Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนสอบถามเรื่องการทำสีไม้mdfครับ

Prevent

22/02/2021 19:37:07
47
พอดีกำลังคิดจะทำสีตู้ละโพงครับ แต่ไม่มั่นใจว่าจัดการเรีื่องความชื้นยังไงครับ และถ้าจะใช้สติกเกอร์หุ้มควรจะการผิวยังไงเพื่อกันชื้น และไม่มีปัญหาตอนลอกสติกเกอร์ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

22/02/2021 20:40:25
412
มักจะใช้วีเนียร์แปะทับครับ
วีเนียร์แบบเป็นไม้จริง ก็สวยครับ ได้ฟีลแบบไม้แท้ๆ โดยไม่ต้องลงทุนหนักมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Prevent

22/02/2021 20:54:57
47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สมัครเล่น
มักจะใช้วีเนียร์แปะทับครับ
วีเนียร์แบบเป็นไม้จริง ก็สวยครับ ได้ฟีลแบบไม้แท้ๆ โดยไม่ต้องลงทุนหนักมาก
จะไม่ใช้วีเนียร์เพราะไม่ชอบรอยต่อและครับมันรู้สึกแปลกๆ และกลัวพวกความชื้นด้วย พอดีทำทุกอย่างหน้าโต๊ะคอมเลยมีโอกาศที่จะโดนน้ำอยู่ครับ แต่พอสติกเกอร์ ก็จะใช้อีกสีมาทับรอยต่อได้และครับ คิดไว้ประมาณนี้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

22/02/2021 21:29:57
4,283
ถ้ากลัวเรื่องความชื้น คงต้องหาวิธีเลี่ยงที่จะไม่สัมผัสน้ำตรงๆหรือโอกาสที่จะโดนละอองน้ำครับ ผมเคยเห็นเค้าใช้ไวนิลลายไม้รีดติดตู้ลำโพง น่าจะเป็นกาวลาเท็กซ์ครับ กาวสีขาวๆ ใช้ไม้บันทัดขนาดเล็กๆปาดไล่กาว ก็เห็นเค้าติดออกมาเรียบร้อยดีครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerasak

22/02/2021 22:00:54
6
ถ้ากลัวเรื่องความชื้นต้องใช้ mdf เคลือบเมลามีนครับ เขานิยมใช้ทำบิ้วอินชุดเครื่องครัวที่กันความชื้น ลอง search หาข้อมูลดูครับ แต่เสียงจะเป็นยังไงไม่ทราบครับ ...555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

23/02/2021 09:00:13
412
MDF ผิวเป็นรูพรุนครับ คงต้องหาอะไรปิดทับ 
ลักษณะแบบเคลือบที่ว่ามา หรือไม่ก็ต้องเป็น Sealer ครับ
กรณีนี้ ไม้อัด หรือลามิเนต น่าจะขัดผิวลงสีโป้ว 
แล้วทำสีได้ง่ายกว่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Peerasak

23/02/2021 09:17:13
6
ถ้าเป็นห่วงเรื่องความชื้นมากๆ ลองดูวัสดุประเภท พลาสวูด อีกชนิดครับ เป็นว้สดุประเภท pvc ที่ทำเลียนแบบไม้จริงนิยมเอามาทำเฟอนิเจอร์ประเภทชุดครัวกันชื้น กันน้ำ กันปลวก แต่ราคาแผ่นนึงค่อนข้างจะสูงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Prevent

23/02/2021 10:55:19
47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - สมัครเล่น
MDF ผิวเป็นรูพรุนครับ คงต้องหาอะไรปิดทับ 
ลักษณะแบบเคลือบที่ว่ามา หรือไม่ก็ต้องเป็น Sealer ครับ
กรณีนี้ ไม้อัด หรือลามิเนต น่าจะขัดผิวลงสีโป้ว 
แล้วทำสีได้ง่ายกว่าครับ

ก็พยายามทำความเข้าใชไอเชลแลค อยู่นั้นและครับ ว่าคุณสมบัติเหมือนแลคเกอร์ไหม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Prevent

23/02/2021 10:58:57
47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Peerasak
ถ้าเป็นห่วงเรื่องความชื้นมากๆ ลองดูวัสดุประเภท พลาสวูด อีกชนิดครับ เป็นว้สดุประเภท pvc ที่ทำเลียนแบบไม้จริงนิยมเอามาทำเฟอนิเจอร์ประเภทชุดครัวกันชื้น กันน้ำ กันปลวก แต่ราคาแผ่นนึงค่อนข้างจะสูงครับ
พวกพลาสวูดนี่ก็ใช้แบบบาง ทำโน่นทำนี่อยู่ครับ ส่วนไม้เคลือบที่เคยเห็นมันเคลือยแค่ผิวครับด้านรอยตัดก็เหมือนเดิม เลยพยายามหาอะไรมาใช้ทำผิวแทนและครับ อีกอย่างทำแล้วก็อยากได้เป็นข้อมูลไว้เล่นต่อด้วยและครับ เพื่อไปขัด ไปช่อมผิวลำโพงเก่าอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สมัครเล่น

23/02/2021 13:27:49
412
ชแลคเป็นวานิชชนิดหนึ่งครับ
รวมทั้งแลคเกอร์ด้วย ต้องมีฟิลเลอร์อุดผิวก่อนลงครับ ถ้ากันชื้น ก็ต้องใช้ยูรีเทนทับครับ
เพราะชแลคและแลคเกอร์ยังมีความชื้นผ่านได้บ้าง โดยเฉพาะชแลค
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Prevent

23/02/2021 15:39:05
47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - สมัครเล่น
ชแลคเป็นวานิชชนิดหนึ่งครับ
รวมทั้งแลคเกอร์ด้วย ต้องมีฟิลเลอร์อุดผิวก่อนลงครับ ถ้ากันชื้น ก็ต้องใช้ยูรีเทนทับครับ
เพราะชแลคและแลคเกอร์ยังมีความชื้นผ่านได้บ้าง โดยเฉพาะชแลค

อ่าครับ ก็คือตัวที่กันได้หลักๆก็คือยูรีเทนสินะครับ แล้วตัวยูลีเทนนี่ยึดตึดไม้่ได้ขนาดไหนหรอครับ ถ้าผมจะติดสติกเกอร์แล้วลอกออกมันจะเสียหายไหม ถ้าไม่ไหวก็คงต้องลงแลคเกอร์หรือชแลคก่อน

ชแลคเป็นวานิช แสดงว่าเป็นอนุพันในกลุ่มอีนาเมลสินะครับ แล้วพอจะทราบไหมครับว่าชแลค สูตรน้ำ นี่เป็นกลุ่มเรชิ่น เหมือนพวกแลคเกอร์ไหมครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สมัครเล่น

23/02/2021 16:37:14
412
ชแลคน่าจะเป็นยางสนครับ
มาจากครั่ง แล้วละลายในตัวทำละลาย
ส่วนนอกจากนั้นไม่ทราบเหมือนกันครับ
ไม่ชำนาญเรื่องนี้มาก
แต่ชแลคเกรดดีมาก ก็ของบ้านเรา หรือแถบนี้ล่ะครับ อันนี้ฝรั่งยืนยันมา
แต่ไม้จริงที่ทาชแลค บางครั้งที่อุณหภูมิสูง ก็มีเลอะติดได้ครับ รวมถึงความร้อนจากร่างกายทาบนานๆ ก็มีเลอะติดผิวหนังก็มีครับ
กรณีแบบนี้แลคเกอร์หรือยูรีเทนน่าจะเหมาะกว่า
แต่ต้องรองพื้นดีๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Prevent

24/02/2021 13:49:38
47

อ่าขอบคุณทุกท่านด้วยครับ จากข้อมูลตอนนี้ ที่สรุปได้คือน่าจะต้องใช้สีโป๊วเก็บผิวและเป็นรองพื้นก่อนจะลงสี หรือแลคเกอร์ หรือผิววีเนียร์ เป็นขั้นต่อไป แล้วก็แลคเกอร์ปิดผิวต่ออีกที น่าจะเป็นตามนี้จากที่คิดนะครับ ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็แย้งได้เลยนะครับ เพื่อมีคนอื่นมาอ่านต่อจะได้ไม่ผิดตามๆกัน 

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนสอบถามเรื่องการทำสีไม้mdfครับ"