Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ประเทศไทยน้อยคนมากที่จะชอบดนตรี

เบื่อชีวิต

16/03/2021 22:37:36
เพราะทุกวันนี้คำว่าดนตรี น้อยมากในประเทศไทย โรงเรียนที่ไม่ใช่เอกชน หรือเอกชน
ขาดการสอนเรื่องดนตรี สากล
เราเป็นคนชอบฟังเพลงสากล แนวเพลงเครื่องดนตรี มีแบ่งกันเล่น
แต่เพื่อนในห้องฟัง โจ๊ะ ตึงๆ  
เคยใส่เพลง แบบสากล ร็อคๆ ป่น เมทัล ในมือถือ
เพื่อนยังบอกมึงฟังเพลงอะไรนี้  
ฟังสากลหน่อย หาว่าอย่างนั้นนี้
แต่ตัวเองก็ฟัง linkin park ถ้าไม่ฮิตนี้ไม่รู้จักเลยนะ พอให้ฟังวงอื่นกลับไม่รู้จัก 
แต่ว่าไป ก็มีสากลรีมิก 3 ช่า ด้วย 
ชอบเปิด เพลงแบบอะไร เนื้อหามั่วๆ 
รีมิก อะไรทำนองนั้น 
เห้อเหนื่อยใจ เราฟังอย่างนี้หาว่ากระเเดะ 
ไปนั่ง สังสรรค์ก็เหมือนกัน น้อยคนจริงๆ ที่จะให้เปิดเพลง นั้นๆ อยากเลือกเพลงที่ มีความเพราะ
มีความสามารถ ของศิลปินที่ถ่ายทอดออกมา 
ทั้ง กีต้า กลอง เบส เปียนโน คีย์บอร์ด
ไวโอลีน แซ็กโซโฟน เป็นต้น ฟังเอาดังอย่างเดียว  

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/03/2021 23:53:21
4,282

ผมว่าคนไทยส่วนใหญ่เป็นคนชอบฟังเพลงนะครับ เราเป็นชาติที่รื่นเริงและชอบสังสรรค์ และฟังเพลงกันจนชาติอื่นก็ต้องอาย ยอดฟังเป็นร้อยๆล้านวิวไม่ได้เกิดขึ้นมาง่ายๆถ้าไม่มีใครฟังเพลงครับ

เพลงคือส่วนที่แยกย่อยออกมาจากดนตรีครับ ดนตรีคือกลุ่มของเสียงที่มีท่วงทำนองและระดับเสียงที่แตกต่างแต่รวมกันแล้วเกิดความไพเราะ และจากนั้นคนก็แต่งเพลงและนำเสียงดนตรีมาผสมลงไป ทั้งหมดเราเรียกรวมกันว่าดนตรีก็แล้วกันครับ^^

แต่เรื่องที่แตกต่างกันคือรสนิยมในการเลือกฟังเพลงครับ ดนตรีในโลกมีท่วงทำนองและความหมายที่งดงามแตกต่างกันไป ขึ้นกับประเภท ประเทศ และวัฒนธรรม และการใช้ชีวิตของคนในสังคมนั้นๆ เพลงบลูส์อาจจะถ่ายทอดความทุกข์ระทมของคนผิวสี ในบางทำนองก็แฝงความสนุกสนานลงบนความทุกข์

หรือเพลงร็อคที่สร้างขึ้นเพื่อความร่วมสมัยของคนที่เกิดในช่วงเวลานั้นๆ เพลงมีความแตกต่างออกไปไม่ว่าจะเป็นเรื่องช่วงเวลาของปีนั้น หรือช่วงอายุของคนๆนั้น โลกนี้มีความหลากหลายมากมายให้เราศึกษาเกี่ยวกับเรื่องเสียงเพลงครับ

ไม่ต้องสนใจอะไรมากครับ อ่านตรงนี้จบแล้วเข้าไปเลือกเพลงที่ชอบในสตรีมมิ่งแล้วกดติดดาวไว้ แล้วเราก็ฟัง ฟังแบบไม่ต้องสนใจว่าใครจะฟังอะไร หรือสนใจว่าเราจะต้องฟังอะไร ฟังไปเถิดถ้ามีความสุข

ฟังเพลงให้มีความสุขที่สุดครับ^^

(ตอนนี้ผมก็ฟังอยู่)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

เจ๊ะอามิง

17/03/2021 00:36:21
ผมชอบคนตรี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เฟี้ยว

17/03/2021 01:39:34
ถ้าผมจะบอกว่าผมเป็นคนนิยมเพลง Jazz เพลง Classic และงาน Composition เชิงศิลปะ แล้วเที่ยวไปบอกว่าพวกฟังเพลง Mainstream นั้นรสนิยมห่วยแตก ไม่มีความ Art ไม่มีองค์ความรู้ทางดนตรี หูไม่ถึง ตามกระแส แน่นอนว่าคงไม่มีใครรู้สึกโอเคกับการกระทำของผมแน่นอนครับ ดังนั้นรสนิยมมันเป็นเรื่องส่วนบุคคล มันไม่ควรจะมาก้าวก่ายหรือยัดเยียดให้กันครับ ต่างคนต่างอยู่เนอะ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

17/03/2021 07:35:58
412
อย่าไปว่าเลยครับ
เพลงแบบไหน ดนตรีแบบไหน
มีคุณค่าในแบบของตัวเองทั้งนั้น

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

17/03/2021 07:38:02
412
ขนาดในมหาวิทยาลัยเอง
มีสอนเรื่อง appreciation ดนตรีคลาสสิค
นิสิตยังดันเรียกมิวสิคอัปปรีเลยก็มี
ความชอบต่างกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ติดหูหรือติดหนี้

17/03/2021 10:51:22

อยากให้เป็นที่ยอมรับมากกว่าครับ 

ก็เหมือนนักดนตรี ถ้าไม่เล่นแนววาไรตี้ คงอยู่ไม่ได้จะมาเล่น

เเนวที่ชอบ ร็อค เเจ๊ส เมทัล คลาสสิค มันไม่ไปไหว

กลุ่มตลาด มี เเต่น้อย ถ้าไม่เเหล่งขึ้นชื่อ 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

LosInBlue

17/03/2021 11:28:32
116
^ นิสิตไทยกลุ่มนั้น ติงต๊อง หรือครับ ถึงเรียก ดนตรีคลาสสิค ว่า ดนตรีอัปปรี = ="
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สมัครเล่น

17/03/2021 12:23:23
412
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - LosInBlue

^ นิสิตไทยกลุ่มนั้น ติงต๊อง หรือครับ ถึงเรียก ดนตรีคลาสสิค ว่า ดนตรีอัปปรี = ="

มีหลายคณะนะครับ
เพราะเป็นวิชาเลือกกลางหลายคณะมาเรียนด้วนกัน
ว่าไปทำไมมี ถาปัด นี่ก็ใช่ครับ 555
คือเรียนแล้วต้องไปฟังเพลง แล้วทำรายงานส่ง
ยุคผมคนสอนคือ อ.สมโภช รอดบุญ (RIP)
ซึ่งผมถือว่าท่านเป็น อ. ที่ยอดเยี่ยมมาก และเป็น อ. ที่ผมรักมากคนหนึ่ง
เข้าใจว่าคนเรียน เข้าไม่ถึงมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

SuWa

18/03/2021 17:11:41

ดนตรีที่ไม่เพราะ คือแนวดนตรีที่เราไม่ชอบฟังครับ

ถ้าเพลงมันไม่เพราะสำหรับคนบางกลุ่ม มันคงไม่เกิดขึ้นมา

มันเป็นสิ่งไม่ตายตัวนะครับ บางคนฟังเพื่อผ่อนคลาย
บางคนฟังเพื่อความสนุก มันไม่ผิดทั้งนั้นแหละครับ

ผมฟังเพลง Classic โดนเพื่อนอีกกลุ่มด่าว่าโครตง่วงเลย
ผมฟังเพลง Rock เพื่อนอีกพวกบอกหนวกหูน่ารำคาญ
ผมฟังเพลง Lofi กลุ่มอื่นๆบอกเพลงไร ฟังไม่รู้เรื่อง

ขอบคุณจริงๆที่โลกนี้มีหูฟัง ผมฟังของผมคนเดียวก็ได้

ปลอยวางครับ ชอบใครชอบมันจริงๆ แต่เรื่องคนไทยไม่ชอบดนตรีนี่ ผมเถียงนะครับ
ไปไหน มาไหนก็ได้ยินแต่เสียงเพลง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หูทองเหลือง

18/03/2021 17:55:32
2,052
ดนตรีเป็นรสนิยมความชอบส่วนตัวครับ
เพลงที่เพราะสำหรับเรา ไม่ใช่จะเพราะสำหรับทุกคน
นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่เราจะหาหูฟังมาใช้ซักตัว 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

18/03/2021 22:01:53
4,282
ผมว่ายุคนี้เป็นยุคที่คนฟังเพลงจริงๆมีความสุขมาก สมัยก่อนจะฟังเพลงของใครแต่ละคนไม่ใช่ง่าย การจะลองฟังศิลปินใหม่ๆนี่ต้องวัดดวงซื้อเหมือนกัน หรืออย่างมากก็ฟังผ่านหูจากสถานีวิทยุ หรืออย่างเก่งก็มีตัวอย่างให้ฟังในร้าน แต่ฟังยังไงก็ไม่เยอะเท่ายุคนี้ครับ

ตอนนี้สตรีมมิ่งมันทะลุทะลวงไปไกลเกินคำบรรยายไปแล้ว คนที่ฟังเพลงซ้ำๆเดิมและเริ่มเบื่อ ตอนนี้ทางเลือกมีให้ท่านแล้วเป็นล้านๆๆอัลบั้มครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

19/03/2021 11:25:03
412
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - นายมั่นคง

ผมว่ายุคนี้เป็นยุคที่คนฟังเพลงจริงๆมีความสุขมาก สมัยก่อนจะฟังเพลงของใครแต่ละคนไม่ใช่ง่าย การจะลองฟังศิลปินใหม่ๆนี่ต้องวัดดวงซื้อเหมือนกัน หรืออย่างมากก็ฟังผ่านหูจากสถานีวิทยุ หรืออย่างเก่งก็มีตัวอย่างให้ฟังในร้าน แต่ฟังยังไงก็ไม่เยอะเท่ายุคนี้ครับ

ตอนนี้สตรีมมิ่งมันทะลุทะลวงไปไกลเกินคำบรรยายไปแล้ว คนที่ฟังเพลงซ้ำๆเดิมและเริ่มเบื่อ ตอนนี้ทางเลือกมีให้ท่านแล้วเป็นล้านๆๆอัลบั้มครับ 555

จริงครับเฮีย แค่ดู Youtube ก็มีตัวเลือกมากแล้วครับ
รอผู้นำเข้า cd แบบสมัยก่อนนี่ ขาดใจตายก่อนแน่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ผมว่าอะนะ

19/03/2021 13:02:22
คำว่าดนตรีคงไม่ได้จำกัดอยู่แค่วิถีที่ จขกท. ฟังอยู่มั้งครับ .. ผมก็เห็นเขาฟังเพลง ร้องเพลงกันทั่วบ้านทั่วเมือง
หยิกหู 0
"ประเทศไทยน้อยคนมากที่จะชอบดนตรี"