Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิธีแยกแยะ ความจริง และเรื่องหลอกลวงโกหก

LosInBlue

24/12/2020 12:44:39
116
วิธีแยกแยะ ความจริง ออกจากเรื่องหลอกลวง และ เรื่องโกหก
แยกแยะ ธรรมชาติ และ ความไม่เป็นธรรมชาติ

เพื่อจะเข้าใจโลกมากขึ้น ทำอะไรแล้วถูกต้องประสบความสำเร็จ

ง่ายๆ ครับ ต้องมี ปัญญา  อ่านหนังสือดีๆเยอะๆ ฟังเพลงดีๆเยอะๆ ให้เกิดปัญญา

คนสมัยโบราณไม่มีหนังดู ไม่มี CD player ฟัง ก็อ่านหนังสือ จนปัญญาแตกฉาน ฉลาด เป็นคนดีครับ

คนไทยไม่ชอบอ่านหนังสือกัน ขอหวยขอเลขเด็ด ไหว้ผีไหว้เจ้า ปัญญาไม่ดี ปัญญาอ่อนกันเป็นส่วนใหญ่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เฟี้ยว

10/02/2021 00:55:18
อยากแยกระหว่างเรื่องจริงกับเรื่องโกหกแหกตาไม่ยากเลย การศึกษานี่แหละครับทางออกของปัญหา ศึกษาๆๆๆๆเข้าไป ศึกษาจากแหล่งข้อมมูลที่น่าเชื่ิอถือ หนังสือหนังหาก็หามาอ่าน อ่านให้เยอะๆ อ่านให้มากๆ มีโอกาสเรียนก็เรียนเลยครับ จากนั้นก็มาตั้งคำถาม หาข้อพิสูจน์หาข้อเท็จจริง มีฝีมือหน่อยก็ลงมือทำเองเลย

พวกไสยศาสตร์วงการเครื่องเสียงมันมีเยอะครับ หูเราบางทีมันก็ถูกหลอก ถูก Psychoacoustic เล่นงานเอาได้ จิตใจบางทีมันก็ถูกจิตวิทยา ถูกการ Propaganda ชักจูงนำพาเอาได้ ดังนั้นสิ่งที่พิสูจน์ข้อเท็จจริงได้อย่างแม่นยำที่สุดก็คือข้อมูลทางวิทยาศาตร์นี่แหละ เพราะมันไม่มีอะไรสามารถเปลี่ยนแปลงข้อเท็จจริงตรงนี้ได้
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สงสัย

10/02/2021 14:35:26

แล้วถ้าโกหกหน้าตายละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สงสัง

11/02/2021 07:10:00
บางทีคนเราโกหกเพื่อรักษาน้ำใจก็มีอ่ะเนอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ตามนั้น

11/02/2021 08:52:06
ฟังเพลงเยอะๆ จะเข้าใจเรื่องโกหกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

งงว่า

11/02/2021 11:21:33
ค่านิยมในไทยชอบทำตามๆกัน ครับ
อะไรที่มันได้ผลประโยชน์ ต้องมาก่อน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พี่เสกได้กล่าวไว้

12/02/2021 08:36:46
บางคนก็เพราะรักเธอทั้งหัวใจ ถึงเธอโกหกแค่ไหน อะไรก็ยอม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

LosInBlue

03/03/2021 08:10:40
116
ปัญหาส่วนใหญ่ของคนไทยอีกเรื่องก็คือ โง่ยังไงก็โง่อย่างนั้น ไม่ยอมฉลาดขึ้นเลย

เอาความจริงมาพูดก็ไม่เชื่อ เอาความรู้ปัญญาหนังสือมาให้ก็หูทวนลม พูดเรื่องธรรมชาติขึ้นมาก็คิดว่าไร้สาระ

หนักขนาดบางคนคิดด่าจริงๆว่า หนังสือซื้อมาทำไมให้เปลืองเงิน เอาเงินไปซื้อข้าวกินดีกว่า = ="

คนไทยส่วนใหญ่จริงใช้ชีวิตกับ ความฝัน ความปรารถนาลมๆแล้งๆ ไม่มีความหวัง ชีวิตก็มีแต่ความทุขก์มากกว่าความสุข

จะเปลี่ยนนิสัยคนไทยนั้น การปฎิรูปด้านวัฒนธรรมและศิลปะเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ ละคร เพลง ศิลปะ ภาพวาด งานเขียน รวมถึงข่าวสารบ้านเมือง ต้องเป็นไปในทาง ความจริงและธรรมชาติที่สวยงาม ไม่ใช่ การหลอกลวงและความทุกข์อย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ครับ

อยากให้คนไทยเข้าใจเพลงสากล และ เพลงญี่ปุ่นกันมากขึ้นจริงๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ไม่ลำบากบากอย่าปากกา

03/03/2021 13:13:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - LosInBlue

ปัญหาส่วนใหญ่ของคนไทยอีกเรื่องก็คือ โง่ยังไงก็โง่อย่างนั้น ไม่ยอมฉลาดขึ้นเลย

เอาความจริงมาพูดก็ไม่เชื่อ เอาความรู้ปัญญาหนังสือมาให้ก็หูทวนลม พูดเรื่องธรรมชาติขึ้นมาก็คิดว่าไร้สาระ

หนักขนาดบางคนคิดด่าจริงๆว่า หนังสือซื้อมาทำไมให้เปลืองเงิน เอาเงินไปซื้อข้าวกินดีกว่า = ="

คนไทยส่วนใหญ่จริงใช้ชีวิตกับ ความฝัน ความปรารถนาลมๆแล้งๆ ไม่มีความหวัง ชีวิตก็มีแต่ความทุขก์มากกว่าความสุข

จะเปลี่ยนนิสัยคนไทยนั้น การปฎิรูปด้านวัฒนธรรมและศิลปะเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ ละคร เพลง ศิลปะ ภาพวาด งานเขียน รวมถึงข่าวสารบ้านเมือง ต้องเป็นไปในทาง ความจริงและธรรมชาติที่สวยงาม ไม่ใช่ การหลอกลวงและความทุกข์อย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ครับ

อยากให้คนไทยเข้าใจเพลงสากล และ เพลงญี่ปุ่นกันมากขึ้นจริงๆเลยครับ 555

ผมอยากให้คนไทยประเทศกระบะแต่ง
เข้าใจแนวเพลง มากกว่านะครับ ไม่ใช้ดังอย่างเดียว ฟังให้มันได้ชิ้นดนตรีเเยกออกกัน
เปิดไม่รบกวน ส่วนมากสังคมประเภทนี้เยอะครับ
พวกหมู่ กินเหล้า เที่ยว แต่เค้าก็ดีๆ ก็มีเยอะครับ
หางานทำงาน รับจ้าง แต่ความชอบนิยมเเนว
นี้มันเยอะจริงๆ ไม่อยากเรียน ออกหางานทำกัน

หยิกหู 0
"วิธีแยกแยะ ความจริง และเรื่องหลอกลวงโกหก"