Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ATH R70x เสียงเป็นยังไงบ้างครับ

VVen

25/01/2021 23:13:41
0
สอบถามตัว ATH R70x เสียงเป็นยังไงบ้างครับ
ถือว่าอัพเกรดกว่าไหมเทียบกับ HD6XX ครับ พอดีเห็นราคาลงมาครับ
ฟังแนวร้องครับ เพลงจังหวะไม่เร็วมาก เป็น pop ช่วง 80s-2000
ใช้งานฟังทั่วไปครับ อยากให้ balance ระหว่างความเพลิดเพลินในดนตรีกับ การให้รายละเอียด เมื่ออยากจะฟังจริงจัง

ท่านใดมีประสบการณ์ หรือ เคยฟังมาก่อนรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

25/01/2021 23:44:36
รุ่นนี้มันใช้พื้นฐานเดียวกับadx5000ถ้าไม่มีแอมป์กำลังขับสูงเลิกคิดได้เลยมันขับยากมากอย่าไปเชื่อที่เว็บmercularบอกว่าแค่32ohmจริงๆมันคือ470ohm
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Processor

26/01/2021 08:04:19
2
อ้างอิง : ATH R70x เสียงเป็นยังไงบ้างครับ - VVen
สอบถามตัว ATH R70x เสียงเป็นยังไงบ้างครับ
ถือว่าอัพเกรดกว่าไหมเทียบกับ HD6XX ครับ พอดีเห็นราคาลงมาครับ
ฟังแนวร้องครับ เพลงจังหวะไม่เร็วมาก เป็น pop ช่วง 80s-2000
ใช้งานฟังทั่วไปครับ อยากให้ balance ระหว่างความเพลิดเพลินในดนตรีกับ การให้รายละเอียด เมื่ออยากจะฟังจริงจัง

ท่านใดมีประสบการณ์ หรือ เคยฟังมาก่อนรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
เรื่องเสียงของ R70x ผมเคยตอบไว้ตามนี้ครับ

>>> https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=287621
>>> https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=286768
>>> https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=293009
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Processor

26/01/2021 08:13:40
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ตามนั้น
รุ่นนี้มันใช้พื้นฐานเดียวกับadx5000ถ้าไม่มีแอมป์กำลังขับสูงเลิกคิดได้เลยมันขับยากมากอย่าไปเชื่อที่เว็บmercularบอกว่าแค่32ohmจริงๆมันคือ470ohm
จะบอกว่าขับยากมากก็ไม่ถูกซะทีเดียวครับ 470 Ohm แต่ความไว 99db/mW ต่อตรงกับโทรศัพก็ดังแล้ว ไม่ได้ถือว่าขับยากมากอะไร แต่เสียงมันจะติดบาง ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงบางก็ฟังได้ครับ เพราะผมลองมาแล้ว แต่ถ้าจะให้สุดยังไงก็ต้องใช้แอมป์

แต่ด้วยความเป็นหูฟังที่ Ohm สูง มันจะกินแรงดันสูงกระแสต่ำ ไม่เหมือนหู Ohm ต่ำ ที่กินกระแสสูงแรงดันต่ำ เพราะงั้นถ้าต่อกับแอมป์ Solid-state ที่เน้นขับด้วยกระแสสูงแต่แรงดันต่ำมันจะขับไม่ออก โดยเฉพาะพวกแอมป์พกพา เพราะแหล่งจ่ายไฟมันแรงดันไม่สูงพอ แต่ถ้าเป็นแอมป์ตั้งโต๊ะที่มีแหล่งจ่ายไฟแรงดันสูงๆจะขับง่ายขึ้นมากเลย แถมยิ่งถ้าได้แอมป์หลอดแบบ OTL ที่เกิดมาเพื่อขับหู Impedance สูงๆ นี่ยังขับง่ายมากๆเลย บิดนิดเดียวขี้หูสะเทือนเลยทีเดียว...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

VVen

26/01/2021 13:18:26
0
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
อยากทราบว่า R70x ที่ว่า dark กว่า HD600 นีี่
มัน dark กว่า HD650 ด้วยไหมครับ หรือว่าสว่างกว่า

ตัวไหนฟังเพลงแล้วฟินกว่ากันครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สงสัยมาก

26/01/2021 16:56:16
Ath r70x สามารถต่อ balance ได้ไหมครับ แบบสั่งทำสาย xlr คือ เห็นมีสายขายใน eBay คือถ้าซื้อมาใส่ได่เลยใช่ไหมครับ หูฟังมันรองรับ โดยไม่ตองไปโม ตัวหูฟัง รึเปล่าครับ ท่านใดทราบบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

26/01/2021 19:43:00
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - VVen
อยากทราบว่า R70x ที่ว่า dark กว่า HD600 นีี่
มัน dark กว่า HD650 ด้วยไหมครับ หรือว่าสว่างกว่า

ตัวไหนฟังเพลงแล้วฟินกว่ากันครับ 55555
จริงๆแล้วเสียงของ R70x ไม่ใช่ dark นะครับ
คือเสียงมันเหมือนการฟังเพลงในห้องที่บุแผ่นเก็บเสียงสะท้อนทั้งห้องอย่างพวกห้องบันทึกเสียงทำให้เสียงที่ได้ยินจะลอยเด่นไร้ความกังวาลของเนื้อเสียง
โทนเสียงมีความเป็นธรรมชาติมาก ฟังดูเหมือนออกจะ Flat แต่มันก็ไม่จืดชืดไปซะหมด
เสียงร้องออกมาชัดเจนสมจริงมากเหมือนเสียงที่ได้ยินออกมาจากปากตรงๆเลยแต่หางเสียงจะออกกุดๆห้วนๆฟังแรกอาจจะขัดอยู่บ้างแต่พอชินแล้วก็จะได้ความรู้สึกสมจริง
เสียงเบสก็เช่นกันจะออกมาเป็นลูกๆแล้วก็ห้วนกุดหมดไปไม่มีความรู้สึกค่อยๆจางหายไปทีละน้อยเลย และเบสก็สามารถลงได้ลึกไม่มีปัญหาเวลาเจอโน๊ตต่ำๆเลย แต่เบสที่ออกมาจะไม่ใช่เบสลูกโตๆซึ่งจะไม่เหมาะกับพวก bass head เลย
สุดท้ายคือเสียงสูงซึ่งอย่างที่บอกไปว่าเสียงของ R70x มันออกมาเหมือนกับการฟังเพลงในห้องบันทึกเสียงที่ผนังห้องทั้ฝหมดถูกบุไปด้วยแผ่นเก็บเสียง ดังนั้นเสียงสูงมันจะถูกผนังดูดซับไปซะส่วนใหญ่จนแทบจะไม่เหลือเสียงกรุ๊งกริ๊งฟุ๊งฟิ๊งให้ได้ยิน ซึ่งต่างกันโดยสิ้นเชิงกับเสียงสูงของ HD650 ครับ
สรุปคือ R70x เป็นหูฟังมอนิเตอร์จริงๆให้เสียงออกมาจืดจริงๆแต่ก็เป็นเสียงที่สมจริงๆมากๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

26/01/2021 19:59:38
2,893

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - สงสัยมาก
Ath r70x สามารถต่อ balance ได้ไหมครับ แบบสั่งทำสาย xlr คือ เห็นมีสายขายใน eBay คือถ้าซื้อมาใส่ได่เลยใช่ไหมครับ หูฟังมันรองรับ โดยไม่ตองไปโม ตัวหูฟัง รึเปล่าครับ ท่านใดทราบบ้างครับ
สายเดิมๆของ R70x ตามภาพเป็นแบบหัว 2.5mm TRS ทั้งซ้ายขวาซึ่งหัวทั้ง 2 ข้างเหมือนกันจะเสียบสลับซ้ายขวาก็ได้ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงจะออกมาสลับข้างซ้ายขวาเลยครับ
ถ้าสายที่มีขายมันบอกว่าเป็นสายสำหรับใช้กับ R70x ก็สามารถใช้ได้โดยไม่ต้องไปโมที่ตัวหูฟังนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Processor

27/01/2021 09:01:16
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - RockDragon
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - VVen

จริงๆแล้วเสียงของ R70x ไม่ใช่ dark นะครับ
คือเสียงมันเหมือนการฟังเพลงในห้องที่บุแผ่นเก็บเสียงสะท้อนทั้งห้องอย่างพวกห้องบันทึกเสียงทำให้เสียงที่ได้ยินจะลอยเด่นไร้ความกังวาลของเนื้อเสียง
โทนเสียงมีความเป็นธรรมชาติมาก ฟังดูเหมือนออกจะ Flat แต่มันก็ไม่จืดชืดไปซะหมด
เสียงร้องออกมาชัดเจนสมจริงมากเหมือนเสียงที่ได้ยินออกมาจากปากตรงๆเลยแต่หางเสียงจะออกกุดๆห้วนๆฟังแรกอาจจะขัดอยู่บ้างแต่พอชินแล้วก็จะได้ความรู้สึกสมจริง
เสียงเบสก็เช่นกันจะออกมาเป็นลูกๆแล้วก็ห้วนกุดหมดไปไม่มีความรู้สึกค่อยๆจางหายไปทีละน้อยเลย และเบสก็สามารถลงได้ลึกไม่มีปัญหาเวลาเจอโน๊ตต่ำๆเลย แต่เบสที่ออกมาจะไม่ใช่เบสลูกโตๆซึ่งจะไม่เหมาะกับพวก bass head เลย
สุดท้ายคือเสียงสูงซึ่งอย่างที่บอกไปว่าเสียงของ R70x มันออกมาเหมือนกับการฟังเพลงในห้องบันทึกเสียงที่ผนังห้องทั้ฝหมดถูกบุไปด้วยแผ่นเก็บเสียง ดังนั้นเสียงสูงมันจะถูกผนังดูดซับไปซะส่วนใหญ่จนแทบจะไม่เหลือเสียงกรุ๊งกริ๊งฟุ๊งฟิ๊งให้ได้ยิน ซึ่งต่างกันโดยสิ้นเชิงกับเสียงสูงของ HD650 ครับ
สรุปคือ R70x เป็นหูฟังมอนิเตอร์จริงๆให้เสียงออกมาจืดจริงๆแต่ก็เป็นเสียงที่สมจริงๆมากๆครับ

น้าชาตอบแบบเคลียมากเลยครับ ส่วนของผมคือไม่มีหูอื่นมาฟังเทียบเลยได้แค่อ่านรีวิวเมืองนอกแล้วมโนไปเองล้วนๆเลย เพราะไม่มีหูอื่นมาเทียบเลยจริงๆ แบบนี้ต้องจดแปบครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

27/01/2021 15:55:29
1,866
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - RockDragon

น้าชาบรรยายเสียงของหูฟังที่เป็นเรื่องค่อนข้างนามธรรม ได้เห็นชัดเป็นรูปธรรมชัดเจนราวกับตาเห็นเลยครับ นับถือ นับถือ ^ ^
ผมนึกถึงคุณจงจินต์ เสรีรักษ์เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

VVen

27/01/2021 22:58:48
0
ขอบคุณมากครับ เห็นภาพชัดเลย
หางเสียงห้วนกุด ไม่กังวาน ท่าทางจะไม่ใช่แนวที่สนใจเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ATH R70x เสียงเป็นยังไงบ้างครับ"