Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำมือใหม่อยากลองหูฟัง Balanced หน่อยครับ

Shumiq

28/03/2021 12:31:10
4
ปัจจุบันผมใช้ Grado SR225e กับ Audio Technica AD900x คู่กับ Activo CT10 ใช้สลับๆกันแล้วอารมณ์

ส่วนตัวฟังเพลง J-Pop และ Anisong ชอบเสียงแนวสว่าง โปร่ง เบสไม่ต้องเยอะแค่มีให้รู้สึกก็พอ เน้นเสียงร้อง ชอบเสียงกีตาร์แบบ Grado ที่แห้งๆหน่อย แต่ก็ชอบเสียงเปียโนและเนื้อเสียงอิ่มๆของ Ath เหมือนกัน

ตอนนี้ผมกำลังอยากลองหูฟัง Balanced แต่ไม่รู้เลยว่าเริ่มยังไงดี หูฟังตัวไหนให้เสียงแบบเดียวกับที่ผมชอบและเป็น Balanced บ้าง (ไม่ต้องเหมือนทุกอย่างก็ได้เพราะผมยังใช้ 2 ตัวเลย แต่ขอเป็นหูฟังแนวสว่างโปร่งก็พอ) ใช้ DAP/DAC ตัวไหนดี ต้องใช้งบแค่ไหนถึงจะรู้สึกได้ถึงความแตกต่างระหว่างชุดเดิม ก็เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ส่วนตัวตั้งงบไว้ที่ 10-15k รวมทั้งหูฟังและ DAP/DAC แต่ถ้ารู้สึกว่างบนี้ไม่แตกต่างจากชุดเดิมมากนักก็แนะนำเพิ่มได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

28/03/2021 13:46:01
390
ในช่วงราคานี้แนะนำเป็น Sony 1AM2 จับคู่กับ Beam2s ครับ Sony จะให้สาย Balanced 4.4 มาในกล่องเลย จับกับ Beam2s ที่เป็น Dac/Amp 4.4 ได้ทันที ซึ่งจริง ๆ ตัวอื่นที่น่าสนใจก็มีครับ แต่จะหาสายอัพเกรดคือต้องสั่งเพิ่ม อย่าง Meze 99 Classics ที่ต้องสั่งสาย Balanced เพิ่มอีกประมาณ 5,000 บาทครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนะนำมือใหม่อยากลองหูฟัง Balanced หน่อยครับ"