Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

hyyeen_zuzu

08/04/2021 21:47:44
1

สอบถามแนวเสียงตัวนี้หน่อย แนวเสียงเป็นยังไง ย่านเสียงกลาง เสียงแหลม เสียงเบสเป็นไงครับ ตัวนี้เหมาะสำหรับฟังเพลงแนวไหนบ้างครับ แล้วถ้าเทียบกับ deva ต่างกันหรือดีกว่ายังไงครับ ราคาค่อนข้างสูงเลย 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

09/04/2021 09:10:11
390
Ananda จะให้อิมเมจของเสียงที่ใหญ่ชิ้นดนตรีดูสมบูรณ์ ให้เวทีเสียงที่ค่อนไปทางกว้างมีระยะห่างของเสียงที่ดีเลยครับ ตัวเบสจะมีมวลที่หนาหัวโน้ตเบสเด่นชัด ให้แรงปะทะที่ชัดกำลังพอเหมาะ เสียงนักร้องหวานกลมกล่อมเก็บรายละเอียดคำร้องได้ดีครับ ส่วนเสียงแหลมจะมีปลายเสียงที่ซอฟท์ไม่จิกหู แนวเพลงที่ฟังได้ดีก็จะเป็นเพลง Vocal, Jazz, Pop, R&B ครับ 

ทางด้าน Deva จะเด่นเรื่องเสียงที่มีความคมชัด เนื้อเสียงใส เวทีกว้างขวางมาก ๆ ความโอบล้อมพอ ๆ กันเลยครับ ตัวเบสเค้าจะกระชับมากกว่า แต่ฟังแล้วไม่รู้สึกขาดเบส เสียงนักน้องจะติดอุ่นนิด ๆ ฟังสบาย ย่านเสียงแหลมจะชัด และ ใส หางเสียงทอดตัวได้ไกลกว่า Ananda ครับ ซึ่ง Deva นั้นถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีมาก ๆ สำหรับการใช้งานในยุคนี้เพราะเสียงเค้าเกินราคาค่าตัวไปเยอะ แถมยังเชื่อมต่อผ่าน Bluetooth ได้ และ เสียงดีเกินเกณฑ์ของระบบไร้สายไปมากเลยครับ ยังไงลองแวะเข้ามาทดลองฟังดูก่อนได้เลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

hyyeen_zuzu

09/04/2021 16:47:20
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

Ananda จะให้อิมเมจของเสียงที่ใหญ่ชิ้นดนตรีดูสมบูรณ์ ให้เวทีเสียงที่ค่อนไปทางกว้างมีระยะห่างของเสียงที่ดีเลยครับ ตัวเบสจะมีมวลที่หนาหัวโน้ตเบสเด่นชัด ให้แรงปะทะที่ชัดกำลังพอเหมาะ เสียงนักร้องหวานกลมกล่อมเก็บรายละเอียดคำร้องได้ดีครับ ส่วนเสียงแหลมจะมีปลายเสียงที่ซอฟท์ไม่จิกหู แนวเพลงที่ฟังได้ดีก็จะเป็นเพลง Vocal, Jazz, Pop, R&B ครับ 

ทางด้าน Deva จะเด่นเรื่องเสียงที่มีความคมชัด เนื้อเสียงใส เวทีกว้างขวางมาก ๆ ความโอบล้อมพอ ๆ กันเลยครับ ตัวเบสเค้าจะกระชับมากกว่า แต่ฟังแล้วไม่รู้สึกขาดเบส เสียงนักน้องจะติดอุ่นนิด ๆ ฟังสบาย ย่านเสียงแหลมจะชัด และ ใส หางเสียงทอดตัวได้ไกลกว่า Ananda ครับ ซึ่ง Deva นั้นถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีมาก ๆ สำหรับการใช้งานในยุคนี้เพราะเสียงเค้าเกินราคาค่าตัวไปเยอะ แถมยังเชื่อมต่อผ่าน Bluetooth ได้ และ เสียงดีเกินเกณฑ์ของระบบไร้สายไปมากเลยครับ ยังไงลองแวะเข้ามาทดลองฟังดูก่อนได้เลยครับผม

อย่าง ananda ขับง่ายไหมครับ ต้องใช้แอมป์ช่วยไหมครับ ถึงจะให้แหลมมันประกาย ใส ฟังพวก rock จะเหมาะไหมครับ

ส่วน deva ถ้าฟังแบบเสียบสายนี่ขับยากมาก แอมป์ที่จะมาช่วยขับต้องเป็นตัวไหนหรอครับ ขอบคุณมากครับคุณเปา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Enqless

09/04/2021 23:20:53
81
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - hyyeen_zuzu

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

อย่าง ananda ขับง่ายไหมครับ ต้องใช้แอมป์ช่วยไหมครับ ถึงจะให้แหลมมันประกาย ใส ฟังพวก rock จะเหมาะไหมครับ

ส่วน deva ถ้าฟังแบบเสียบสายนี่ขับยากมาก แอมป์ที่จะมาช่วยขับต้องเป็นตัวไหนหรอครับ ขอบคุณมากครับคุณเปา

Ananda ฟัง rock พอได้อยู่นะครับผมว่า planar ได้แอมป์กำลังสูงๆจะดีมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

hyyeen

10/04/2021 12:21:13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Enqless

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - hyyeen_zuzu

Ananda ฟัง rock พอได้อยู่นะครับผมว่า planar ได้แอมป์กำลังสูงๆจะดีมากครับ 

พี่ครับช่วยแนะนำแอมป์ ที่เหมาะหน่อยได้ไหมครับ ประกอบกับการตัดสินใจ เอามาหลายๆเรทราคาอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tee_win

13/04/2021 02:01:34
ผมใช้ Ananda กับ Woo Audio WA11 Topaz  ซึ่ง amp/dac นี้ทำให้เสียงของ Ananda ดูฟังอื่มขึ้นมากทั้ง bass และ vocals เป็นคู่ที่ดีมากๆเลยครับ

ผมมี Ifi micro DSD ด้วย  แต่เสียงจะใสมาก ซึ่งไม่ค่อยเหมาะกับ Ananda ที่เสียงโปร่งใสมากอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ong17

13/04/2021 08:03:44
0
แล้วถ้าเป็นแอมป์ fiio q5s จะขับ Ananda กับ Deva ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

hyyeen

14/04/2021 00:15:06
ตอนนี้ผมสนใจอยู่อยู่ 2 ตัวคือ IFI zen can กับ dragonfly cobalt หาข้อมูลยาก ไม่ค่อยมีคนไทยรีวิว อยากทราบว่าตัวไหน
- ขับหูฟังได้ดี แบบว่าไม่มีอั้น ฟังแล้วเคลียร์
- สามารถตัด noise พวกเสียงจี่ได้
ปกติผมฟัง notebook เป็นหลักครับ

***รบกวนพี่ๆที่ใช้ hifiman หรือผู้ที่มีความรู้มาแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ***
หยิกหู 0
"Hifiman Ananda"