Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียเงินซื้อ CD เพลง หรือซื้อ file จาก internet อย่างไหนดีกว่า ?

นกฮูก

01/02/2021 15:30:49
5
อยากทราบความเห็นเพื่อนๆในเวปบอร์ด ชอบซื้อเพลงจาก CD มาเล่นหรือซื้อ file จากใน web

โดยส่วนตัวผมชอบซื้อ CD เพลงมาฟังครับซึ่งส่วนใหญ่ผมจะซื้อแผ่นมือสองราคา250-300/แผ่น
ข้อดีคือ
1.มีของจับต้องได้
2.ส่วนตัวผมว่า file จาก CD จะให้เสียงที่ดีกว่าเมื่อเทียบกับ file ที่ซื้อบน web(เทียบที่ file WAV 44.1khz 16bit) เพราะload file จาก web น่าจะมีการสูญเสียข้อมูลระหว่างทาง ไม่มากก็น้อย
3.ราคาแผ่นCD ถูกกว่า และถ้าเป็นมือสองจะถูกกว่ามาก เห็นfile ที่ขายบน web ดูจาก hd tracks ที่อัมบั้มเดียวกัน 22USD = 700บาท ที่ file WAV 44.1k,16bit เดียวกัน
4.มีเพลงมากกว่าหลากหลายกว่าบน web

ข้อดีสำหรับซื้อ file บน web
คือ มี file highres ที่สูงกว่า 44.1k 16bit ให้เล่น

สรุปโดยส่วนตัวผมคือถ้าเล่น file ไม่เกิน WAV 44.1k, 16bit ควรซื้อแผ่น CD แต่ถ้าต้องการ file highres ที่ดีกว่าก็ซื้อบน web
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

01/02/2021 15:49:01
412
สำหรับผม CD ครับ
ถ้าหาไม่ได้จริงๆ File ก็ยอมครับ
แล้วมาหาทางทำำ case เอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ClearSky_n_NiceBreeze

01/02/2021 17:31:10
214
เคย Rip เพลงจากซีดีให้เป็น FLAC level 5 เทียบกับไฟล์ที่ซื้อมา
ผลคือไฟล์ที่ Rip จากซีดีให้รายละเอียดเสียงชัดเจนกว่าครับ แต่ไม่ได้ต่างมากนะครับ ราวๆ 10%-15%
อัลบั้มไหนผมชอบมากจะเก็บเป็นซีดีเลย ไม่ว่าจะมือหนึ่งหรือมือสอง
ถ้าหาไม่ได้ หรือไม่ได้ชอบมากๆ ก็จะซื้อเป็น Digital Download เอาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Lekkiki

01/02/2021 17:31:11
113
CD ครับ ถ้ายังหาซื้อได้ ก็เหมือนท่าน สมัครเล่น ครับ
เอามาริป แล้วใส่ซองพลาสติก เก็บเข้าตู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

01/02/2021 21:03:44
4,283
ถ้าซื้อไฟล์จาก internet ต้องซื้อไฟล์ความละเอียดสูงแบบ Hi-Res เลยครับ (24 bit) แต่ผมไม่เคยซื้อซักที 555

แต่ทางเลือกอีกทางซึ่งพอกล้อมแกล้มได้ก็คือสตรีมมิ่งครับ ถ้าฟังเพลงสากลเป็นหลัก ผมว่า Tidal พอรับได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

เฟี้ยว

02/02/2021 01:43:28
การโหลดจากเว็บหรือการส่งข้อมูลใดๆก็ตามในระบบ Digital ไม่มีการ Loss เกิดขึ้นครับ เพราะข้อมูลนั้นเป็น Binary Code ภาษาคอมพิวเตอร์ ดังนั้นหากมีความผิดพลาดประการใดในการระหว่างการส่งสัญญาณ ไม่ว่าจะผ่านสื่อตัวกลางใดๆ ระบบจะมีสิ่งที่เรียกว่า Error Correction ก่อนจะนำไป Re Production ผ่าน Converter ออกมาเป็นสัญญาน Analog โดย Error Correction นี้จะสามารถแก่ไขข้อมูลที่ผืดพลาดให้กลับมาเหมือนเดิมแบบ 100% หากไม่เกิดกรณี Burst Error แต่ทว่าเกิดกรณีดังกล่าว ระบบมันก็จะทำการหยุด และ Skip ข้อมูลในส่วนนี้ไปทันที เป็นที่มาว่าทำไมเวลานำแผ่น CD ที่มันเป็นรอยมากๆไปเล่น มันะึงมีอาการกระตุก ติดๆดับๆ ดังนั้นตราบใดที่มันไม่ใช่การส่งสัญญานแบบ Analog ที่เป็นพลังงานไฟฟ้าอันมีปัจจัยต่างที่สามารถทำให้สัญญานนั้นเกิดความผิดเพี้ยน หรือไม่ก็เกิดการ Loss ขึ้นในระยะทางตามหลัก Inverse Squre Law ก็แปลว่าสะดวกแบบไหนก็ซื้อแบบั้นไปเถอะ เพราะในเชิงเทคนิคมันมีค่าเท่ากัน เพราะต่อให้เป็น CD ก็ไม่ได้แปลว่าจะมีเสียงที่ไปกว่าไฟล์ Audio เพราะในขณะที่เขาเสร็จสิ้นกระบวนการ Mastering ลง CD เขาก็ต้องทำการ Convert ไฟล์ให้ออกมาเป็น 44.1 khz 16 bit ในระดับความดังเริ่มต้นที -8 LUFS แต่ไม่เกิน -6 LUFS เพื่อที่จะนำไปเขียนลงแผ่น CD เพราะแผ่น CD มันบรรจุข้อมูลได้เพียงเท่านี้ ดังนั้นมันทางเทคนิคมันไม่ได้มีความต่างอะไรเลย
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นกฮูก

02/02/2021 09:50:57
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง
ถ้าซื้อไฟล์จาก internet ต้องซื้อไฟล์ความละเอียดสูงแบบ Hi-Res เลยครับ (24 bit) แต่ผมไม่เคยซื้อซักที 555

แต่ทางเลือกอีกทางซึ่งพอกล้อมแกล้มได้ก็คือสตรีมมิ่งครับ ถ้าฟังเพลงสากลเป็นหลัก ผมว่า Tidal พอรับได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ
ผมดูใน web hd tracks file 24bit 44.1k อัลบั้มหนึ่งก็ 7-8ร้อยบาทแล้วครับ ก็ไม่แน่ใจกว่าเสียงมันดีกว่า 16bit 44.1k แบบชัดเจนหรือไม่
แต่ที่ต่างกันก็ราคาครับ
ยิ่งช่วงหลังมาผมซื้อ CD แผ่นมือสองซะส่วนใหญ่ 2-3ร้อยบาทต่อแผ่น สภาพดี อันนี้คุ้มค่าต่อเงินที่จ่ายออกไปครับ
แต่ถ้าจะซื้อ file Hi-res ผมว่าควรซื้อ ที่ 24bit 96k ขึ้นไปครับ
ส่วน Tidal ผมยังไม่เคยลองครับ ไม่รู้ว่าเสียงดีกว่า CD หรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นกฮูก

02/02/2021 10:05:33
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - เฟี้ยว
การโหลดจากเว็บหรือการส่งข้อมูลใดๆก็ตามในระบบ Digital ไม่มีการ Loss เกิดขึ้นครับ เพราะข้อมูลนั้นเป็น Binary Code ภาษาคอมพิวเตอร์ ดังนั้นหากมีความผิดพลาดประการใดในการระหว่างการส่งสัญญาณ ไม่ว่าจะผ่านสื่อตัวกลางใดๆ ระบบจะมีสิ่งที่เรียกว่า Error Correction ก่อนจะนำไป Re Production ผ่าน Converter ออกมาเป็นสัญญาน Analog โดย Error Correction นี้จะสามารถแก่ไขข้อมูลที่ผืดพลาดให้กลับมาเหมือนเดิมแบบ 100% หากไม่เกิดกรณี Burst Error แต่ทว่าเกิดกรณีดังกล่าว ระบบมันก็จะทำการหยุด และ Skip ข้อมูลในส่วนนี้ไปทันที เป็นที่มาว่าทำไมเวลานำแผ่น CD ที่มันเป็นรอยมากๆไปเล่น มันะึงมีอาการกระตุก ติดๆดับๆ ดังนั้นตราบใดที่มันไม่ใช่การส่งสัญญานแบบ Analog ที่เป็นพลังงานไฟฟ้าอันมีปัจจัยต่างที่สามารถทำให้สัญญานนั้นเกิดความผิดเพี้ยน หรือไม่ก็เกิดการ Loss ขึ้นในระยะทางตามหลัก Inverse Squre Law ก็แปลว่าสะดวกแบบไหนก็ซื้อแบบั้นไปเถอะ เพราะในเชิงเทคนิคมันมีค่าเท่ากัน เพราะต่อให้เป็น CD ก็ไม่ได้แปลว่าจะมีเสียงที่ไปกว่าไฟล์ Audio เพราะในขณะที่เขาเสร็จสิ้นกระบวนการ Mastering ลง CD เขาก็ต้องทำการ Convert ไฟล์ให้ออกมาเป็น 44.1 khz 16 bit ในระดับความดังเริ่มต้นที -8 LUFS แต่ไม่เกิน -6 LUFS เพื่อที่จะนำไปเขียนลงแผ่น CD เพราะแผ่น CD มันบรรจุข้อมูลได้เพียงเท่านี้ ดังนั้นมันทางเทคนิคมันไม่ได้มีความต่างอะไรเลย
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

โลปิตาล

02/02/2021 13:33:08
96
หลังๆมาซื้อแต่ไฟล์ละครับ
lossy ก็ซื้อแต่ituneและคิดว่า aac 256 คือlossyที่คุณภาพดีสุดเท่าที่หาได้ละครับ (คหสต ผมนะ)
Lossless ส่วนมากจะไป hires เลย
พอดีหลังๆมาฟังเพลงทางญี่ปุ่นมากกว่าซึ่งมันไม่ค่อยมีตัวเลือก 16 bit
แถมแผ่นก็ราคาไม่ถูก บวกกับไม่อยากพยายามมาจับผิดเวลาฟังแล้ว ฟังไปฟังมาผมแยกlossy itune กับ cd ไม่ออกในหลายๆแทรคครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

นกฮูก

02/02/2021 14:50:20
5
แชร์ประสบการณ์ครับ ผมซะสมแผ่นมาหลายปีแล้ว มีแผ่น Sheffield Lab อัลบั้ม : Let It Go
ศิลปิน : Clair Marlo
ตอนนั้นซื้อมาแผ่นละ 600 กว่าบาท เมื่อ20กว่าปีที่แล้ว ปัจจุบัน แผ่นมือสองที่เห็นขายอยู่ 1800บาท ราคามัน upไปหลายเท่าเลย
แต่ต้องเลือกเก็บครับ ถ้าเป็นค่ายของ sheffield lab หรือ chesky records ซึ่งผมก็มีอัลบั้ม The raven by Rebecca Pidgeon ราคามือสองมันพุ่งไปไกลมากเลยครับ
ตอนนั้นที่ซื้อก็ไม่คิดว่าตอนนี้ราคาจะแพงกว่าตอนซื้อใหม่ แต่คุณภาพในการ record ของ2ค่ายนี้ไม่ธรรมดาครับ ใช้เป็นแผ่น Test system ได้เลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Alpha

02/02/2021 17:12:41
112
ผมซื้อแผ่น CD ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

02/02/2021 23:00:33
4,283
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นกฮูก
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

ผมดูใน web hd tracks file 24bit 44.1k อัลบั้มหนึ่งก็ 7-8ร้อยบาทแล้วครับ ก็ไม่แน่ใจกว่าเสียงมันดีกว่า 16bit 44.1k แบบชัดเจนหรือไม่
แต่ที่ต่างกันก็ราคาครับ
ยิ่งช่วงหลังมาผมซื้อ CD แผ่นมือสองซะส่วนใหญ่ 2-3ร้อยบาทต่อแผ่น สภาพดี อันนี้คุ้มค่าต่อเงินที่จ่ายออกไปครับ
แต่ถ้าจะซื้อ file Hi-res ผมว่าควรซื้อ ที่ 24bit 96k ขึ้นไปครับ
ส่วน Tidal ผมยังไม่เคยลองครับ ไม่รู้ว่าเสียงดีกว่า CD หรือเปล่า

ใน Tidal นั้น มาตรฐานของเค้าคือระดับ CD ครับ ทั้งนี้ต้องจ่ายค่าสมาชิกเพื่อฟังในระดับ master ซึ่งผมชักลืมไปแล้วว่าเค้าแยกยังไง 555

แต่ใน Tidal นั้นมีไฟล์ที่เป็นฟอร์แมทใหม่ที่เค้าคุยว่ามันเหนือกว่า CD นั่นก็คือ MQA ครับ ซึ่งถึงเครื่องเล่นจะถอด MQA ได้หรือไม่ได้โดยตรง ผู้ใช้ส่วนใหญ่จะรู้สึกว่า MQA ให้เสียงที่ดีกว่า ซึ่งอันนี้เท่าที่ลองผมว่าไม่จริงเท่าไหร่ครับ คือขึ้นกับต้นฉบับมาสเตอร์ว่าบันทึกมาดีหรือเปล่า

การเล่นซีดีกับแผ่นจริงๆก็คือการเล่นที่คล้ายกับการเล่นแผ่นไวนิลนั่นเอง ซึ่งสิ่งที่ต้องระวังเพราะเทคโนโลยีของซีดีนั้นเดินทางมาสุดทางแล้วครับ การบำรุงรักษาการดูแลนับวันยิ่งคล้ายเครื่องเล่นแผ่นเสียง และฟิลลิ่งของการจัดเก็บจัดวางยังมีอยู่เต็มๆ คือมีเสน่ห์แต่ก็ไม่ได้สะดวกจนไปกับเราได้ทุกที่

ตรงนี้ที่ทำให้ Streaming แจ้งเกิดได้ มันทำให้เราประหยัดเวลาในการจัดวางและเก็บข้อมูล เพราะทั้งหมดเป็นการสตรีมลงมาฟัง อยากฟังตอนไหนก็ฟัง แต่ไม่ได้สิทธิ์ความเป็นเจ้าของ ซึ่งอันนี้อาจจะทำให้หลายๆท่านรู้สึกว่าสตรีมมิ่งมันจับต้องเป็นชิ้นเป็นอันไม่ได้ ซึ่งก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละท่านครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

pockethifi

05/02/2021 13:17:25
161

ในความคิดเห็นผม ถ้าเราพอใจกับคุณภาพแผ่น
ซื้อแผ่นดีกว่าครับเพราะขายต่อได้ครับ  ยิ่งถ้าเป็นอัลบั้มระดับตำนาน ราคามีแต่ขึ้น

ส่วนซื้อไฟล์  ถ้าอยากขายต่อให้คนอื่นใครจะซื้อ ?  เผลอๆกลายเป็นละเมิดลิขสิทธิ์ไปเสียอีก

หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียเงินซื้อ CD เพลง หรือซื้อ file จาก internet อย่างไหนดีกว่า ?"