Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เครื่องเล่น DVD เอามาเป็น Transport เข้า DAC

sumpao

09/03/2021 13:32:18
18
สวัสดีครับ พอดีจะกลับมาเล่น CD แล้วอยากเล่นแบบ Budget เลยไปซื้อ DVD Player Pioneer รุ่นเก่า DV 566K-S มาเป็น Transport ต่อ ผ่าน Coaxial ไปเข้าที่ Dac

ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้ไหมครับ 
แล้วจะมีโอกาศไฟรั่ว เข้า Dac แล้ว Dac พัง ไหม 

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sumpao

09/03/2021 13:36:15
18

หน้าตาประมาณนี้ครับ สายไฟ ด้านหลัง เป็น เลข 8 ไม่มีสายดิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

09/03/2021 14:20:08
ใช้ได้สิไม่พังหรอกครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

09/03/2021 15:02:41
412
ผมใช้เป็น cd-rom ของ Asus
รุ่นน้องสร้างตัวถังเป็น Acrylic ให้
ใช้ชุด Control ที่นัก diy ไทยทำขาย พร้อม display
ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ครับ สิบปีขึ้นแล้ว
ส่วนชุดต่อ Fullsize ใช้ Transport cdm
หมูหวานทำให้ครับ
ชุดหัวอ่านมีผลต่อคุณภาพเสียงมากครับ
ระหว่างเครื่อง cd ทั่วไป -​cd-rom ยี่ห้อต่างๆ
จนถึงชุด cdm เสียงมาตามคุณภาพของหัวอ่านเลยครับ
ที่เหลือก็เป็น คุณภาพสาย digital (เช่น coaxial)​
และสุดท้ายก็ภาค DAC/AMP
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sumpao

09/03/2021 15:17:06
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สมัครเล่น
ผมใช้เป็น cd-rom ของ Asus
รุ่นน้องสร้างตัวถังเป็น Acrylic ให้
ใช้ชุด Control ที่นัก diy ไทยทำขาย พร้อม display
ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ครับ สิบปีขึ้นแล้ว
ส่วนชุดต่อ Fullsize ใช้ Transport cdm
หมูหวานทำให้ครับ
ชุดหัวอ่านมีผลต่อคุณภาพเสียงมากครับ
ระหว่างเครื่อง cd ทั่วไป -​cd-rom ยี่ห้อต่างๆ
จนถึงชุด cdm เสียงมาตามคุณภาพของหัวอ่านเลยครับ
ที่เหลือก็เป็น คุณภาพสาย digital (เช่น coaxial)​
และสุดท้ายก็ภาค DAC/AMP

ขอบคุณครับ พอดีพึ่งกลับมาลองฟัง CD เลยว่าจะเล่นแบบงบน้อยๆไปก่อน
จะไปเล่น พวก OPPO หรือ Cambridge CXC ก็ราคาเหยียบหมื่นครับ

เลย Adapt ซื้อมือสอง  DVD รุ่นเก่าใช้ไปก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

09/03/2021 19:34:04
412
แนะนำให้ลองหา cd-rom (น่าจะหายากแล้ว)
มาลองครับ สัญญานดิจิตอลจะแรงดีครับ
เสียงที่ได้จะมีไดนามิคขึ้นชัดเจน

หยิกหู 0
แจกหู 0
"เครื่องเล่น DVD เอามาเป็น Transport เข้า DAC"