Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Abyss AB-1266 TC กับ Stax Sr-009s/007mkI ต่างกันยังไงครับ

pp

28/11/2020 00:31:39
0
หา Endgame อยู่ ไม่มีโอกาศได้ฟังทั้งคู่ อยากถามดูครับ 

ตอนนี้ใช้ Hifiman Arya อยู่ อยากอัพเกรด
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Mister J

28/11/2020 06:43:46

Abyss more bass.  Stax need special amp so if have many other headphones maybe you will need to invest in more than 1 amp. 

Susvara another great option (needed powerful amp). 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

chirawatf

28/11/2020 09:51:41
2
ผมเคยมี He6/ Abyss AB1266 version แรก/ LCD3 / 007MKII / HD800  สุดท้ายสุดท้ายเหลือ He6 ตัวเดียว (สมจริงสุด) ส่วน Susvara ไม่เคยฟังครับ รู้สึกราคาแรงไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pp

28/11/2020 15:14:29
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - chirawatf
ผมเคยมี He6/ Abyss AB1266 version แรก/ LCD3 / 007MKII / HD800  สุดท้ายสุดท้ายเหลือ He6 ตัวเดียว (สมจริงสุด) ส่วน Susvara ไม่เคยฟังครับ รู้สึกราคาแรงไป
เสียงเป็นยังไงบ้างครับ Abyss 007MKII และ HE6
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

chirawatf

28/11/2020 18:17:04
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - pp
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - chirawatf
เสียงเป็นยังไงบ้างครับ Abyss 007MKII และ HE6
เบส Abyss ลึกกว่าแต่น้ำหนัก, แรงปะทะ เบาบางกว่า He6 ครับ แหลมก็แปลกๆมีเสียงเพี้ยนแทรก

007MKII แหลมไปไม่สุดเท่า เวทีเสียงไม่กว้างลึกเท่า He6

ยิ่งเวลาดู concert วงใหญ่ เวลาเครื่องดนตรีโหมเล่นพร้อมกันหลายสิบชิ้น He6 ไม่มีแกว่ง ถ่ายทอดออกมาได้สมจริงสุดแล้วครับ รายละเอียดก็สุดยอดครับ
ผมได้แบบนี้เพราะใช้ Burson conductor 3 reference ต่อ preout ไป Minute EL34Push pull amp ต่อ speaker out ไป He6 ด้วยสาย NorneAudio Daug 3 ด้วยนะครับ ถึงทำให้ He6 แสดงศักยภาพสูงสุดออกมาได้

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

misson07

28/11/2020 19:53:52
140
ผมใช้ Susvara อยู่ เทียบกับ SR009 เเล้ว Susvara จะเบสลึกกว่า เสียงดูมีน้ำหนักกว่า เเต่เสียงเเหลมจะไม่พริ้วเร็วเท่า SR009 ครับ (ย่านเเหลมพลานาร์ยังไงก็สู้ Electrostatic ไม่ได้ในเรื่องความเร็ว อันนี้มาจากหลักการทำงานของไดรเวอร์ล้วนๆ)

Susvara จะมีความคล้ายกับตัว HE6 กว่าพวกซีรีย์คัพทรงยาวเเบบพวก HE1000, Arya เพราะใช้ไดรเวอร์ที่พัฒนามาจากตัว HE6 (ตอนเเรกจะตั้งชื่อต่อๆกันด้วยเเต่ สุดท้ายเปลี่ยนเป็น Susvara) เเละก็ขับยากมากทั้งคู่เหมือนกัน ถ้าเทียบกัน ผมว่า HE6 ยังมีเบสที่สเเลมเเรงกว่านะ เเต่ Susvara จะได้รายละเอียดที่ดีกว่าเเละเสียงที่เป็นกลางกว่า เเละสปีดของย่านเเหลมที่ถือว่าเร็วสำหรับพลานาร์

1266 นี่เสียงเวทีกว้างดี เพราะคัพมันยื่นห่างออกไปจากหู เบสลึกเเต่ผมว่าโทนเสียงร้องแปลกๆนิดนึง หรือถ้าอยากลองพวกหูฟังเเปลกๆที่เเพดไม่เเตะหูเลยเเนะนำให้ลอง Mysphere กับ Sr1a ด้วยครับ เเต่ 2 ตัวหลังเบสจะไม่ลึกเท่าไรเเต่เสียงเปิดโล่งมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

pp

29/11/2020 00:04:07
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - chirawatf
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - pp
เบส Abyss ลึกกว่าแต่น้ำหนัก, แรงปะทะ เบาบางกว่า He6 ครับ แหลมก็แปลกๆมีเสียงเพี้ยนแทรก

007MKII แหลมไปไม่สุดเท่า เวทีเสียงไม่กว้างลึกเท่า He6

ยิ่งเวลาดู concert วงใหญ่ เวลาเครื่องดนตรีโหมเล่นพร้อมกันหลายสิบชิ้น He6 ไม่มีแกว่ง ถ่ายทอดออกมาได้สมจริงสุดแล้วครับ รายละเอียดก็สุดยอดครับ
ผมได้แบบนี้เพราะใช้ Burson conductor 3 reference ต่อ preout ไป Minute EL34Push pull amp ต่อ speaker out ไป He6 ด้วยสาย NorneAudio Daug 3 ด้วยนะครับ ถึงทำให้ He6 แสดงศักยภาพสูงสุดออกมาได้

HE6 น่าสนใจเหมือนกันครับ ราคาไม่แพงด้วย แต่ผมมี Arya แล้วถ้าไปใช้เหมือน Downgrade หรือปล่าว จริงๆผมหาตัว All arounder ใช้ได้หมดทุกเพลง ทุกสถานการ์ณ ขี้เกียจซื้อหลายๆตัวครับ (Susvara ผมว่าราคาโอเวอร์ไปมาก)
ข้อเสียของ Arya คือผมว่ามัน ไม่มี bass slam นอกนั้นผมว่ามันเพอเฟคพอสมควร ไป focal ก็เหมือนโดน downgrade เรื่อง soundstage ไป stax ก็น่าจะได้ความแปลกใหม่เรื่อง speed กับ resolution
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

chirawatf

29/11/2020 00:59:55
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - pp

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - chirawatf

HE6 น่าสนใจเหมือนกันครับ ราคาไม่แพงด้วย แต่ผมมี Arya แล้วถ้าไปใช้เหมือน Downgrade หรือปล่าว จริงๆผมหาตัว All arounder ใช้ได้หมดทุกเพลง ทุกสถานการ์ณ ขี้เกียจซื้อหลายๆตัวครับ (Susvara ผมว่าราคาโอเวอร์ไปมาก)
ข้อเสียของ Arya คือผมว่ามัน ไม่มี bass slam นอกนั้นผมว่ามันเพอเฟคพอสมควร ไป focal ก็เหมือนโดน downgrade เรื่อง soundstage ไป stax ก็น่าจะได้ความแปลกใหม่เรื่อง speed กับ resolution

ผมอยูู่กับ He6 มา 7ปีเพราะ bass slam นี่แหละครับ
แต่จะเอามันอยู่ไม่ง่ายเลยครับ ชุด DAC-AMP ที่ผมเล่าข้างบนลงตัวสุดสำหรับผมละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

arayasg

03/03/2021 07:19:11
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - chirawatf
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - pp

ผมอยูู่กับ He6 มา 7ปีเพราะ bass slam นี่แหละครับ
แต่จะเอามันอยู่ไม่ง่ายเลยครับ ชุด DAC-AMP ที่ผมเล่าข้างบนลงตัวสุดสำหรับผมละครับ
รบกวนสอบถามนิดนึงครับผม HE6 เทียบกับ HE1000V2 (หรือ HE1000SE ก็ได้) เป็นยังไงบ้างครับ ผมมาสนใจคำว่า bass slam นี่แหล่ะครับ วันก่อนไปลองชุดใหญ่ SR-009 + Woo WES คหสต สำหรับผมที่ฟังเพลงแนว Rock เป็นหลักรู้สึกว่า Resolution ดีมากแต่ขาดความ punchy/slam ของเบส

พอลองมาฟัง HE1000V2 ก็ตรงแนวมากขึ้น แต่ไม่รู้ว่าถ้าเทียบกับ HE6 จะแตกต่างกันยังไงในเรื่องของ Bass และ Resolution

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

chirawatf

04/03/2021 17:57:37
2
ผมไม่เคยใช้ตระกูล HE1000 สักตัวเลยครับ เพราะอ่านรีวิวแล้วส่วนใหญ่ว่าข้อดีคือขับง่ายกว่า He6 แต่เสียงไม่สู้ He6 ที่ระบบถึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

arayasg

04/03/2021 20:12:54
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - chirawatf
ผมไม่เคยใช้ตระกูล HE1000 สักตัวเลยครับ เพราะอ่านรีวิวแล้วส่วนใหญ่ว่าข้อดีคือขับง่ายกว่า He6 แต่เสียงไม่สู้ He6 ที่ระบบถึงครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมไปลองศึกษาพวก Dac Amp สำหรับ HE6 เพิ่มเติม วันก่อนได้ไปลองเรือธง เป็น HE6se ใหม่แก่กล่องยังไม่ burn in พอเสียบตรง Mytek Mahattan ปุ๊ป ผมยังว้าวกับ bass slam และ resolution เลย ... ไม่รู้ถ้าได้ system ที่ลงตัวอย่างที่พี่เล่ามาจะขนาดไหน

อาจจะต้องไปนั่งอ่าน Head fi มีกระทู้ถึง HE6 เป็นร้อย-พันหน้าเลย ... ถ้าพี่มีคำแนะนำ Dac Amp รบกวนด้วยนะครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

chirawatf

05/03/2021 19:29:43
2
Manhattan ผมไม่เคยลองครับ แต่จบที่ Burson Conductor 3 Reference สั่งตรงจากนี่เลยครับ https://www.bursonaudio.com/product/conductor-3/ ;     แต่มี version ที่มี XLR output ด้วยนะครับ     ข้อดีคือไม่ต้องใช้สาย Power cord แพงๆ แค่สายแถมที่ให้มาก็เสียงดีมากแล้วครับ  ขับ He6 ได้ดีสุดแล้วในบรรดา amp หูฟังทุกตัวที่เคยใช้มา  ขับได้ 95% ไม่รู้สึกว่าขับไม่หมด เสียงแน่นทุกย่านเสียง และเสียงไม่เพี้ยน เวทีเสียงกว้าง/ลึกถ่ายทอดได้ดีมากๆ  ข้อเสียคือต้องใช้กับ MAC หรือ Window 10  เท่านั้นนะครับ (driver ไม่ support window 7) แต่ผมต่อจาก android box ผ่านสาย SPDIF ก็เสียงดีมากพอใจแล้วครับ ส่วนใหญ่ผมใช้ดูหนัง ฟัง concert ใน youtube ได้นานหลายชม.โดย Burson จะไม่ค่อยร้อน  แต่ถ้าผมจะฟังเพลงให้ได้จริงจังผมจะต่อกับ แอมป์หลอด Minute EL34 push pull amp ต่อ speaker out เข้าหู He6 เสียงมาเต็มกว่า Woo audio ตัว top ที่เป็น headphone mono amp ( ผมไปนั่งฟังที่มั่นคงหลายปีก่อน)    ส่วนสายนี่ก็สำคัญมากๆครับ ต้องเส้นใหญ่จริงๆถึงจะไม่อั้น แนะนำ Norne Audio Draug 3 ถัก 8 เป็น litz ทำจาก copper ล้วน  เสียงจะธรรมชาติกว่าผสม silver/copper ผมสั่งตรงจาก Trevor เหมือนกัน ที่  http://www.norneaudio.com/litzheim/Draug-v-3-headphone-cable-occ-litz-copper-cu-aftermarket-hifiman-susvara-audeze-lcd-2-3-3f-x-xc-4-4mx-he1k-he1000-v2-norne-audio-masterpiece-focal-elear-clear-utopia-sennheiser-hd800-hd800s-sony-z1r-z7-balanced-4-pin-xlr
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

PrTv

06/03/2021 00:13:14
13
ผมว่า จขกท โชคดีมากเลยที่มีคนเคยเล่น มาบอกลายแทงแบบนี้ไม่ต้องลองผิดลองถูกเอง เพราะของพวกนี้กว่าจะรู้นี้หมดไปเป็นแสนๆ บางทียังไม่ลงตัวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

arayasg

06/03/2021 11:26:18
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - PrTv

ผมว่า จขกท โชคดีมากเลยที่มีคนเคยเล่น มาบอกลายแทงแบบนี้ไม่ต้องลองผิดลองถูกเอง เพราะของพวกนี้กว่าจะรู้นี้หมดไปเป็นแสนๆ บางทียังไม่ลงตัวเลย

จริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

arayasg

06/03/2021 11:39:12
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - chirawatf

Manhattan ผมไม่เคยลองครับ แต่จบที่ Burson Conductor 3 Reference สั่งตรงจากนี่เลยครับ https://www.bursonaudio.com/product/conductor-3/ ;;     แต่มี version ที่มี XLR output ด้วยนะครับ     ข้อดีคือไม่ต้องใช้สาย Power cord แพงๆ แค่สายแถมที่ให้มาก็เสียงดีมากแล้วครับ  ขับ He6 ได้ดีสุดแล้วในบรรดา amp หูฟังทุกตัวที่เคยใช้มา  ขับได้ 95% ไม่รู้สึกว่าขับไม่หมด เสียงแน่นทุกย่านเสียง และเสียงไม่เพี้ยน เวทีเสียงกว้าง/ลึกถ่ายทอดได้ดีมากๆ  ข้อเสียคือต้องใช้กับ MAC หรือ Window 10  เท่านั้นนะครับ (driver ไม่ support window 7) แต่ผมต่อจาก android box ผ่านสาย SPDIF ก็เสียงดีมากพอใจแล้วครับ ส่วนใหญ่ผมใช้ดูหนัง ฟัง concert ใน youtube ได้นานหลายชม.โดย Burson จะไม่ค่อยร้อน  แต่ถ้าผมจะฟังเพลงให้ได้จริงจังผมจะต่อกับ แอมป์หลอด Minute EL34 push pull amp ต่อ speaker out เข้าหู He6 เสียงมาเต็มกว่า Woo audio ตัว top ที่เป็น headphone mono amp ( ผมไปนั่งฟังที่มั่นคงหลายปีก่อน)    ส่วนสายนี่ก็สำคัญมากๆครับ ต้องเส้นใหญ่จริงๆถึงจะไม่อั้น แนะนำ Norne Audio Draug 3 ถัก 8 เป็น litz ทำจาก copper ล้วน  เสียงจะธรรมชาติกว่าผสม silver/copper ผมสั่งตรงจาก Trevor เหมือนกัน ที่  http://www.norneaudio.com/litzheim/Draug-v-3-headphone-cable-occ-litz-copper-cu-aftermarket-hifiman-susvara-audeze-lcd-2-3-3f-x-xc-4-4mx-he1k-he1000-v2-norne-audio-masterpiece-focal-elear-clear-utopia-sennheiser-hd800-hd800s-sony-z1r-z7-balanced-4-pin-xlr

1. ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับที่ช่วยแบ่งปันความรู้แบบไม่มีกั๊กเลย

2. Conductor 3XR จะให้ สายไฟ AC สเปคดีกว่า 3R ของพี่หรอครับ 

3. 3R กับ 3XR ผมดูสเปค output watt เท่ากัน ถ้าใช้กับ fz (โดยเฉพาะ he6) เราต่อ 6.3 หรือ xlr ดีกว่่าครับ?

4. Minute ผมหาเวปไม่เจอ หรือว่าคนทำแอมป์ท่านนั้นเลิกทำไปแล้วหรอครับ? พี่พอมี link มั้ยครับ

5. ขอบคุณคำแนะนำสำหรับสายครับ ผมฟัง rock น่าจะชอบเสียงหนาๆจาก cu อย่างที่มีแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

PrTv

06/03/2021 17:57:19
13

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - arayasg
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - chirawatf

Manhattan ผมไม่เคยลองครับ แต่จบที่ Burson Conductor 3 Reference สั่งตรงจากนี่เลยครับ https://www.bursonaudio.com/product/conductor-3/ ;;;     แต่มี version ที่มี XLR output ด้วยนะครับ     ข้อดีคือไม่ต้องใช้สาย Power cord แพงๆ แค่สายแถมที่ให้มาก็เสียงดีมากแล้วครับ  ขับ He6 ได้ดีสุดแล้วในบรรดา amp หูฟังทุกตัวที่เคยใช้มา  ขับได้ 95% ไม่รู้สึกว่าขับไม่หมด เสียงแน่นทุกย่านเสียง และเสียงไม่เพี้ยน เวทีเสียงกว้าง/ลึกถ่ายทอดได้ดีมากๆ  ข้อเสียคือต้องใช้กับ MAC หรือ Window 10  เท่านั้นนะครับ (driver ไม่ support window 7) แต่ผมต่อจาก android box ผ่านสาย SPDIF ก็เสียงดีมากพอใจแล้วครับ ส่วนใหญ่ผมใช้ดูหนัง ฟัง concert ใน youtube ได้นานหลายชม.โดย Burson จะไม่ค่อยร้อน  แต่ถ้าผมจะฟังเพลงให้ได้จริงจังผมจะต่อกับ แอมป์หลอด Minute EL34 push pull amp ต่อ speaker out เข้าหู He6 เสียงมาเต็มกว่า Woo audio ตัว top ที่เป็น headphone mono amp ( ผมไปนั่งฟังที่มั่นคงหลายปีก่อน)    ส่วนสายนี่ก็สำคัญมากๆครับ ต้องเส้นใหญ่จริงๆถึงจะไม่อั้น แนะนำ Norne Audio Draug 3 ถัก 8 เป็น litz ทำจาก copper ล้วน  เสียงจะธรรมชาติกว่าผสม silver/copper ผมสั่งตรงจาก Trevor เหมือนกัน ที่  http://www.norneaudio.com/litzheim/Draug-v-3-headphone-cable-occ-litz-copper-cu-aftermarket-hifiman-susvara-audeze-lcd-2-3-3f-x-xc-4-4mx-he1k-he1000-v2-norne-audio-masterpiece-focal-elear-clear-utopia-sennheiser-hd800-hd800s-sony-z1r-z7-balanced-4-pin-xlr

1. ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับที่ช่วยแบ่งปันความรู้แบบไม่มีกั๊กเลย

2. Conductor 3XR จะให้ สายไฟ AC สเปคดีกว่า 3R ของพี่หรอครับ 

3. 3R กับ 3XR ผมดูสเปค output watt เท่ากัน ถ้าใช้กับ fz (โดยเฉพาะ he6) เราต่อ 6.3 หรือ xlr ดีกว่่าครับ?

4. Minute ผมหาเวปไม่เจอ หรือว่าคนทำแอมป์ท่านนั้นเลิกทำไปแล้วหรอครับ? พี่พอมี link มั้ยครับ

5. ขอบคุณคำแนะนำสำหรับสายครับ ผมฟัง rock น่าจะชอบเสียงหนาๆจาก cu อย่างที่มีแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ

มาช่วยตอบ Minutes

แอมป์นี้ผลิตโดย SAC Thailand ครับ
http://www.sacthailand.com/CustomMade.html

จุดเด่นของเขาคือ Transformer ที่คุณภาพเยี่ยมมาก คือระดับโลก (ซึ่ง SAC ก็เป็นคน supply OEM Transformer ส่งออกหลายเจ้า) โดย Transformer ที่จุดหลักเลย ที่ชี้ว่าแอมป์หลอดจะเสียงดีหรือไม่

ปกติผม และอีกหลายๆท่านซื้อกับพี่คณิต ครับเหมือนแกไปสั่งให้ SAC ผลิต custom made เพื่อใช้กับหูฟัง

ผมเองก็มีตัวนึง (ตัวในรูป) พี่คณิตตั้งชื่อว่ารุ่นอวตาล 555 เพราะเป็นการเอา Minute 2 รุ่นมารวมกัน เป็นหลอด 300B กับ 274B จากที่ผมลองเทียบมา ไม่ว่าจะ Woo ตัว Top หรือแอมป์หูฟังนอกตัวอื่นๆ ผมยังชอบเสียงตัวนี้ที่สุด

ถ้าจะสั่งผมว่าทักพี่คณิตดีกว่าครับ ลอง search line ว่า kanit106 แล้วแอดถามแกดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

chirawatf

06/03/2021 18:00:20
2
ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้กันและกันครับ
3XR ให้สายไฟเข้าแอมป์มาเหมือนๆกันครับ  3XR ต่อกับ amp balance ได้ และสายไฟเข้า He6 เป็น 4pinXLR  แต่ minute EL34pushpull เป็น Single amp ผมเลยใช้รุ่น 3R  ก่อนหน้านี้ผมใช้ DAC AprilMusic Eximus ต่อ balance out ไปที่ Bluecircle amp (บริษัทที่เมกา) ที่เป็น amp fully balance ราคาแสนสาม เป็นแอมป์ที่ดีมาก แต่กับ He6 ผมชอบ3R+ Minute มากกว่ามากครับ   ลองโทรคุยกับคุณ กิตติพล 0819258125 SAC Thailand ดูก่อนครับ บอกว่า จิรวัฒน์ จ.อุดรธานี แนะนำมา  ปล.ข้อเสียของ Minute ตัวนี้คือร้อนมากๆๆๆ ต้องเปิดในห้องแอร์ยังไม่พอ ต้องเปิดพัดลมเป่าตลอดเวลาด้วยครับ ไม่งั้นร้อนจนวงจรไหม้ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

arayasg

07/03/2021 21:01:06
5

ขอบคุณพี่ทั้งสองท่านมากครับผม

เบื้องต้นผมติดต่อพี่คณิตแกได้แล้ว ซึ่งแกก็ช่วยประสานงาน ฝากเรื่องผมไว้ที่คุณกิตติพล โดยพรุ่งนี้ผมจะลองสอบถามไปที่ SAC ดูครับ

พี่คณิตบอกว่ารุ่นเก่าตอนนี้หมด Stock ไปแล้ว จะมีเป็น design ใหม่ ออกแบบวงจรใหม่ แต่ยังใช้หลอด 300B อยู่ ไว้ผมจะศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมดู เพราะเท่าที่อ่านมามีแต่คนชมเจ้าตัว อวตาร / EL34 มาก เหมือนเป็นดาวค้างฟ้าไปแล้ว ผมก็เลยอยากให้เจ้ารุ่นใหม่นี้เสียงไม่แพ้ไปจากรุ่นเก๋ารุ่นเดอะนี้ด้วย

ส่วนเรื่อง 3R, 3XR ไว้ผมจะลองถาม SAC ดูว่าเดี๋ยวนี้ EL PP มีทำเป็น Balance บ้างหรือยัง แล้วค่อยดูอีกที ถ้ามีทำ 4pin XLR ด้วยก็คงจะเอนไปทาง 3XR ครับผม

พูดนั่นนี่ไปเยอะ แต่คงเป็นโปรเจคภาพใหญ่ เพราะตอนนี้ที่บ้านผมเป็นตึกแถวที่ไม่มีกราวด์สำหรับปลั๊กผนังครับ คงตั้งต้นด้วยการเดินเบรกเกอร์ สายไฟ เข้าผนังแยก สำหรับชุดนี้โดยเฉพาะ แต่ที่หนักใจที่สุดคือเรื่องตอกแท่งกราวด์นี่แหล่ะครับ ด้วยความที่เป็นตึกแถว ยังไม่รู้จะตอกลงดินที่ไหน ถ้าต้องมาแย๊กพื้นที่ชั้นหนึ่ง แล้วลากสายกราวด์ขึ้นไปที่ชั้น 4 คงดูไม่จืด ... คิดไม่ตกจริงๆครับ

ยังไงก็ขอบคุณประสบการณ์ที่พี่ๆแบ่งปันให้อย่างไม่มีกั๊กอีกครั้งนะครับ ไว้ผมจะมารายงานความคืบหน้าครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

chirawatf

08/03/2021 11:22:21
2
300B ขับ He6 ไม่ไหวครับ และแนวเสียงหวานๆช้าๆ  อวตารผมไม่เคยฟัง แต่ EL34 push pull มีแต่ single amp ครับ ซึ่งผมว่าตำแหน่งเสียง เวทีเสียง ดีกว่าแอมป์ที่ออกแบบ  balance ทุกตัวที่เคยลองนะครับ มันคงยากที่จะให้วงจรเหมือนกันเป๊ะๆ ทุกอย่าง
EL34 นี่เสียงฉับไว กระฉับกระเฉง รวดเร็ว กำลังเยอะเอา He6 อยู่หมัด ฟังได้ทุกแนวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

arayasg

09/03/2021 08:23:44
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - chirawatf
300B ขับ He6 ไม่ไหวครับ และแนวเสียงหวานๆช้าๆ  อวตารผมไม่เคยฟัง แต่ EL34 push pull มีแต่ single amp ครับ ซึ่งผมว่าตำแหน่งเสียง เวทีเสียง ดีกว่าแอมป์ที่ออกแบบ  balance ทุกตัวที่เคยลองนะครับ มันคงยากที่จะให้วงจรเหมือนกันเป๊ะๆ ทุกอย่าง
EL34 นี่เสียงฉับไว กระฉับกระเฉง รวดเร็ว กำลังเยอะเอา He6 อยู่หมัด ฟังได้ทุกแนวครับ
ผมได้สอบถามไปทาง SAC แล้ว เหมือนจะมีการเปลี่ยนแปลงทางเทคนิคในปัจจุบันหลายอย่างครับ แต่ที่จริงแล้วผมตั้งใจจะตามรอยของพี่จิรวัฒน์ทุกอย่างเพราะได้ฟัง HE6 ที่เรือธงแล้วชอบมากๆ โดยเฉพาะ bass slam ในขณะที่ resolution ต่างๆ ก็ทำได้ดีมากๆ ฟังแนว progressive ได้ดีมากๆ ครับ

ถ้าเป็นไปได้ ผมขออนุญาต add facebook เพื่อสอบถาม-ขอความรู้เป็นการส่วนตัวอีกสักนิดก่อนตัดสินใจได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

chirawatf

09/03/2021 15:28:14
2

ภาพประกอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

PrTv

11/03/2021 23:55:47
13
ผมเองก็ไม่เคยใช้อวตาลกับหูที่ขับยากๆเลยครับ มีแต่ Plana Ohm ต่ำๆทั้งนั้น ผมว่าตามรอยพี่ chirawatf น่าจะชัวสุด

คิดแล้วอยากเอามาปัดฝุ่นเหมือนกัน ไมได้เปิดมานานแล้วฟังแต่ V281 หลังๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

chirawatf

12/03/2021 12:15:48
2
อวตาร ค่าเสียหายแพงมั๊ยครับ กำลังขับประมาณกี่วัตต์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

PrTv

12/03/2021 15:26:14
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - chirawatf
อวตาร ค่าเสียหายแพงมั๊ยครับ กำลังขับประมาณกี่วัตต์ครับ
ผมซื้อนานมากแล้วครับ 7 ปี+ ราคาจำไม่ค่อยได้แล้ว ตอนนี้อาจจะถูกลง ตอนนั้นจำได้ว่าใกล้ๆแสน ครับ เป็นตัวแรกที่ทำออกมา upgrade ข้างในรวมทั้งขั้วลำโพง ทุกอย่าง
พอมารวมค่าหลอด 300B+274B PsVane ที่สั่งมาเพิ่มทีหลังก็น่าจะตก 150K กว่าๆ ครับ (หลอดเล็ก 417A ไม่แพงมาก) กำลังขับก็ไม่ทราบเลยครับ (อาจจะดูว่าซื้อของแบบโง่ๆ ไม่หาข้อมูล พอดีฟังเสียงแล้วมันชอบจริงๆ เลยเอามา)

รุ่นคือ 300B C Core ครับ เพราะถ้าเรียก อวตาล K.กิติพล คงไม่รู้จัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Abyss AB-1266 TC กับ Stax Sr-009s/007mkI ต่างกันยังไงครับ"