Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากจะเปลี่ยนสายลำโพง

elek

08/01/2021 21:04:07
พอได้มินิคอนโบdenon ceol n10 อยากจะเป็นสายลำโพงให้ดีขึ้นหน่อยเปลี่ยนแบบไหนดีและขนาดไหนเหมาะสม แบบราคาไม่แพง ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

08/01/2021 23:08:23
สายลำโพง คาแนร์ Canare เลยครับ ไม่ต้องเส้นใหญ่มาก เอาเท่าๆสายพัลมก็พอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

elek

09/01/2021 10:02:18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ตามนั้น

สายลำโพง คาแนร์ Canare เลยครับ ไม่ต้องเส้นใหญ่มาก เอาเท่าๆสายพัลมก็พอครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ รุ่น2s7f กับ4s6 ราคามันเท่ากันผมเลือกรุ่น4s6มัดรวมกันก็ได้ใช่ไหมครับผมก็จะได้พวกค่าลดต่างๆเพิ่มจากสายรุ่นนี้ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

09/01/2021 10:57:08
4s6 เป็นสายไบไวด์ครับ ทำมาสำหรับลำโพงที่มีขั้วต่อ 2 ชุด แต่ถ้าจะเอามามัดรวมกันก็ได้ ความต้านทานลดลงแน่ แต่ถ้าฟังอย่างซีเรียสมันจะเกิดเฟสของสัญญาณเสียงที่ต่างกันเกิดขึ้นครับ อีกอย่างหนึ่งคือ Denon รุ่นนี้ขนาดลำโพงไม่ได้ใหญ่มาก แอมป์กำลังขับน้อย การใช้สายลำโพงเส้นใหญ่จะมีผลเสียมากกว่า คือจะทำให้เสียงแหลมหายไป เนื้อเสียงมากขึ้น เสียงอืดเบสย้วย ให้นึกถึงน้ำที่มีแรงดันไม่มาก แต่เราดันเอาไปใส่ในท่ออันใหญ่ แรงดันมันไม่มีน้ำไหลเอื่อยๆ แต่พอเอาใส่ท่อเล็กๆ แรงดันสูงขึ้น ทุกสิ่งอย่างดูกระฉับกระเฉงขึ้นทันที เล่นเครื่องเสียงมันมีความเหมาะสมพอดีของมันอยู่ ไม่ใช่อะไรว่าดีต้องใช้อันนั้นครับ ผมแนะนำว่า 2s7f เพียงพอแล้วและให้เสียงดีกว่า 4s6 แน่นอนสำหรับชุดของคุณครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

elek

09/01/2021 11:38:36
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ตามนั้น

4s6 เป็นสายไบไวด์ครับ ทำมาสำหรับลำโพงที่มีขั้วต่อ 2 ชุด แต่ถ้าจะเอามามัดรวมกันก็ได้ ความต้านทานลดลงแน่ แต่ถ้าฟังอย่างซีเรียสมันจะเกิดเฟสของสัญญาณเสียงที่ต่างกันเกิดขึ้นครับ อีกอย่างหนึ่งคือ Denon รุ่นนี้ขนาดลำโพงไม่ได้ใหญ่มาก แอมป์กำลังขับน้อย การใช้สายลำโพงเส้นใหญ่จะมีผลเสียมากกว่า คือจะทำให้เสียงแหลมหายไป เนื้อเสียงมากขึ้น เสียงอืดเบสย้วย ให้นึกถึงน้ำที่มีแรงดันไม่มาก แต่เราดันเอาไปใส่ในท่ออันใหญ่ แรงดันมันไม่มีน้ำไหลเอื่อยๆ แต่พอเอาใส่ท่อเล็กๆ แรงดันสูงขึ้น ทุกสิ่งอย่างดูกระฉับกระเฉงขึ้นทันที เล่นเครื่องเสียงมันมีความเหมาะสมพอดีของมันอยู่ ไม่ใช่อะไรว่าดีต้องใช้อันนั้นครับ ผมแนะนำว่า 2s7f เพียงพอแล้วและให้เสียงดีกว่า 4s6 แน่นอนสำหรับชุดของคุณครับ 

ขอบคุณครับได้ความรู้มากเลย
หยิกหู 0
"อยากจะเปลี่ยนสายลำโพง"