Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โปรแกรมเล่นเพลงในคอมตัวไหนเสียงดีสุดครับ [ foobar2000 vs JRiver ]

mplayer-01

15/03/2021 21:34:35
23

ตอนนี้กำลังติดใจกับการฟังเพลงผ่านทางพอร์ต USB ครับ รู้สึกว่าเสียงดีกว่าผ่านแจ๊ค 3.5 มม.พอสมควร ผมฟังจากคอมนะครับ พยายามหามาลองหลายตัวจนเหลืออยู่ 2 ตัวที่ชอบ คือ foobar2000 กับ JRiver ครับ ลองฟังเทียบกันไปมาหลายเพลงหลายรอบ สรุปคือจบที่ JRiver รู้สึกว่าเสียงเคลียร์กว่า foobar2000  แล้วพี่ๆน้าๆใช้ตัวไหนกันครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

15/03/2021 22:35:44
390
เมื่อก่อนเคยใช้ทั้งคู่ สรปุชอบ Jriver เพราะความชัด โปร่ง ของเค้านี่แหละครับ แต่ปัจจุบันหันมาใช้ Roon แทนแล้วครับ เสียงถูกใจมากกว่า และ ชอบตรงระบบ Roon Ready ที่ส่งไฟล์เพลง Hi Res ผ่านระบบไร้สายได้โดยไม่ลดทอน แถมเมนูต่าง ๆ เข้าใจง่ายมาก ๆ ครับ แต่ราคาก็แพงหน่อยถ้าเทียบคุณภาพกับการใช้งานระยะยาวแล้ว (คิดจากการทำงานที่ร้านด้วยถ้าไม่โดนเฮียไล่ออกก่อน) ถือว่าคุ้มครับ ฮ่า ๆ ๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

15/03/2021 23:11:29
116
Jriver Foobar เสียงดีพอๆกันครับ รุ่นมใหม่ๆบางที foobar ก็เสียงดีชัดเจนตรงไปตรงมามากกว่า แต่ Jriver รุ่นล่าสุดมักทำเสียงโดยรวมได้ดีกว่า มีทั้งความไพเราะ และเสียงดนตรีที่มีมิติ

Audirvana กับ Amarra เสียงดีเป็นอนาล็อคขึ้นไปอีกขั้น

Roon เป็นตัวที่ การใช้งานดีที่สุด และเสียงเนียนไหลลื่นลงตัวที่สุด แต่ก็แพงกว่าตัวอื่นๆมากๆเช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

JNI

16/03/2021 10:28:09
ชอบ warm ไป Jriver
ชอบ Neutral ไป Roon

ส่วน Foobar Audirvana Amarra จำไม่ได้ครับ แฮร่

แต่ต้องระวังใช้ Roon แล้วไปใช้ยี่ห้ออื่นไม่ได้นะครับ User experience นำตลาดไปไกลโข ใครชอบค้นพบเพลงใหม่ตลอดเวลานี่แนะนำเลยครับ Software มันฉลาดขึ้นมากใน version ล่าสุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sumpao

17/03/2021 08:23:38
18
ใช้ Jriver เป็นหลักครับ มีหนีไป Foobar บ้าง ไม่เคย AB Test

ส่วน Roon ถ้า System ราคา System ผมถึง 5% ของค่ารูน อาจจะ Swtich จาก Jriver มา Roon ตอนนี้ใช้ Jriver ไปก่อนยาวๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sumpao

17/03/2021 08:29:43
18
แต่จุดสำคัญที่เสียงต่างมากๆเลยคือ Set ยังไงก็ได้ให้เวลาเล่น เพลงผ่าน Dac

ให้เล่นในโหมด ASIO ( Audio Stream Input/Output) แทน เสียงจะดีกว่า Wasapi (Windows Audio Session API) ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"โปรแกรมเล่นเพลงในคอมตัวไหนเสียงดีสุดครับ [ foobar2000 vs JRiver ]"