Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สาย USB ตัวทอป/รองทอป ระหว่าง Oyaide / Audience / JPS สอบถามแนวเสียง

PrTv

16/01/2021 16:41:15
13
พอดี Search กระทู้เห็นเพื่อนๆในนี้หลายคนเคยคุยเรื่องสาย USB เมื่อ 3-4 ปีก่อน อยากเอาเคสตัวเองมาถาม

ตอนนี้อยากเปลี่ยนสาย USB เล่าชุดที่ใช้ประกอบคือ
- Aurender Streamer
- QB9 Twenty
- V281

หูตอนนี้ใช้ 2 หูหลัก Empyrean / Utopia จับเปลี่ยนสายหมดแล้ว

สาย USB ตอนนี้ใช้ของไทย Chalus เพราะลองเทียบกับ Blue Heaven แล้วกิน Blue Heaven ขาด แต่อยาก Up เพิ่มตอนนี้

* ได้ Tchernov Referenec มาลอง เสียงดีมาก เวทีเปิดโปร่ง ช่องไฟดี เนื้อเสียงดี ต่ำก็ดี เรียกว่าดีหมด ***ติดที่*** มันจังหวะเป๊ะเกิน ทำให้เสียง Sibilant มันชัดขึ้น คือแทบไม่ต้องฟังกับ Utopia เลย เพราะมันจัดไป ติดตรงนี้เลยไม่งั้นจะไม่ตั้งกระทู้นี้ 555

ลอง Search ดูเจอตัวเลือกหลายข้อ

--- Audience AU24 SE+ เห็นในนี้บอกเสียงดี แต่ผมไม่เคยฟังเลย ตัวแทนก็ไม่มีสายให้ลอง แต่สั่งนอก + ค่าส่งประมาณ 3 ต้นๆ พอไหว แต่ไม่รู้มันจะได้เสียงแนวที่บอกป่าว

--- JPS Superconductor V ท่าทางจะ warm ไป แล้วก็ไม่มีของ ราคาตั้ง Piyanas ประมาณ 3 กลาง แต่ไม่มีของ

--- Oyaide Continental 5S V2 อันนี้ราคาเป็นมิตรสุด เท่าที่อ่านเสียงน่าจะไปแนวที่ผมหา แต่ไม่รู้แพ้ Tchernov มากน้อยแค่ไหน

หรือใครมีคำแนะนำในช่วงราคาไม่เกิน 30K บอกได้ครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

16/01/2021 22:52:49
424

ไม่ได้ลองของใหม่เลย  รอฟังด้วยคน :)

ผมไม่เชียร์ JPS น่าจะ warm ไปมาก  และไม่เชียร์ 5s ผมว่าไม่จบ
Blue heaven ขาดอะไรไปเยอะแค่ไหนคับ  ไม่ลอง Heimadall หน่อยเหรอคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

PrTv

16/01/2021 22:59:31
13
Nordost ผมดันมีภาพว่า Overpriced เทียบกับคุณภาพ แถมได้ยินมาว่า Heimdall แห้ง อันนี้จริงเท็จไม่รู้เพราะไม่มีลองฟัง 555

JPS คงตัดทิ้งครับ เพราะสายแข็งมากด้วยใช้งานยาก

Oya นี่ผมอ่านคำบรรยายเหมือนมันเข้าทางผมมากเลย เลยคิดว่าน่าจะถูกทาง ผมก็ไม่รู้จะจบไหม แล้วไม่รู้มันขาดอะไรมากน้อยแค่ไหน ร้านจะลองก็ไม่ มี (ปกติจะขอวางเงินเต็มแล้วเอาสาย demo กลับมาลอง)

Audience ในนี้ขาย 4 หมื่นกว่า ถ้าจะเอาคงสั่งนอก 3 ต้น แต่ ประเด็นคือไม่เคยฟังนี่สิ ไม่กล้า... สั่งอะไรที่ไม่เคยฟังนี่ลุ้นเยี่ยวเหนียว ล่าสุดสั่งสาย Lazuli Utopia 4 หมื่น 5 ไม่เคยฟังอ่านอย่างเดียว... ดีนะเสียงเป็นตามที่คาด...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PrTv

16/01/2021 23:08:09
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Draco

Blue heaven ขาดอะไรไปเยอะแค่ไหนคับ  ไม่ลอง Heimadall หน่อยเหรอคับ

ผมว่ามันไร้ชีวิตชีวา อธิบายยากอะครับ แต่เทียบ Blue Heaven กับ Chalus อันหลังมีความเป็น analog มากกว่า เสียงร้อง เข้าถึงกว่า (อธิบายยาก) แต่มันพอที่ทำให้ผมถอด Blue Heaven ไปเสียบกับลำโพงคอมแทน

พอมา Tchernov Reference ตัวนี้ดีเลย รายละเอียด / ชิ้นดนตรี แยกเป็น layer เลย ผมชอบมาก แต่ดันเสียดอยู่ตอนใช้กับ Utopia เลยอยากหาที่มันแนว Tchernov แต่เสียดน้อยลง 

อ่าน Oya เหมือนเข้าทาง แต่ด้วยราคาที่มันถูกกว่า Tchernov เกือบครึ่ง ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะไปด้อยที่จุดไหน จะลองฟังก็ไม่มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Draco

17/01/2021 01:19:04
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - PrTv
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Draco

ผมว่ามันไร้ชีวิตชีวา อธิบายยากอะครับ แต่เทียบ Blue Heaven กับ Chalus อันหลังมีความเป็น analog มากกว่า เสียงร้อง เข้าถึงกว่า (อธิบายยาก) แต่มันพอที่ทำให้ผมถอด Blue Heaven ไปเสียบกับลำโพงคอมแทน

พอมา Tchernov Reference ตัวนี้ดีเลย รายละเอียด / ชิ้นดนตรี แยกเป็น layer เลย ผมชอบมาก แต่ดันเสียดอยู่ตอนใช้กับ Utopia เลยอยากหาที่มันแนว Tchernov แต่เสียดน้อยลง 

อ่าน Oya เหมือนเข้าทาง แต่ด้วยราคาที่มันถูกกว่า Tchernov เกือบครึ่ง ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะไปด้อยที่จุดไหน จะลองฟังก็ไม่มี

จากตอนโน้นที่คุณ ellevoid เคยลอง Audience ไว้  แกลองตัวท๊อปๆแทบครบเลยและบอกว่าแกชอบ Audience สุด ส่วนตัวผมก็เลยว่ามันน่าสนใจจริงๆแหละคับ

แต่ก่อนจะไปถึงจุดนั้น  ผมอยากให้ลองอย่างอื่นเสริมดูก่อนสำหรับ Tchernov คับ เช่น อุปกรณ์พวกลดการสั่นสะเทือนต่างๆ  ผมพบว่าในชุดผมมีผลลด sibilant ได้  อย่างพวกทิปโทและจานรอง  เอาถูกๆมาลองก่อนว่าให้ผลน่าสนใจไหม  และมีตัวนึงที่ผมชอบมากคือ Equitop ตัวนี้กับชุดบ้านผมฟังออกชัดเจน  แต่กับชุดหูฟัง(ชุดเล็กๆ) ผมฟังไม่ออกนะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

17/01/2021 01:20:40
424
คหสต. Blue heaven ห่างจาก Heimdall เยอะคับ  ในแง่ balance และ detail
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

PrTv

17/01/2021 08:43:52
13
ทู้นี้ใช่ไหมครับ ผมอ่านอยู่วัน สองวันนี้ เป็นประโยชน์มากเลย
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=192289&fbclid=IwAR1zJBsEuRgMnm9DF3ABxi50v48MoxDyYA6MQE6yjraprPA_lB4sh6QkVHM

ตอนนี้ตัวเลือกผมตัดเหลือ
1. Tchernov Ref แล้วมาแก้ปัญหา Sibilant เอา (ยืมเขามาลองอยู่แล้วชอบทุกอย่าง ยกเว้นแสบหูบางเพลง) > แต่อันนี้ต้องทำใจว่า Utopia ประมาณ 60% จะฟังไม่ได้เพราะจะแหลมไป หูที่มีจะใช้ได้แค่ Empyrean/ LCD-X/650
2. Oyaide S2 V2 อันนี้ "น่าจะ" ไม่แสบเท่า 1 แต่เสียงแพ้มากหรือไม่ อันนี้ไม่รู้เพราะไม่มีลอง
3. กัดฟันสั่ง Audience อันนี้ นอกจากแพง ก็ยังลุ้นว่าเสียงจะเป็นไง ถ้าแสบกว่าเบอร์ 1 นี่ เกมเลย

นี่อะครับ เลยตัดสินใจยาก เพราะทุกอย่างต้องเดาแล้วจ่ายเงินก่อนทั้งนั้นเลย

พอดีเห็น K.Draco ใช้ Oya มานานจากทู้นั้น เห็นว่าไม่จบไม่สุด ใช่ไหมครับ...

อ้อ ผมฟังพวก Vocal Jazz / พวก Audiophile ชิ้นน้อยๆอย่าง Diana Krall หรือ Audiophile เก่าๆ Secret Island ไมได้ฟัง Classical หรืออะไรที่ซับซ้อน เพลง Synthesize ก็ไม่ฟัง... น่าขอเบอร์โทรปรึกษาจริงๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

แวะมาบอก

17/01/2021 08:51:48
USB Tellurium Q Ultra Silver ครบทุกอย่างไม่ขาดไม่เกิน มีความเป็นอนาล็อกสูง ราคา 27000 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

matrixsign

17/01/2021 17:37:20
1
แนะนำ Wireworld Platinum USB เสียงดีกว่า Audioquest Diamond และ Tchernov ครับ คุ้มเงินที่สุด มือสองไม่เกิน 2 หมื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลองดูครับ

18/01/2021 06:20:25
Tchernov รุ่นธรรมดาเคยลองไหมครับ จากสเป็คเห็นว่าใช้ตัวนำชนิดเดียวกันเลย แต่ขนาดตัวนำเล็กว่า น่าจะมีผลด้านลดความจริงจังเข้มข้นของเสียงลงบ้างนะครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Draco

18/01/2021 08:27:58
424
PrTv

ลองปรึกษาพี่  matrixsign  ก็น่าสนใจนะคับ  เผื่อแกมีมือสองที่แนะนำได้  ผมได้ทดสอบเปรียบเทียบสายหลายๆชิ้นเพราะพี่ท่านนี้  ลอง search ชื่อแกในห้องซื้อขายดูคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

PrTv

18/01/2021 21:25:19
13
ขอบคุณครับทุกท่านเดี๋ยวผมลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

QB9DSD

18/01/2021 21:31:34

ผมใช้ Hiemdall2กับ QB9 DSD ไม่มีอาการแห้งเลยนะครับ เข้ากันดี

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Neno

19/01/2021 04:52:39
ผมก็ใช้telluriumQ & hiemdall2ความยาว2เมตรกับ QB9ทั้งสองเส้นครับ แต่QB9เอาใจยาก ใช้เวลานาน กว่าจะเข้าที่เข้าทาง พอเข้าที่เสียงที่ได้นั้นจบครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

19/01/2021 06:18:28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Neno

ผมก็ใช้telluriumQ & hiemdall2ความยาว2เมตรกับ QB9ทั้งสองเส้นครับ แต่QB9เอาใจยาก ใช้เวลานาน กว่าจะเข้าที่เข้าทาง พอเข้าที่เสียงที่ได้นั้นจบครับ 

พอจะบรรยายแนวเสียงแต่ละรุ่นให้้ฟังได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Hsung

19/01/2021 09:26:30
346
ใช้  hiemdall2 จะติดใจ บอกเลย ต่างกับ Blue heaven มากจริงๆ 

อย่าว่ากันนะ Blue heaven มันดีกว่าสายทั่วไปไม่มาก ถือว่าไม่คุ้มการลงทุน

ปล. diamond ไม่เคยลอง เห็นว่าดีนักหนา เสียดายผู้ผลิตน่าจะเอามาให้ลองบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

JNI

19/01/2021 10:26:17
AQ diamond ชัด คม กระชับ รุกเร้า ไปทาง hifi 
AU24SE tonal balance กลางๆไปทาง warm แต่ไม่เท่า jps แน่นอน ฟังแล้วธรรมชาติดีครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

PrTv

19/01/2021 12:30:55
13
AQ diamond ชัด คม กระชับ รุกเร้า ไปทาง hifi 

>แบบนี้ไม่น่าเข้าทางผม ตอนนี้ก็กระชับจะแย่อยู่แล้ว หูฟังก็ speed ไวเป็นทุน

AU24SE tonal balance กลางๆไปทาง warm แต่ไม่เท่า jps แน่นอน ฟังแล้วธรรมชาติดีครับ
>ฟังแล้วน่าสนใจ

อ่านเจอฝรั่งเคยเทียบเขาให้ WW Plat Starlight 7 ดีกว่า Audience อีก

ส่วน Blue Heaven นี่ได้มาตั้งแต่เฮียมั่นแถมตอนซื้อ QB9 dsd แล้วครับ ตอนนั้นไม่ทันโปร Heimdall 2 ราคา 10K ถ้าทันอาจจะใช้ยาวมาทุกวันนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

อยู่สมุทรสาคร

19/01/2021 14:49:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Hsung

ใช้  hiemdall2 จะติดใจ บอกเลย ต่างกับ Blue heaven มากจริงๆ 

อย่าว่ากันนะ Blue heaven มันดีกว่าสายทั่วไปไม่มาก ถือว่าไม่คุ้มการลงทุน

ปล. diamond ไม่เคยลอง เห็นว่าดีนักหนา เสียดายผู้ผลิตน่าจะเอามาให้ลองบ้าง

มียี่ห้อไหน ผู้ผลิตเอามาให้ลองบ้าง เผื่อเพื่อนอยากรู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

JNI

20/01/2021 10:51:52
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - PrTv

>แบบนี้ไม่น่าเข้าทางผม ตอนนี้ก็กระชับจะแย่อยู่แล้ว หูฟังก็ speed ไวเป็นทุน

>ฟังแล้วน่าสนใจ

อ่านเจอฝรั่งเคยเทียบเขาให้ WW Plat Starlight 7 ดีกว่า Audience อีก

ส่วน Blue Heaven นี่ได้มาตั้งแต่เฮียมั่นแถมตอนซื้อ QB9 dsd แล้วครับ ตอนนั้นไม่ทันโปร Heimdall 2 ราคา 10K ถ้าทันอาจจะใช้ยาวมาทุกวันนี้
WW Plat มันชัดกว่า AQ diamond นะครับ เร็วกว่า เปิดกว่า

aq brand signature รุ่นเล็กจะมีเบส รุ่นยิ่งสูงขึ้นจะชัดขึ้นเรื่อยๆ แต่ยังคงไว้ซึ่งความ "มีมวล" ครับ

ผมก็ชอบเล่นสาย usb ครับ อยากลองของ sotm เหมือนกัน ถ้ามีโอกาสอยากให้ จขกท ไปลองนะครับ ผมเจอสาย lan cat7 ยี่ห้อนี้เข้าไปเสียบแทบ aq diamond เหมือนกัน เสียงขึ้นยังกะเปลี่ยนแอม มันคงเหมาะกับ system ผม ฟังสนุกขึ้นมาก เลยคิดว่าสาย usb ก็น่าจะมี house sound เหมือนกัน คือฟังแล้วมีสีสันครับ ไม่ใช่ชัดๆ คมๆ hifi จ๋า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ขัยพร

20/01/2021 12:21:10
0
@Draco  อยากได้ท่อหดใสบ้างซื้อที่ไหนดีเหรอครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Draco

21/01/2021 21:28:07
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - ขัยพร
@Draco  อยากได้ท่อหดใสบ้างซื้อที่ไหนดีเหรอครับ?
สมัยนั้นผมซื้อบ้านหม้อ  แต่เด๋วนี้ google ดูคับ  มีขายเพียบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

PrTv

23/01/2021 18:13:46
13

ตอนแรกจะได้ Audience มาลอง แต่ด้วยความผิดพลาดทางเทคนิค คนที่เคยจะให้ยืมไม่สามารถเอามาให้ยืมได้

ลองโทรไปถามตัวแทน บอกเส้นละ 4 หมื่น (จะบวกไปไหน) กดหาดูใน Net เออมันถูกกว่าไม่โดนฟันด้วย (จริงๆ 1 เมตรถูกกว่านี้อีกแต่ผมต้อง 1.5) เห็นมันมีคืนตังค์ได้เลยสั่งมาลองแม่ม

ตอนนี้ของ Land แล้ว จันทร์น่าจะได้ เดี๋ยวลองดูซิถ้าไม่โอจะส่งคืนจริงๆ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

PrTv

23/01/2021 18:19:18
13

เท่าที่หาดูมันมี 2 Version คือ SE เฉยๆ กับ SE+ ฝรั่งบอก SE+ คือเสียงดีกว่า SE นิดหน่อยเพราะเป็น version ล่าสุด (รูปจาก Net)

ถัดจากนี้ก็ Front Row ซึ่งความยาว 1.5 เมตร คูณเป็นบาทประมาณ 4 หมื่นกลางคิดว่าแพงเกิน system ไปเลยไม่เอา (หรือคิดผิดฟะ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

Draco

23/01/2021 21:56:52
424
ว้าว  รอชื่นชมด้วยคน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

PrTv

23/01/2021 23:17:54
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Draco
ว้าว  รอชื่นชมด้วยคน 
ไม่แน่สุดท้ายอาจจะคืนแล้วกลับไปเอา Tcher ก็ได้ครับ 555

แต่แปลกมาก ทำไมใน web Audience ไม่มี AU24 USB ขึ้นเลย มีแต่ Front Row หรือว่ามันไม่ทำตลาดรุ่นนี้แล้วไม่รู้ หน้ารวมผลิตภัณฑ์ ก็ไม่มี
https://audience-av.com/cables/au24se/

แถม SE+ ก็ไม่มีกล่าวถึงที่ไหนเลยด้วย แปลกมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

PrTv

23/01/2021 23:24:21
13

ที่เจอก็คนประกาศขายของ บรรยายสรรพคุณ แต่ถ้าจริงแบบที่มันบอก ก็น่าสนใจทีเดียว อันนี้เอามาต่างกรรม ต่างวาระเป็นของคนที่จะขายมือ 2 เมื่อปี 2019
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

JNI

25/01/2021 10:24:30
เป็นอย่างไรรีวิวให้ฟังด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

PrTv

25/01/2021 12:31:13
13

ถึงมือแล้วครับ Version SE+ โดนภาษีไป 415 บาท คนขายช่วยสำแดงราคา แค่ 1,700

เดี๋ยวคืนนี้ลองแล้วว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

น่าสนใจ

25/01/2021 14:53:54
น่าติดตามครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

PrTv

25/01/2021 22:58:28
13
ได้สายแล้ว เสียบแล้ว... เงี่ยบบบ WTF WTF ลองไป ลองมา สายใช้ไมได้จ้า

โทรไปแจ้งคนขายแล้ว ตอนนี้กำลัง workout กันอยู่ ว่าจะเปลี่ยนหรือจะอย่างไร แหม่ มันช่างโชคดีซะจริงๆ ตู

ขอ Hibernate กระทู้ไว้ก่อน เดี๋ยวได้ความยังไงจะมาเหลาต่อ

และจะมาบอกว่าร้านรับผิดชอบดีไหมด้วย เผื่อได้แหล่งซื้อสายใหม่ เพราะผมว่าราคาดีเลยร้านนี้ (อยู่ US)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Draco

26/01/2021 21:02:45
424
แจ๊คพ๊อตอย่างแรง  ขอให้เปลี่ยนได้ราบลื่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

PrTv

12/02/2021 16:58:55
13

กลับมาต่อแล้ว... หลังจากไปผจญภัยมาหลายอย่าง

ขอต่อเรื่องสาย Audience ที่พังก่อน สายที่สั่งมาคือ AU24SE+ ยาว 1.5 เมตร ที่บอกเสียบแล้วเสียงไม่ออกผมก็แปลกใจ เพราะสายมันใหม่ ไม่มีร่องรอยเลย ทุกอย่างแน่น ไม่บิ่นไม่หัก พอลอง ใช้ Meter วัดเท่านั้นแหละ... เข้า Pin แม่มช๊อต คือตอนเข้าหัว Pin 1 (ไฟ 5V) มันช๊อตกับ Ground เสียบแล้วไฟ 5V ลง Ground เลยใช้งานไม่ได้

ทีนี้ผมก็ติดต่อร้าน The Cable Company https://www.thecableco.com/ โดยส่งเมลไป แล้วโทรไปสำทับด้วย เพราะร้อนใจ ก็คุยกันสรุปว่าเขาจะดูเรื่องเคลมให้ เคลมได้อยู่แล้ว แล้วจะ refund ค่าส่งให้ผมด้วย ฟังดูแล้ว ดีจริงๆ

เขาบอกจะติดต่อมาบอกวิธีการส่งกลับ ผมก็รอ... รอ... รอ... ไม่ติดต่อกลับมา 3-4 วัน เลยส่งเมลล์ไปใหม่ว่าเป็นไงบ้าง ก็ไม่ตอบ จนต้องโทรไปรอบที่ 2 บอกจะส่งข้อมูลมาก็ไม่ส่งอีก รออยู่เป็นอาทิตย์ จนต้องโทรรอบที่ 3... หลังจากนี้ผมรู้สึกเหมือนคนขาย (Steven) มันเริ่มหลบผมแล้ว ให้รอสายเป็นสิบนาที (โทรทางไกลไป US นะ) แล้วให้คนอื่นตอบว่าติดสาย ฝาก reception แจ้งมันมันโทรกลับมันก็ไม่โทร เลยส่งเมลอีกรอบให้มันตอบทีจะเอาไงเรื่องเคลมสาย

สรุปมันเงียบยาว จนต้องโทรครั้งที่ 4 ที่ 5 ไม่เคยได้คุยอีกเลย reception บอกมันติดสายตลอด นึกสภาพลูกค้าโทรตอน เที่ยงคืน (US ช้ากว่าเรา 12 ชม) รอสายเป็นสิบนาที ไม่ได้คุย คือมันไม่สนใจเลยดีกว่า

สุดท้ายผมหมดความอดทน ส่งเมลไปบอกมันว่ากูไม่เอาแล้ว ขอ refund ดีกว่า บริการ you แย่มาก ไม่ใส่ใจลูกค้าเลย ขอให้มันช่วย confirm ทีว่าส่งกลับไปขอ refund ได้ (ใน web มันบอกถ้าจะ refund ต้องขอ approve ก่อน ห้ามส่งมาดุ่มๆ) กว่าจะได้เรื่องอีก 3-4 วัน ส่งเมลตามนับไม่ถ้วน

สรุปตอนนี้ผมส่งสายคืน ขอ refund ซึ่งไม่รู้มันจะตีรวนอะไรอีกไหม แต่ผมไม่อยากเสวนากับไอ้ ร้านแย่ๆแบบนี้อีกแล้ว ไม่รู้เงิน 3 หมื่นที่อยู่ที่มันจะจบยังไง แต่ก็ทำใจไว้ระดับนึง

สรุป ในสรุป... อย่าได้หลงไปซื้อร้านนี้เลยนะครับ https://www.thecableco.com/ นี่ขนาดผมโทรไป ตปท ได้คุยสายกับมัน อธิบายได้ ไม่มีปัญหาเรื่องการสื่อสารเลย แต่ ด้วยความไม่เห็นหัวลูกค้าของบริษัทนี้ ถ้าคนที่โทรไปคุยไม่ได้ นี่รอแบบไม่มีความหวังเลยนะ

เดี๋ยวมีต่อตอนสอง...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

PrTv

12/02/2021 17:09:43
13

ด้วยความหงุดหงิด ปลายเดือนมกราผมก็ตัดใจแล้วไอ้ร้านเฮงซวยนั่น เลยมามองเป้าหมายใหม่ (ของเก่าเงินก็ยังจม) จากที่หาข้อมูล เห็นว่าสาย Curious ออก Line ใหม่ Evolved ดูจาก review และคุยกับคนใน web ตปท น่าจะได้เสียงในแนวทางผม
https://www.monoandstereo.com/2019/10/curious-cables-evolved-usb-cable-review.html
https://www.hifi-advice.com/blog/review/cables-reviews/reviews-digital-cable/curious-evolved-usb-cable/

คือเขาบอกเสียงลื่นไหลกว่า Curious ตัวแรก / เวทีกว้างกว่า / เป็นธรรมชาติกว่า / บาดหูน้อยกว่า

เลยลองหยั่งเชิง Mail ไปถามคนขาย ดูว่ามันจะตอบเมลผมไหม (ถ้าเฮงซวยแบบไอ้ Cable Co จะได้หลีก) ปรากฏ มันตอบแฮะ แกล้งถามคำถามเป็นเมลล์ต่อเนื่องมันก็ยังตอบ ตอบวันอาทิตย์ด้วย (แสดงว่าเปิดเช็คเมลล์ ใส่ใจลูกค้าระดับนึง > ไอ้ Cable Co พ้น 5 โมง เวลา US อย่าหวังจะตอบเมล) เลยกด Curious Evolved มา 1.5 เมตร โดนไปอีก USD725 รวมค่าส่ง EMS

ใช้เวลาไม่นาน ของส่งออกมาแต่เจ้ากรรม Australia Post มีปัญหาเรื่องพัศดุค้างจาก Covid ฝรั่งด่ากันขรม ผมโชคดีที่ติดไม่นาน (10 กว่าวัน) ในที่สุดวันนี้ก็ได้สายมา

เสียบใช้งานได้ปกติ ไม่เสียเหมือน Audience...

ตอนนี้ สายยังไม่ได้ Burn เลย เท่าที่จับอาการได้
- ชิ้นดนตรีกระจายตัวดี แยกรายละเอียดได้ดี แต่ถ้าเทียบความกว้าง ผมยังให้ Tchernov Reference เหนือกว่านิดหน่อย
- เสียงกลาง เสียงร้อง เนื้อใหญ่กว่า Tchernov และรายละเอียดเสียงร้อย (Texture) ดีกว่า แต่ตอนนี้ ที่ยังไม่ Burn รู้สึกเหมือนเสียงร้องมันยกเข้าใกล้ เหมือนนักร้องเดินมา 1 ก้าว ร้องใกล้เรามากขึ้น และพวกเสียง ส/ซ ไม่บาดเท่าไหร่ แต่ยังไม่ค่อยเนียน
- เสียงแหลมก็ดีรายละเอียดชัดเจน แต่ไม่กรุ๊งกริ๊ง เท่า Tchernov

สรุป ณ ตอนนี้ เสียงไปในทิศทางที่ดี เสียดหูน้อยกว่า Tchernov จะ burn ซัก 150-200 ชม แล้วจะมา Update
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 34

PrTv

12/02/2021 17:14:37
13
เลยไม่ได้ลอง Audience เลย เหมือนไม่มีวาสนา จริงๆผมมี แย็ป ด้วยกับ Cable Co ว่าขอ Upgrade เป็นตัวท๊อป FrontRow เลย ได้ไหม เพิ่มเท่าไหร่ มันให้เราลด มาด้วยนะ คือลดไปประมาณ หมื่นนึงจากราคาเต็ม คือผมต้องจ่ายเพิ่ม

เกือบเอาแล้วแต่มาตรองดู ถ้าจ่ายไปอีกเงินไปอยู่ที่มัน ร่วม 4 หมื่น กับความไม่ใส่ใจลูกค้าแบบนี้ จะเจอปัญหาอะไรอีกไหม แล้วต้องอีกกี่เมลล์จะคุยกันรู้เรื่อง... เลยไม่เอายกเลิกแม่ม

ซื้อของทาง Net มาเป็นสิบปี ครั้งนี้เฮงซวยที่สุดเลย บริษัทจีนเล็กๆ แม่มยัง treat ลูกค้าดีกว่านี้... พูดแล้วขึ้น...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

ผมว่านะ

12/02/2021 17:43:37
Audience สายส่งคืนไปแล้วหรอครับ เป็นผมนะบริการห่วยแบบนี้ยอมตัดใจช่างแม่มมัน เอาให้ช่างฝีมือดีในบ้านเราซ่อมดีกว่าเผื่อซ่อมแล้วเสียงถูกใจก็จบ อย่างน้อยก็ได้สายมาใช้ถึงอาจจะมีตำหนินิดหน่อยก็ช่างมัน แต่ของก็ใช้ได้และอยู่ในมือเรา ดีกว่าเสียทั้งสายและเงินครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

PrTv

12/02/2021 17:50:56
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - ผมว่านะ
Audience สายส่งคืนไปแล้วหรอครับ เป็นผมนะบริการห่วยแบบนี้ยอมตัดใจช่างแม่มมัน เอาให้ช่างฝีมือดีในบ้านเราซ่อมดีกว่าเผื่อซ่อมแล้วเสียงถูกใจก็จบ อย่างน้อยก็ได้สายมาใช้ถึงอาจจะมีตำหนินิดหน่อยก็ช่างมัน แต่ของก็ใช้ได้และอยู่ในมือเรา ดีกว่าเสียทั้งสายและเงินครับ 

ส่งคืนไปแล้วครับ ตอนแรกผมก็คิดครับเรื่องซ่อมแต่มาคิดดูให้รอบคอบแล้ว ถ้าซ่อมก็ต้องแกะหัวมาบัดกรีใหม่ คือต้องใช้หัวใหม่ ตะกั่วใหม่ หุ้มใหม่ ซึ่งผมไม่รู้มันจะเสียงเหมือนเดิมไหม

*** อาจจะมีคนบอกสาย USB ส่ง Data มันน่าจะไม่มีผล อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน มันจะต่างไหม แต่ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากเปลี่ยนอะไรของที่เขาทำมา ***

ยิ่งถ้าขายต่อผมว่าเลิกคิดเลย ใหม่ๆ 3 หมื่นขาย หมื่นนึงบอกเปลี่ยนหัวใหม่ มันจะขายได้ไหมยังไม่รู้เลย... แล้วผมก็สั่ง Curious มาแล้ว เลยตัดสินใจคืนครับ ใจก็ยังหวังว่ามันคงไม่ "ระย-า-ม" ขนาดโกงเราขนาดนั้น (ร้านนี้ใหญ่มากและเปิดมานาน ทำเป็นรูปบริษัทจริงจังเลย)

เลยวัดดวงส่งคืนครับ ซึ่งผ่าน Fedex (โดนค่าส่งไปอีก 1500) track ได้ว่ามันได้รับแล้ว... ยังไงเก็บไว้ผมก็ไม่อยากใช้แล้วแบบนี้เห็นก็เสียอารมณ์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

PrTv

20/02/2021 20:55:59
13

มาพูดถึง Curious Evolved บ้าง ตอนนี้ครบ 200 ชม แล้ว (ตั้งแต่ได้มา เปิด burn ไม่ได้ปิดเลย)

เสียงจะมาแนว Dynamic ดี เสียงร้องใหญ่และมีน้ำหนักดี เบสดีและลงลึก เครื่องดนตรีกระจายตัวดี ที่สำคัญการเสียดหูน้อยลง

ตอนแรกที่บอกเสียงเหมือนเดินเข้ามา 1 ก้าว ตอนนี้ลงตัว กลับไประยะที่เหมาะสม เสียงต่ำดีและลงลึก เบสไม่เบลอ

เทียบกับ Tchernov (จากความรู้สึก) Tchernov ให้เสียงร้องที่เนื้อน้อยกว่า และ Dynamic ผมว่าด้อยกว่าตัวนี้หน่อยๆ แต่ Tchernov นั้นเวทีกว้างกว่าและเครื่องคนตรีแยกชิ้นกันได้กว้างกว่า Curious

โดยรวมผมชอบ Curious และมาแนวทางที่ผมกำลังหาอยู่ เพราะ Tchernov นั้นสดไปหน่อยสำหรับชุดผม/หูผม แต่กับคนใช้หู ดาร์คๆ หรือ Amp หลอด ผมว่า Tchernov ดีมากๆ ราคาก็ดีด้วย

ปล... Curious มี 2 รุ่น รุ่นดั้งเดิมสีเหลือง (ถูกกว่า Evolved) จะสดกว่า แต่เวทีเสียงแคบกว่า Evolved และเสียงร้องจะเล็กกว่า ความไหลลื่นจะน้อยกว่า Evolved อันนี้คงแล้วแต่แนวเสียงแต่ละชุด

เสียดายที่ไม่มีโอกาสได้ลอง Audience AU24SE USB ว่าเป็นยังไง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 38

PrTv

20/02/2021 20:57:04
13
ปล... รูในรูปบน ผมทะลวงชั้นวางเพื่อเอาสายลง 555 ชุ่ยไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

สงสัย

21/02/2021 21:02:35
ยินดีด้วยที่ได้สายที่ถูกใจครับไม่ทราบว่า  Audience AU24SE USB คืนเงินได้ไหมครับ ผมเป็นห่วง จกท. จริงๆเลยครับเจอร้านแย่ๆแบบนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

PrTv

21/02/2021 21:49:23
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 39 - สงสัย
ยินดีด้วยที่ได้สายที่ถูกใจครับไม่ทราบว่า  Audience AU24SE USB คืนเงินได้ไหมครับ ผมเป็นห่วง จกท. จริงๆเลยครับเจอร้านแย่ๆแบบนี้
เช็คดูเมื่อ ศุกร์ สายส่งถึงร้านแล้ว ไม่มีแจ้งอีกตามเคยตามสันดาน

จะส่งเมลล์ไปถามความคืบหน้ามัน คงอีกนานกว่าจะรู้เรื่อง

นับว่าเป็นคราวซวยของผมครับ อย่างน้อยก็เตือนพี่น้องไว้ อย่าไปเผลออุดหนุนไอ้ร้านแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

taie

25/02/2021 17:00:55
3
ลองสาย viard​ usb ครับพี่ผมว่าเสียงดีมาก ออกแนวไหลลื่น ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

PrTv

12/03/2021 00:04:22
13

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 39 - สงสัย
วันนี้ได้เงินคืนแล้วครับ ค่าส่ง / ค่าสาย / ค่าส่งกลับ

แต่ท่าทางผมจะหนี Audience ไม่พ้น ไปโดนสาย XLR Audience มาอยู่ดี แพงกว่า USB อีก...

สรุปตอนนี้ USB ใช้ Curious Evolved สายไฟเปลี่ยนยกชุด เข้ารางปลั๊ก / Dac / Amp / Music Server หมดตังค์ไปเยอะเลย

เสียงที่ดีขึ้นไม่รู้ดีเพราะอะไรแล้ว เปลี่ยนมั่วไปหมด ตอนนี้มิติ รายละเอียด น้ำหนัก ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนอย่างเห็นได้ชัด เสียง บาง album ยังเสียดอยู่ แต่คงทำใจเพราะมันคงเป็นที่ record แล้ว คงหยุดเคลื่อนไหวอีกพักใหญ่ๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 43

ติดตามอยู่

13/03/2021 08:54:16
ยินดีด้วยครับ สายแต่ละเส้นอลังการมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Draco

13/03/2021 23:51:51
424
ยินดีด้วยคับ  นี่ไปต่อแบบไม่รอตังคืนเลยนะคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

PrTv

14/03/2021 00:22:25
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - ติดตามอยู่
ยินดีด้วยครับ สายแต่ละเส้นอลังการมาก
เทียบกับขาเล่นจริงๆแล้วอันนี้น้อยมากครับ แต่สำหรับผมก็เยอะแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

PrTv

14/03/2021 00:30:55
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - Draco
ยินดีด้วยคับ  นี่ไปต่อแบบไม่รอตังคืนเลยนะคับ 555
ด้วยความคันและหงุดหงิดใจครับ เดชะบุญ มันคืนเงินมา 555

แต่ shot ที่ งง คือ ตอนเปลี่ยนสายไฟ Synergistic Research Foundation เข้ารางปลั๊ก และเข้า V281 พอฟังด้วย Utopia มันเปลี่ยนเยอะเลย Dynamic การแยกแยะชิ้นดนตรี มันเป็น layer และหลุดลอยออกมาแบบไม่เคยเป็นมาก่อน งง เลยว่าแค่สายไฟมันเปลี่ยนได้เยอะขนาดนี้ นี่ขนาดสายไฟรุ่นกระจอกสุดของมันนะเนี่ย...

อ้อ อีกจุดคือตอนเปลี่ยน Shunyata ZiTron เข้า aurender เสียงดีขึ้นเยอะเหมือนกัน

จากแต่ก่อนไม่เคยให้ความสำคัญสายไฟเลย เพราะคิดว่าแค่ไม่กี่เมตรก่อนเข้าเครื่องมันจะไปต่างอะไร แต่พอลองจริงๆแม่ม ต่างเยอะเลยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

Draco

15/03/2021 14:11:23
424
อิอิ  เอาแล้วววว...
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สาย USB ตัวทอป/รองทอป ระหว่าง Oyaide / Audience / JPS สอบถามแนวเสียง"