Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Grado GS3000e เสียงและการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ

LosInBlue

21/01/2021 19:14:49
116
Grado GS3000e แทบไม่มีใครพูดถึงเลยครับ มีไม่ถึง 6 กระทู้ในมั่นคง

ไม่ได้สนใจซื้อมาฟังเพลงครับ เพราะหูฟังที่รักในเสียงที่สุดตอนนี้นั้น ต่อให้เอา Orpheus หรือ
เอา Susvara มาวางข้างๆ ก็ฟังแต่หูฟังที่รักในเสียงที่สุดบ่อยๆอยู่ดีครับ

เช่นเดียวกับ Jimi hendrix ที่ไม่ว่าคอนเสิร์ตไหนๆก็ใช้แต่ Fender Stratocasters บ่อยที่สุดครับ หูฟังก็เช่นเดียวกับเครื่องดนตรี class ดีๆที่ศิลปินรักครับ

สรุปอยากซื้อมา ประดับ ตกแต่งบ้าน ห้องธีมไม้ครับ วางข้างๆชุดโฮมทีวี โชว์ให้คนลูบคล้ำๆหยิบไปฟังเพลงดูหนัง หยิบไปเคาะ housing ไม้เล่น มันน่าลงทุนกว่าเอาแจกันแพงๆ มาวางข้างๆให้ตกแตกเล่น เยอะเลยครับ 555

แต่ไหนๆก่อนซื้อก็อยากรู้แนวเสียง คุณภาพเสียง การใช้งานหน่อยครับ ใส่ได้นานๆไม่ล้าไหม Timbre สัมผัสถึงอารมณ์ของดนตรีเครื่องเสียงและเสียงร้องได้ดีแค่ไหน อคูสติคโปร่งน้ำหนักสมจริงไหม ไดนามิคเรนจ์ถ่ายทอดอารมณ์ดนตรีได้ดีมากน้อยแค่ไหน และท้ายที่สุด เหมาะกับเพลง Acoustic Rock ที่สุดใช้ไหม

ถ้าทำเป็น Review ด้วยเลย จะคลิ๊กดู Video ซัก 3 รอบ ก่อนตัดสินใจทีหลังครับ ^^

ว่าแต่ถ้าชอบรสนิยมหูฟังไม้นี่ GS3000e น่าจะเป็นหูฟังไม้ที่สวยมีคลาสสุดในโลกนี้ตัวนึงเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

21/01/2021 19:50:07
182
ผมยังเก็บตัว Grado GH2 อยู่เลยครับ เนื่องจากเป็นรุ่นที่มีลายไม้สวยที่สุดในตอนนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

21/01/2021 19:53:42
116
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - somkiatr
ผมยังเก็บตัว Grado GH2 อยู่เลยครับ เนื่องจากเป็นรุ่นที่มีลายไม้สวยที่สุดในตอนนั้นครับ

หบิยมาฟังอยู่ไหมครับ คุณ somkiatr 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

21/01/2021 20:32:35
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - LosInBlue
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - somkiatr

หบิยมาฟังอยู่ไหมครับ คุณ somkiatr 555
มีเอาออกมาลูบๆคลำๆ ดมกลื่นที่ลายไม้นิดหน่อย แล้วก็เก็บใส่กล่องเหมือนเดิมครับ ออกแนวโรคจิตนิดๆครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

21/01/2021 20:35:06
4,290
ตัวนี้อยู่ในซีรียส์ Statement ซึ่งถือว่าสูงกว่า Reference ไปอีกขั้น แต่ยังเป็นรอง Professional ซีรีส์ อันนี้ผมเรียงตามไลน์การผลิตของ Grado เค้านะครับ

ตัวหูฟัง Statement เป็นหูฟังที่เฮาส์ซิ่งทำจากไม้ ที่มีขนาดใหญ่กว่าในตัว Grado RS-1 ในซีรีส์ Statement ตอนนั้น Grado ตั้งใจเพื่อให้หูฟัง Grado ที่ใครๆก็นึกกันว่ามันฟังได้แต่เพลงร็อคหรือเมทัล ป๋าจอห์นเค้าเลยออกแบบหูฟังรุ่น GS-1000 ออกมาเป็นตัวแรกของซีรีส์

ซึ่งจุดประสงค์คือแกต้องการให้หูฟังนั้นมีซาวด์ที่ต่างจาก RS-1 และสามารถใช้ฟังเพลงที่ให้ลักษณะที่เป็น Hall ได้ โดยไม่ต้องจี้ชิดติดหน้าผากเหมือนตัว RS-1 ซึ่งก็ได้ผลครับ เพราะแกออกแบบตัว Pad ใหม่ ให้เป็นทรงรูปชามขนาดใหญ่ แล้วเรียกมันว่า Jumbo Pad ซึ่งทำให้ระยะ offset ระหว่างหูและตะแกรงหน้าไดรเวอร์ห่างออก

มันมีผลต่อซาวด์สเตทและลักษณะเสียงที่โดดเด่นกว่ารุ่นเดิมๆ และสามารถฟังและจำแนกตำแหน่งของดนตรีแนวคลาสสิคหรือแจ๊สได้ดี และลดความกราดเกรี้ยวของเสียงกลางหรือ Vocal ลงได้อีก ให้คะแนนความสะใจของร็อคลดลงกว่า RS-1 แต่คะแนนสำหรับ Jass และ Classic ให้เหนือกว่า RS-1 แบบเป็นเอกฉันท์ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
"Grado GS3000e เสียงและการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ"