ไม่มี roon ready เราจะไม่สามารถใช้เจ้าเครื่อง music streamer นี้ได้ถูกไหมครับ
เหมือนกับว่าหลังจาก login Roon แล้ว (ซึ่งต้องใช้ internet) เราจะสามารถใช้มัน offline ได้ประมาณ 30 วันครับ หลังจากนั้นจะต้องต่อเน็ตอีกทีนึง อันนี้ไม่ชัวนะครับ

ถ้า Dac ไม่เป็น roon ready ก็สามารถใช้งาน server ตัวนี้ได้ครับ เพียงแต่ต้องต่อตรงโดยใช้สาย USB ครับ

ให้คิดว่า Roon nucleus คือ computer ตัวหนึ่ง (ซึ่งมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ) ครับ

อันนี้เพิ่มเติมครับ ประโยชน์ของ Roon Ready products คือตัวอย่างเช่น เราวาง server ไว้ห้องนั่งเล่นเชื่อมต่อผ่าน network เดียวกัน เราสั่งเล่นเพลงไปยังจุดต่างๆตามบ้านที่มี roon ready products ติดตั้งอยู่ได้เลยครับ แต่ทั้งหมดต้องอยู่ภายใต้ network เดียวกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ChampShaka

09/04/2021 11:30:00
4
แล้วเรา จะเอา ไฟล์เพลงที่อยู่ใน Dapของเราออกไปให้เจ้า roon nucleus ยังไงเหรอครับ กรณีที่เราไม่มีคอมพิวเตอร์ครับ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Sawarat

09/04/2021 12:45:47
2,025

ขอให้แยกเป็นสองส่วนครับ คือ Roon และ Roon Necleus

Roon คือโปรแกรมที่ใช้เล่นเพลงครับ โดยจะลงใน PC หรือเครื่องอื่นๆที่รองรับ ให้เรียกเครื่องที่ลงโปแกรมนี้ว่า  Roon Core ทำหน้าที่ประมวลผลทั้งหมด ส่วนเพลงจะไปออกที่ไหน จะเรียกว่า Roon Endpoint ครับ ซึ่งเพลงนั้นจะต้องอยู่ใน Storage ที่เชื่อมต่อกับ Roon Core โดยจะเป็น Harddisk ในเครื่องหรือ Harddisk ภายนอกก็ได้

และถ้าใช้ภายในวง Network เดียวกัน จะมีของอีกอย่างที่เรียกว่า Roon remote ครับ โดยส่วนมากจะเป็นมือถือหรือไอแพด ทำหน้าที่ควบคุม Core แบบไร้สาย ให้ส่งเพลงไปยัง Endpoint แบบไร้สายได้เช่นกัน

ยกตัวอย่างแบบปกติ ลง Roon ใน PC และดึงเพลงจาก Harddisk ในเครื่อง และใช้ Ipad เป็น remote ส่งไปที่ Dac (Endpoint)

PC (Core) จะดึงเพลงจากใน Harddisk ของมัน ประมวลผลผ่าน Roon ส่งสัญญาณออกทาง USB เข้า Dac และสามารถใช้ Ipad ควบคุมเพลงที่เล่นได้โดยไม่ต้องสนใจ PC

ยกตัวอย่างแบบ Advance

เก็บเพลงใน Nas ใช้ PC (Core) ดึงเพลงผ่าน LAN/Wifi มาประมวลผลผ่าน Roon ส่งสัญญาณไปที่ Bridge (Dac/amp ไร้สาย เช่น Mytek brooklyn/poly/2go) แล้วใช้มือถือควบคุมเพลงครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Sawarat

09/04/2021 12:52:52
2,025

ทีนี้มาว่าด้วย Nucleus มันก็คือ PC เครื่องนึงแหละครับ ที่ตัดส่วนเกินต่างๆออก มีแค่บอร์ดประมวลผล และโปรแกรม Roon

ที่นี้ถามว่ามันจะเอาเพลงที่ไหน เนื่องจาก Nucleus มันเป็น Core อยู่แล้ว มันสามารถดึงเพลงจาก Storage ผ่าน LAN ได้ครับ เช่น เก็บเพลงไว้ใน PC Harddisk เราก็สามารถดึงเพลงออกมาจาก PC ผ่านวง Lan ได้เลย หรือถ้ามี NAS ก็ดึงมาจาก NAS ได้

และกวรควบคุมมันก็ต้องใช้ Remote ครับ โดยจะเป็นมือถือ/ไอแพด หรือ PC ก็ได้ครับ ส่วนเพลงจะไปออกที่ไหนก็ต้องเลือกจากใน Remote เช่นกัน

ยกตัวอย่างการต่อ Nucleus แบบบ้านๆ

เอา Nucleus เสียบสายแลน ดึงเพลงมาจากใน PC Harddisk ประมวลผลผ่าน Roon ส่งสัญญาณออกทาง USB เข้า Dac และใช้ Ipad ควบคุมเพลงที่เล่นครับ

ส่วนคำถามที่ว่าจะดึงเพลงจาก DAP ได้มั้ย ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ได้ครับ แต่ถ้าเพลงอยู่ในมือถือหรือ IPAD อาจจะสามารถใช้แอพทำกระบวนการย้อนกลับ ให้เห็นมือถือเป็น Nas ตัวหนึ่งได้ครับ แบบที่ Chord ใช้กับ poly และ 2go

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Sawarat

09/04/2021 12:54:56
2,025
หรือถ้าแบบบ้านๆที่สุด เอา External harddisk เสียบข้างหลัง Nucleus เลยครับ แล้วดึงมันตรงๆเลย

อ้อ แล้วก็ใน Nucleus มันสามารถยัด Harddisk เข้าไปได้นะครับ จะเอาวิธีนั้นก็ได้ แต่เวลาจะใส่เพลงใหม่ก็ลำบากหน่อยเพราะต้องเปิดท้องเครื่องเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เปา เรือธง

09/04/2021 14:03:56
390

ขอแปะเป็นคลิปแทนนะครับ ลองดูการใช้งานก่อนได้ครับผม แต่เดี๋ยววันนี้ช่วงเย็นผมจะไลฟ์แนะนำกันอีกที เผื่อท่านใดที่อยากดูสด ๆ ไปพร้อมกัน แต่ถ้าไม่สะดวกสามารถชมย้อนหลังได้นะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ChampShaka

10/04/2021 10:14:38
4

โอ้วววววววววว ได้ข้อมูลดีดีเยอะมากๆเลยครับ พอจะเริ่มเข้าใจระบบการทำงานของเจ้า roon กับ roon nucleus ละครับ

ขอบคุณสำหรับ ทุกๆคำตอบ มากๆเลยครับ

ปล ผมมีคำถามสุดท้ายครับ โปรแกรม Roon นี่ ถ้าเราไม่ได้ชอบฟังเพลงฝรั่ง แต่เราชอบฟัง เพลง เอเชีย เช่น ญี่ปุ่น เกาหลี ไทย

ถือว่าเพลงเยอะไหมครับ เพราะ roon จะช่วยหาเพลงแนวที่เราฟังมาให้เราใหม่เรื่อยๆ อย่างกรณี เราชอบฟัง ศิลปินญี่ปุ่น ที่อยู่ใน PC

ของเรา แล้ว Roon ก็จะหา แนวเพลงญี่ปุ่นที่คล้ายๆกันขึ้นมาแบบต่อเนื่องได้ไหมครับ ถ้าได้นี่คือเทพสุดๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

10/04/2021 11:13:25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - ChampShaka

โอ้วววววววววว ได้ข้อมูลดีดีเยอะมากๆเลยครับ พอจะเริ่มเข้าใจระบบการทำงานของเจ้า roon กับ roon nucleus ละครับ

ขอบคุณสำหรับ ทุกๆคำตอบ มากๆเลยครับ

ปล ผมมีคำถามสุดท้ายครับ โปรแกรม Roon นี่ ถ้าเราไม่ได้ชอบฟังเพลงฝรั่ง แต่เราชอบฟัง เพลง เอเชีย เช่น ญี่ปุ่น เกาหลี ไทย

ถือว่าเพลงเยอะไหมครับ เพราะ roon จะช่วยหาเพลงแนวที่เราฟังมาให้เราใหม่เรื่อยๆ อย่างกรณี เราชอบฟัง ศิลปินญี่ปุ่น ที่อยู่ใน PC

ของเรา แล้ว Roon ก็จะหา แนวเพลงญี่ปุ่นที่คล้ายๆกันขึ้นมาแบบต่อเนื่องได้ไหมครับ ถ้าได้นี่คือเทพสุดๆครับ

Roon software จะ link กับ Streaming service ของ Tidal หรือ Qobuz ครับ ถ้าเราชอบแนวไหนมันก็จะแนะนำมาเรื่อยๆครับ มีอัลบั้มใหม่ เพลงใหม่จากแนวที่เราชอบรับรองมาเยอะ ฟังได้ทั้งวัน แนะนำไม่รู้จบ แต่ๆๆๆๆ เพลงไทยไม่เยอะนะครับ เพลงญี่ปุ่นน่าจะเยอะกว่าพอสมควรครับ ผมได้แต่ภาวนาเมื่อไหร่ Spotify hifi จะมา เผื่อ roon จะยอมรับเข้าระบบ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

10/04/2021 23:49:37
4,282
คือคนจะใช้ Roon + Roon Nucleus เป็นพวกฟังเพลงที่บ้านล้วนๆครับ แต่มันสามารถดึงเอาสัญญาณไปเข้า DAC หรือ Dac-Amp ตัวไหนก็ได้ หรือจะต่อเข้าสุดเครื่องเสียงบ้านก็ได้ตามแต่จะถนัด หรือจะเลือกสั่งให้มันไปเข้าที่มือถือหรือไปเล่นบนเครื่องเล่นอื่นๆที่เป็น Roon Ready ได้อีกสารพัดครับ เอาเป็นว่าเดินเล่นได้ทั่วบ้าน

สิ่งที่เป็นไฮไลต์และเป็นสิ่งที่ Roon คิดค้นและพยายามเดินหน้าเพื่อทิ้งคู่แข่งทุกค่ายก็คือความฉลาดของ AI ซึ่งอันนี้ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่มากๆๆ เหมือนกับเราเข้าไปร้านซีดีเพลงหรือร้านแผ่นเสียง แต่พนักงานหรือคนขายก็แนะนำเราไม่ได้ว่าถ้าเราชอบศิลปินคนนี้ เพลงแนวนี้ แผ่นต่อไปควรซื้อของใครมาฟังดี ต่อให้เจ้าของร้านเก่งเรื่องเพลงขนาดไหนก็แนะนำไม่ได้ครับ เพราะสมองคนไม่มีใครจะเชี่ยวชาญที่จะรู้ลึกไปถึงตรงนั้น

แต่สำหรับ Roon มันคือนักแนะนำเพลงครับ มันเลือกและคัดเพลงและเดาใจคนที่ล็อคอินใช้งานมันอยู่ได้อย่างดีมาก มันเดาว่าถ้าเราชอบเพลงแนวนี้ และเราคลิกเลือกฟังคนนี้จนจบ เราน่าจะต้องชอบคนนี้และคนนี้หรือคนนั้น และมันเดาออกว่าเพลงแนวไหน ความใกล้เคียงของสไตล์ เลือกประเภทเครื่องดนตรี เลือกยุค และที่สำคัญมันหาเพลงที่เราไม่เคยฟังมาก่อนในชีวิต แต่ไพเราะ

หรือแม้แต่ศิลปินที่เราชอบ เราเองอาจจะไม่เคยฟังอัลบั้มอื่นของเค้ามาก่อน ซึ่งด้วยกลไกที่ชาญฉลาด ทำให้การสิ้นเปลืองสตางค์ในการซื้อทีละแผ่นมาลองฟังเหมือนสมัยก่อนหมดไป สิ่งที่คนเล่นคนฟังต้องก้าวข้ามก็คือ ยุคนี้ไม่ใช่ยุคของการซื้อของเป็นชิ้นๆแล้วมาเก็บ แต่เป็นการเช่าฟัง ตราบใดที่เรายังจ่ายค่าเช่าเป็นรายเดือนตลอด เราจะฟังมากขนาดไหน กี่ร้อยกี่พันก็ได้ครับ

และที่สำคัญเหนือกว่าสำคัญคือ roon คือ Software ที่เสียงดีมาก คือมันดีจนน่ากลัวว่ามันสามารถเบียดตัวเองขึ้นมาได้ถึงขนาดนี้แล้วเชียวหรือ......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

LosInBlue

11/04/2021 02:08:05
116
^^ สุดยอดครับ อนาคตแห่งยุค 2021.... ผมยังอยู่ยุค 2010 อยู่เลยครับ ฟังจาก Jriver rip แผ่น CD เก็บเอา มากสุดกะ Hi-res 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

คนตกยุค

11/04/2021 11:12:15
ร้านมั่นคงยังมีขายไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เปา เรือธง

11/04/2021 15:55:50
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - คนตกยุค

ร้านมั่นคงยังมีขายไหมครับ

Software ของ Roon สามารถกดซื้อด้วยตัวเองได้เลยครับ ตัดผ่านบัตรเครดิต โดยทาง Roon จะให้ใช้ฟรีก่อน 14 วัน จากนั้นจะตัดบัตรเครดิตครับ มีให้เลือกชำระแบบเป็นรายเดือน รายปี หรือ ซื้อขาดที่ 22,000 แล้วแต่ค่าเงินช่วงวันที่ชำระครับผม โดยใช้งานกับ Computer เพื่อเป็น Core (Server) ได้ทั้ง Windows และ MacOS เลยครับ  ส่วน Nucleus ที่เป็น Core หรือ Server ทางร้านมีจำหน่ายอยู่ครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยอธิบายการใช้งานและการทำงานเครื่อง Music Server Nucleusได้ไหมครับ เริ่มอยากศึกษาและซื้อมาใช้ครับ"