Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่กับการเล่น dac/amp กับ คอมพิวเตอร์ ขอคำแนะนำด้วยครับ

นายปิงปอง

04/02/2021 09:35:28

1.      1.  ผมสนใจของ ifi nano ione แต่ไม่สะดวกตรงที่ว่า คอมฯกับแอมป์วางอยู่ติดกำแพงตรงข้ามกันเลย ห่างประมาณ 4 ม.ซึ่งมีสาย usb 3.0 แถมมา ความยาวแค่ 0.75 ม. ซึ่งไม่พอ ถ้าผมซื้อสายยาว 5 ม.มาใช้ แบบเกรดกลางๆ คุณภาพของสายจะทำให้เสียงเปลี่ยนมั้ยครับ หรือสายเป็นแค่ตัวส่งข้อมูล

2.      2.  ถ้าผมเก็บไฟล์เพลงลง ext hdd 3.5 ของ Seagate ที่เพิ่มช่องเสียบ usb ให้อีก 2 พอร์ต แล้วเสียบ ifi  เข้า hd แล้วสาย usb ของ hdd เสียบเข้า มือถือ ซึ่ง hdd 3.5 จะมีปลั๊กเสียบไฟเลี้ยง อย่างนี้  มือถือจะเห็น hdd มั้ยครับ ถ้าเห็นเราสามารถเลือกเพลงและเล่นได้เลยมั้ยครับ โดยไม่ต้องเสียบเข้าคอม และไม่ผ่าน bluetooth

3.      3.  จะซื้อสาย otg เพื่อมาเสียบ hdd เข้า มือถือ แต่คนขายบอกว่า มีมือถือยี่ห้อเดียวที่ปล่อยไฟจากพอร์ต usb ออกมามากจนเห็น hdd ก็คือ Huawei พอจะทราบว่าจริงมั้ยครับ เพราะตอนนี้ใช้ ซัมซุง s7edge ไม่อยากเปลี่ยนมือถือเพราะยังใช้ได้ดีอยู่

-มือถือลงเพลงได้ไม่เยอะ ถ้าฟังเข้า ifi  ใช้ผ่าน bluetooth  แต่ถ้าเข้าคอมได้ ไฟล์เพลงจะเยอะเพราะอยู่ใน hdd  เลยอยากขอคำชี้แนะนำตามรายละเอียดดังกล่าว ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

04/02/2021 10:23:40
182
แนะนำซื้อ DAP  มาใช้แทนมือถือดีกว่าครับ เอาไฟล์เพลงจาก Hard Disk ไปลงที่ DAP  เพิ่มความจุด้วย Micro SD Card ได้อีก 64-128GB หรือมากกว่านั้นขึ้นกับ DAP ได้เสียงดีกว่าเยอะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Mk Fu

04/02/2021 12:22:15
ออกตัวก่อนครับว่า ไม่ได้เป็นผู้ชำนาญเรื่องเครื่องเสียงหรือหูฟัง แต่พอมีประสบการณ์ด้านคอมพิวเตอร์ มือถือ และอุปกรณ์เชื่อมต่อบางอย่าง ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ

1. ปกติผมเปิดหนังด้วยเครื่อง PC เสียบสาย HDMI ต่อภาพออก TV แต่ฟังเสียงด้วยหูฟัง SONY MDR-1AM2 โดยลากสาย USB 2.0 ยาว 5 เมตร (ของจีนแดงราคาไม่กี่ร้อยบาท) เชื่อม Fiio K3 DAC/AMP (ไม่มี Bluetooth ไม่ได้เสียบปลั๊กไฟ - ใช้ไฟเลี้ยงจากคอมพิวเตอร์) ไม่เคยมีปัญหาใดๆ เสียงก็ดังกระหึ่มสะใจดีมาก (เพราะโปรแกรมปรับแต่งเสียงที่ผมติดตั้งเพิ่มเข้าไปอีกหลายตัว)

ผมยังมี DAC/AMP Bluetooth Receiver รุ่น Fiio BTR1k เป็นรุ่นพกพาตัวเล็ก ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร ทั้งกับ PC และมือถือครับ

อาจจะไม่ตรงกับคำถามเรื่องสาย USB เชื่อม iFi Nano iOne ต่อกับแอมป์ คงต้องรอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ

2. ไม่เคยลองครับ แต่คิดว่าน่าจะขึ้นกับ 'มือถือ' เป็นสำคัญว่ารองรับการใช้งานหรือเปล่า

3. ไม่จริงครับ 2-3 ปีหลังมานี้พวกมือถือรุ่นเรือธงหรือรองลงมาสามารถต่อ OTG กับ Ext. HDD ได้เกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อแล้วครับ ยกตัวอย่างมือถือของผม 1+ 7T Pro (ชื่อเสียงโนเนม แต่เป็นเรือธงของยี่ห้อนี้เมื่อปี 2019) ยังเสียบ Ext.HDD เล่นหนัง 4K HDR Full Bitrate (50-80GB) ได้ลื่นไหลสบายๆ เลยครับ ข้อเสียคือซดแบตจากมือถือมากเป็นพิเศษครับ (เปิดหนังกินไป 20% ต่อชั่วโมง)

- ผมว่าเลือกเพลงลงมือถือเฉพาะอัลบั้มโปรดไว้ฟังเวลาออกไปข้างนอกก็น่าจะได้หลายอัลบั้มอยู่นะครับ ผมเห็นตอนนี้พวกมือถือรุ่นเรือธง (กระทั่งรุ่นรองลงมา) ปัจจุบันส่วนใหญ่ให้มา 128 / 256GB ของผม 256GB อัดเฉพาะอัลบั้มโปรดสิบกว่าชุดยังเหลือพื้นที่เพียบ

นอกจากเอา iFi มารับ Bluetooth เพื่อดูดเพลงฟังจากคอมพิวเตอร์แล้ว ยังมีอีกทางเลือกหนึ่งซึ่งผมว่าดีกว่าก็คือ ตอนอยู่ในบ้านคุณใช้ Wifi เชื่อมมือถือเข้ากับเครือข่ายวง LAN เดียวกับ PC แล้วดูดไฟล์เพลงจาก HDD. มาฟังได้เลย โดยเสียบ DAC/AMP ต่อเข้าตูดมือถือจะได้เสียงดีขึ้นไปอีก (เพราะต่อตรง) มีแอพทำแบบนี้ได้เยอะครับ

หรือถ้ากลัวเปิด PC แล้วจะเปลืองไฟ จะหาซื้อพวก HDD Docking Station WIFI หรือ ฮาร์ดดิสก์พกพาไร้สาย มาใช้ปล่อยเพลงแทนก็ได้ครับ

ถ้าตอบไม่หมด ไม่เคลียร์ หรือตอบไม่ตรงคำถาม ต้องขออภัยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3
ความคิดเห็นที่ : 4

เฟี้ยว

04/02/2021 14:27:37
สายเป็นแค่ตัวส่งข้อมูลครับจากลากกี่เมตรก็ไม่ได้ส่งผลต่อเสียงหรอก มันไม่ใช่การส่งสัญญาณแบบ Analog ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ClearSky_n_NiceBreeze

04/02/2021 17:35:08
214
สาย USB ยิ่งยาวยิ่งเกิด Distortion ครับ

ลองดูตามลิ้งค์นี้
https://www.audiosciencereview.com/forum/index.php?threads/do-usb-audio-cables-make-a-difference.1887/
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่กับการเล่น dac/amp กับ คอมพิวเตอร์ ขอคำแนะนำด้วยครับ"