Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความแตกต่างของคุณภาพเสียง หูฟัง 3.5 กับ typec - ต่อกับ Notebookครับ

หูฟัง Type-C กับ 3.5

28/03/2021 13:24:50
0

พอดีผมได้ซื้อ Samsung N20 มาแล้วได้หูฟังแบบType-C มาด้วยครับ เลยมีโอกาสได้ลองประสบการใหม่ๆ แต่ความรู้สึกเมื่อฟังเพลงหรือเล่นเกมส์ มันแปลกไปครับ รู้สึกเหมือนว่า 3.5 เสียงมันชัดกว่า แยกซ้ายขวาได้ดีกว่า พอผมลองเข้าไปดูตั้งค่าของType-C มันจะขึ้น 2 channel ครับ ของ3.5 ไม่มี ผมไม่แน่ในว่ามันเกี่ยวหรือมีผลอะไรไหม หรือผมรู้สึกไปเองทั้งหมด (Notebook MSI GE75 นะครับ) ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

.

28/03/2021 13:26:59
0
ข้างบนผมเอาภาพมาจากในเน็ตนะครับ ไม่ใช่ของเครื่องตัวเอง แต่ในส่วนหูฟัง ไม่ใช่ไมค์มันมีคำว่า 2-channelครับ (พอดีอยู่ข้างนอกครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

28/03/2021 13:34:50
116
USB Type-C จะมี dac/amp อยู่ในตัวสาย USB ครับ คุณภาพเสียงก็ได้ตามที่ฟังมาครับ ตามงบด้วย

ส่วนช่อง 3.5mm จะใช้ Sound Card หรือ dac/amp (อย่างเดียวกัน) ในเครื่อง Notebook ซึ่งส่วนใหญ่เสียงพอใช้ได้ถึงค่อนข้างดีครับ

คุณภาพเสียงก็ตามงบ ตามการออกแบบ ตามวัตถุอุปกรณ์ที่ใช้นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

.

28/03/2021 15:38:35
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - LosInBlue
USB Type-C จะมี dac/amp อยู่ในตัวสาย USB ครับ คุณภาพเสียงก็ได้ตามที่ฟังมาครับ ตามงบด้วย

ส่วนช่อง 3.5mm จะใช้ Sound Card หรือ dac/amp (อย่างเดียวกัน) ในเครื่อง Notebook ซึ่งส่วนใหญ่เสียงพอใช้ได้ถึงค่อนข้างดีครับ

คุณภาพเสียงก็ตามงบ ตามการออกแบบ ตามวัตถุอุปกรณ์ที่ใช้นั่นแหละครับ
แล้วเรื่อง 2 channel มันคืออะไรหรอครับอยากได้ keyword หรือ อธิบายให้หน่อยครับ ทำไม C ขึ้น 2 channel แต่ 3.5 ไม่มีขึ้น ผมหาอ่านแล้วไม่ค่อยมีไครถามตรงนี้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

28/03/2021 16:59:58
116
USB Typce C ใช้ Driver แยกต่างหาก ต่อแล้วถึงขึ้น 2 channel ให้เลือกขึ้นมาเพื่อให้เสียงออกช่องทางนี้

Notebook Soundcard มันติดเครื่องมาตั้งแต่แรก มีให้เลือกตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ (ไอ้ที่ปรับเสียงอันแรกสุดนั่นแหละ)

ถ้าเอา DAC/AMP อื่นๆมาต่อ มันก็ขั้นให้เลือกขึ้นมาเหมือน USB Type C นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ความแตกต่างของคุณภาพเสียง หูฟัง 3.5 กับ typec - ต่อกับ Notebookครับ"