Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แอมป์ ร้อน vs เย็น อันไหนดี

พี่ชายฉันหนาว

04/12/2020 14:44:50
สงสัยเรื่องแอมป์ solid state
ตัวถังร้อนระดับนึง ถ้าเราเอาheatsink มาแปะเหมือน power amp.  จะส่งผลดีหรือไม่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่างั้นครับ

04/12/2020 21:55:12
ผมว่าเค้าออกแบบอุณหภูมิขณะใช้งานที่เหมาะสมมาแล้ว การทำให้เครื่องเย็นไม่น่าจะดีนะครับ
แอมป์บางตัวถึงกับบอกเลยว่าต้องทำงานไปสักพักให้อุณหภูมิได้ที่ก่อน เสียงจะดีกว่าตอนเริ่มทำงาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

05/12/2020 10:27:52
6
พอเลิกฟังแล้วปิดเครื่องไม่เป็นไรหรอกครับ แอมป์บางตัวร้อนไม่ได้ที่เสียงไม่ดี เแค่อาพัดลมเป่าโชยๆ ดีกว่า หรืออยู่ห้องแอร์ก็ไม่ต้องทำอะไรเลย แต่อย่าเปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน อุปกรณ์ภายในมีเสื่อมแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

05/12/2020 18:18:54
4,290
แอมป์ร้อนหรือเย็นขึ้นอยู่ว่ามันถูกออกแบบวงจรมาเป็นคลาสอะไรครับ ถ้าเป็น Pure Class A ก็จะร้อนที่สุด ถ้าพวก Class AB หรือ Class B, Class D ความร้อนก็จะน้อยกว่า เพราะจะถูกออกแบบให้สูญเสียพลังงานน้อยที่สุดก็เลยไม่ร้อนมากนัก

แต่ถ้าพวก Class A ต้องทำใจ เพราะคนออกแบบต้องการความเพี้ยนต่ำสุด ก็เลยต้องสิ้นเปลืองพลังงานมากที่สุดนั่นเอง ความร้อนที่เกิดจากออกแบบวงจรเหล่านี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติของวงจรคลาสเอครับ ไม่จำเป็นต้องไปดัดแปลงอะไรเพิ่มเติม เพียงแต่ว่าลักษณะการวาง ตำแหน่งอากาศถ่ายเทที่เหมาะสมก็เพียงพอครับ

ลองค้นดูก่อนว่าแอมป์ที่มีอยู่เป็นคลาสอะไรนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

pockethifi

05/12/2020 19:41:28
161

แอมป์ร้อนคือแอมป์สมัยเก่า อุปกรณ์ยังไม่พัฒนา  การจะได้คุณภาพที่ดีเลยมักจะต้องออกแบบจัดไบอัสให้ตอบสนองเที่ยงตรง ซึ่งจุดที่ทำงานเที่ยงตรงมักจะอยู่ในระดับที่ต้องใช้กระแสไฟฟ้าสูง  พอกระแสไฟสูงก็เกิดความร้อนเยอะ ตามลักษณะทางฟิสิกส์  ความร้อนเกิดจากกระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวต้านทานหรือโหลด หรืออุปกรณ์นั่นแหละ

แต่สมัยใหม่ อุปกรณ์พัฒนาไปมาก จุดที่ทำงานเที่ยงตรงสามารถใช้งานได้ที่กระแสต่ำลงเยอะ เราสามารถมีแอมป์คุณภาพดีโดยความร้อนต่ำแค่อุ่นๆ หรือ จะเรียกว่าเย็นก็ได้ ยิ่งเดี๋ยวนี้มีดิจิทัลแอมป์  หลายๆตัวประสิทธิภาพสูงมาก บางบอร์ดไม่มีฮีทซิงค์แล้วด้วยแต่ก็ให้กำลังขับหลายสิบวัตต์   

สรุปแบบสั้นๆแอมป์ ดีหรือไม่ดี ต้องฟังครับ ไม่เกี่ยวกับร้อนหรือเย็น

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

แวะมาบอก

08/12/2020 12:24:57
ลองดูแล้วจะเข้าใจเรื่องความร้อนเกี่ยวข้องอะไรบ้างกับแอมป์บ้าง 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พี่ชายฉันหนาว

08/12/2020 12:38:36
ขอบคุณทุกท่าน และเฮียมากครับ
หยิกหู 0
"แอมป์ ร้อน vs เย็น อันไหนดี"