Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามพี่ๆเซียนเรื่องหม้อแปลงแอมป์หูฟังครับ

CHRONOADICT

18/02/2021 16:14:46
676

ขออนุญาตถามแบบไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลยครับ ใช้ข้อมูลที่หาในเนตมาปะติดปะต่อกัน

คือตอนนี้ใช้ Pathos Aurium ที่ในคู่มือในเวบบอกกินไฟที่ 30W

12V / 30W = 2.5A แบบนี้ถูกไหมครับ

หม้อแปลง switching ที่แถมมา DC 12v/ 3.33A

ถ้าจะใช้หม้อแปลง Linear เช่น Clef LSD 12V 2.5A จะให้ผลดีขึ้นเรื่องเสียงที่สงัดกว่า ไหมครับ หรือจะลดลงเรื่องกำลังไฟไป

หรือ จะหาหม้อแปลงจีน Linear ที่บอก กำลังไฟ Total = 80W จะเยอะเกินไปไหม/มีผลเสียอะไรไหมครับ

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

18/02/2021 16:48:42
6
การคำนวณกระแสคร่าวๆ ก็ตามนั้นครับ 

ควรจะให้ค่ากระแสเท่าเดิมหรือมากกว่าเล็กน้อย เช่น 3.5A - 4A ก็ได้ครับ

หม้อแปลง Linear ถ้าเทียบกับของเดิม สงัดกว่า อยู่แล้วครับ แต่ switching ดีๆ ก็ให้ผลทางเสียงดีเช่นกันครับ

กระแสเยอะเกินไปสิ้นเปลื้องเงินโดยใช่เหตุครับ เพราะปกติของคู่ตัวเขาออกแบบมาเผื่อไว้แล้ว  และเสียงก็ไม่ได้ดีขึ้นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

CHRONOADICT

18/02/2021 16:58:56
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Peerasak
การคำนวณกระแสคร่าวๆ ก็ตามนั้นครับ 

ควรจะให้ค่ากระแสเท่าเดิมหรือมากกว่าเล็กน้อย เช่น 3.5A - 4A ก็ได้ครับ

หม้อแปลง Linear ถ้าเทียบกับของเดิม สงัดกว่า อยู่แล้วครับ แต่ switching ดีๆ ก็ให้ผลทางเสียงดีเช่นกันครับ

กระแสเยอะเกินไปสิ้นเปลื้องเงินโดยใช่เหตุครับ เพราะปกติของคู่ตัวเขาออกแบบมาเผื่อไว้แล้ว  และเสียงก็ไม่ได้ดีขึ้นด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

3551Rev2

18/02/2021 18:25:03
9
ตามที่คุณ Peerasak อธิบายถูกต้องครบถ้วนครับ
ควรให้แหล่งจ่ายไฟ  จ่ายไฟได้มากกว่ากำลังที่ใช้งานจริงครับ เช่น 25%

เพราะว่า ถ้าเราใช้กำลังจากแหล่งจ่ายไฟ จนถึงจุดสูงสุด (rated output) กระแสไฟที่ออกมา อาจมีพวกสัญญาณ ripple voltage สูงขึ้นกว่า การใช้งานในจุดที่จ่ายกระแสต่ำกว่าจาก rated output

นอกจากนั้นการใช้งานในช่วง rated output ยังอาจมีผลในเรื่องของอุณหภูมิที่สูงขึ้น ซึ่งอุณหภูมิที่สูงขึ้น น่าจะส่งผลให้มีสัญญาณรบกวนที่สูงขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

19/02/2021 09:47:58
346
มี 2 ประเด็นที่ต้องสนใจ

1. ขนาดแหล่งจ่ายไฟ ควรมากกว่ากำลังไฟสูงสุดที่ใช้ ไม่งั้นอุปกรณ์ภายในมันจะร้อน อายุสั้น ตามที่ คห.3 ว่ามา ripple  ที่ว่า ถ้า switching ไม่ต่างกัน แต่ถ้าใช้ แบบข้อ 2 ก็มีผล ส่วนขนาดมากกว่าเท่าไหร่ ส่วนตัวมองว่า 4 เท่า ตามที่ คห.3 บอก มันเยอะมากไป ถ้าใช้แหล่งจ่ายไฟ ข้อ 2 ราคา จะแพง และ หายาก 

2. แหล่งจ่ายไฟ แบบใช้หม้อแปลงลูกใหญ่ ดีกว่าแบบ switching ในเรื่องความสงัดของเสียง แต่ ขนาดใหญ่ และ มีราคาที่แพงกว่า  Clef LSD 12V 2.5A ผมว่า ขนาดมันน้อยไป ข้อ 1 เพราะ แอมป์ ที่ จขกท. ใช้ มันเป็น แอมป์ คลาส A ที่ขึ้นชื่อเรื่องการกินไฟ 
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

pockethifi

20/02/2021 08:09:17
161

หม้อแปลง ต้องจ่ายไฟได้มากกว่ากำลังวัตต์ที่ใช้เล็กน้อยก็พอครับ แอมป์หูฟังไม่ได้กินไฟโหดร้ายแบบแอมป์ขับลำโพง  เพราะวงจรแอมป์หูฟังมักจะเป็นคลาสเออยู่แล้ว  กินไฟแทบจะคงที่ตลอดเวลาไม่ว่าจะส่งเสียงดังหรือเบา  คำว่ากำลังสำรองจึงไม่จำเป็นต้องพูดถึงในแอมป์หูฟัง 

ส่วน หม้อแปลงกำลังวัดต์เท่ากัน ระหว่าง ลิเนียร์หนักๆ กับ สวิตชิ่งน่าจะเบากว่า  ก็ไม่มีบทสรุปที่แน่นอนครับ ต้องลองฟัง
เพราะผมเคยเจอทั้งลิเนียร์ที่ดีกว่าสวิตชิ่ง  และ สวิตชิ่งที่ดีกว่าลิเนียร์  สรุปคือ มันไม่ตายตัวครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

สมัครเล่น

20/02/2021 09:39:23
412
ลองยืมแบตมอเตอร์ไซค์มาลองดูครับ
12V 5ah
เผื่อถูกใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามพี่ๆเซียนเรื่องหม้อแปลงแอมป์หูฟังครับ"