Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พึ่งได้รับ HIFIMAN DEVA จากร้านมั่นคงครับ แต่มีข้อแตกต่างของผลิตภัณฑ์ รบกวนสอบถามทีครับ

mplayer-01

08/03/2021 19:51:20
23

ตัว blue mini ที่ผมได้รับ ทำไมไม่มี ชาร์จโหมด เหมือนที่ร้านได้รีวิวไว้ครับ หรือเป็นที่ล็อตการผลิด รบกวนสอบถามทางค้านที ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

mplayer-01

08/03/2021 19:52:48
23

ตัวนี้คือตัวที่ร้านรัวิวไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

08/03/2021 19:57:24
182
เอาละสิ มันโดนตัดทิ้งหรือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

08/03/2021 20:23:25
2,893

ผมมีทั้ง 2 ตัวเลยครับ
ตัวซ้ายได้มากับ HE-R10 
ตัวขวาได้มากับ DEVA

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

08/03/2021 20:26:03
2,893

ตัวซ้ายที่มากับ HE-R10 น่าจะเป็นล๊อตใหม่ซึ่งไม่มีปุ่มที่อยู่ติดกับช่อง usb อย่างในตัวที่มากับ DEVA ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

08/03/2021 20:26:59
2,893

สติ๊กเกอร์ที่แปะอยู่ด้านหลังก็มีต่างกันนิดหน่อยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

mplayer-01

08/03/2021 20:41:06
23
ขอบคุณน้าชามากครับ ที่มาไขข้อข้องใจ เสียงน่าจะไม่แตกต่างกันใช่ไหมครับ

ผมไม่แน่ใจว่าปุ่ม ชาร์จโหมดมันมีไว้เพื่ออะไรครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

08/03/2021 20:59:54
2,893
ผมเองก็เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองละครับว่าตัวที่มากับ HE-R10 (ตัวซ้ายในภาพ) มันมีปุ่มน้อยกว่า 1 ปุ่ม
ผมไม่ได้แกะมันออกมาจากห่อเลยตั้งแต่ได้มา เพราะผมใช้แต่ตัวแรกที่ได้มากับ DEVA ครับ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mplayer-01

08/03/2021 21:11:52
23
ขอถามน้าชาหน่อยครับ คือ เท่าที่ลองฟังมาหลายแบบทั้งทาง bluetooth , AUX , USB ปรากฎว่าเสียงจาก USB ดูมีพละกำลัง เสียงร้องชัดถ้อยชัดคำดีมากครับ ที่นี่ผมมี  Player ที่มีพอร์ตชาร์จเป็น USB-C ถามว่าผมสามารถใช้พอร์ตนี้ต่อเข้าตัว Blue mini ได้เหมือนต่อจาก USB-A ที่ต่อจากคอมได้ไหมครับ คือหัวท้ายเป็นพอร์ต USB-C เหมือนกัน ถ้าเราต่อมันจะเกิดความเสียหายอะไรไหมครับ ผมไม่กล้าลองครับ แต่ใจก็อยากจะลอง
เพราะติดใจเสียงจาก USB มากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

08/03/2021 21:59:16
4,290
เดี๋ยวต้องให้เจ้าเปาเล่าครับ มันมีออกตัว blue Mini มาอีกรุ่นนึง ซึ่งมากับ deva ล็อตใหม่ครับ แต่ต้องขออภัยจริงๆเพราะผมลืมไปจริงๆว่ามันตัดออกเพราะอะไรน่ะครับ 55

เดี๋ยวให้เจ้าเปาบอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เปา เรือธง

09/03/2021 09:49:28
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - mplayer-01
ขอถามน้าชาหน่อยครับ คือ เท่าที่ลองฟังมาหลายแบบทั้งทาง bluetooth , AUX , USB ปรากฎว่าเสียงจาก USB ดูมีพละกำลัง เสียงร้องชัดถ้อยชัดคำดีมากครับ ที่นี่ผมมี  Player ที่มีพอร์ตชาร์จเป็น USB-C ถามว่าผมสามารถใช้พอร์ตนี้ต่อเข้าตัว Blue mini ได้เหมือนต่อจาก USB-A ที่ต่อจากคอมได้ไหมครับ คือหัวท้ายเป็นพอร์ต USB-C เหมือนกัน ถ้าเราต่อมันจะเกิดความเสียหายอะไรไหมครับ ผมไม่กล้าลองครับ แต่ใจก็อยากจะลอง
เพราะติดใจเสียงจาก USB มากครับ 

ถ้าเครื่องเล่นรองรับการปล่อย Digital Out ผ่าน USB C อยู่แล้วสามารถใช้ได้ครับ แต่เค้าจะปล่อยเสียงออกมาเต็ม (เครื่องเล่นบางรุ่นยังปรับเสียงได้อยู่) ฉะนั้นจะไม่สามารถปรับลดระดับเสียงได้ครับ แต่ถ้าเอาไปต่อช่อง USB C ที่คอมพิวเตอร์สามารถใช้ได้ครับ และ เสียงออกมาดีกว่าช่อง USB A ด้วยครับผม 

ส่วน Bluemini ล็อตใหม่ ๆ จะไม่มีปุ่มตัดการชาร์จไฟแล้ว เวลานำไปเชื่อมต่อกับ Smartphone บางรุ่นอาจจะใช้งานไม่ได้ โดยเฉพาะ iOS เพราะผิดกฎการใช้พลังงานของทาง Apple ก็เลยทำให้ทาง Hifiman ต้องตัดฟีเจอร์นี้ทิ้งไปในล็อตใหม่ครับ ^^"

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

mplayer-01

09/03/2021 12:43:37
23

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - เปา เรือธง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - mplayer-01

ถ้าเครื่องเล่นรองรับการปล่อย Digital Out ผ่าน USB C อยู่แล้วสามารถใช้ได้ครับ แต่เค้าจะปล่อยเสียงออกมาเต็ม (เครื่องเล่นบางรุ่นยังปรับเสียงได้อยู่) ฉะนั้นจะไม่สามารถปรับลดระดับเสียงได้ครับ แต่ถ้าเอาไปต่อช่อง USB C ที่คอมพิวเตอร์สามารถใช้ได้ครับ และ เสียงออกมาดีกว่าช่อง USB A ด้วยครับผม 

ส่วน Bluemini ล็อตใหม่ ๆ จะไม่มีปุ่มตัดการชาร์จไฟแล้ว เวลานำไปเชื่อมต่อกับ Smartphone บางรุ่นอาจจะใช้งานไม่ได้ โดยเฉพาะ iOS เพราะผิดกฎการใช้พลังงานของทาง Apple ก็เลยทำให้ทาง Hifiman ต้องตัดฟีเจอร์นี้ทิ้งไปในล็อตใหม่ครับ ^^"

ขอบคุณมากได้ความรู้เลยครับ ตอนนี้มาดูสเปคพึ่งรู้ว่าตัว bluemini เป็นเวอร์ชั่น 2 แล้ว
bluetooth 5.0 ด้วย ตอนรีวิวเห็นว่าเป็นเวอร์ชั่น 4.2 จริงตามคู่มือที่บอกไว้ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

somkiatr

10/03/2021 15:47:45
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - เปา เรือธง

การตัดปุ่มตัดการชาร์จไฟออกไป มันส่งผลอะไรบ้างครับ หรือไม่มีผลอะไรเลย แค่ชาร์จเต็มแล้วไม่ตัดหรือยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เปา เรือธง

10/03/2021 23:48:39
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - somkiatr

การตัดปุ่มตัดการชาร์จไฟออกไป มันส่งผลอะไรบ้างครับ หรือไม่มีผลอะไรเลย แค่ชาร์จเต็มแล้วไม่ตัดหรือยังไงครับ

ปกติฟีเจอร์นี้จะเอาใช้กรณีที่เราต้องการเชื่อมต่อ Deva เข้ากับ Smartphone ด้วยสาย USB C ครับ ซึ่งระบบ Android ส่วนมากสามารถเสียบใช้ได้เลย แต่ iOS โดนจำกัดการปล่อยกระแสไฟเอาไว้ ทำให้ต้องปิดระบบชาร์จไฟของ Bluemini เพื่อใช้งานครับ จากที่ทำการทดสอบมาผลที่ตามมาคือ Bluemini รุ่นใหม่ ให้เสียงที่ดีขึ้นอีกเล็กน้อยครับ คาดว่ามาจากการที่วงจรภายในลดลงนั่นเองครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

mplayer-01

11/03/2021 07:36:49
23
น้าเปาครับ Bluemini II รุ่นใหม่เป็น Bluetooth 5.0 ตามคู่มือจริงไหมครับ แอบสงสัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เปา เรือธง

11/03/2021 12:06:44
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - mplayer-01
น้าเปาครับ Bluemini II รุ่นใหม่เป็น Bluetooth 5.0 ตามคู่มือจริงไหมครับ แอบสงสัย
เดี๋ยวผมเช็คกับทาง Hifiman ให้ก่อนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เปา เรือธง

11/03/2021 12:36:42
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - mplayer-01
ทาง Hifiman แจ้งว่าเป็น Bluetooth 5 แล้วครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

mplayer-01

11/03/2021 17:09:41
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - เปา เรือธง
ทาง Hifiman แจ้งว่าเป็น Bluetooth 5 แล้วครับผม 
ขอบคุณครับ สุดยอดมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"พึ่งได้รับ HIFIMAN DEVA จากร้านมั่นคงครับ แต่มีข้อแตกต่างของผลิตภัณฑ์ รบกวนสอบถามทีครับ"