Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่น Tidal ไม่ต้องตั้งค่า 24Bit ใน sounds setting ใช่มั่ยครับ

Thanaka

09/11/2020 11:46:14
4

Dac รองรับ 32/385khz เราไม่ต้องไม่ตั้งค่าที่ sounds setting ที่ 32bit ใช่มั่ยครับ ตั้งที่ 16/44khz พอ.......

....เพราะว่าถ้ากด ช่องบนสุดของ Tidal มันจะไม่เอาความละเอียดbit ของ Dac ...แต่จะใช้ของ Tidal ส่ง มาที่ Dac ไปลำโพงแทน

.....เพราะเมื่อผม ติ๊กหัวข้อบนสุด แล้ว ไปดูใน Sound Setting ใน คอมพิวเตอร์ มันไม่มีไฟเต็นน่ะคับ มันขึ้นเทาๆ ตรงขีดๆ ปกติ มันจะมีไฟเต้นขึ้นๆ ลงๆ ตามเพลง

ผมเข้าใจถูกมั่ยครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

09/11/2020 12:42:37
390
Tidal Master จะเป็นไฟล์ MQA ครับ ตัว Dac ที่เราใช้งานอยู่ต้องรองรับไฟล์ MQA ด้วยถึงจะได้คุณภาพเต็มที่ของไฟล์นั้น ๆ ครับ ซึ่งถ้าตัว Dac ที่ใช้เป็น MQA Full Decoder ก็ให้เลือกเปิด Passthrough MQA เพื่อให้ Dac ของเราทำการถอด MQA ทั้งหมดครับ แต่ถ้า Dac ที่ใช้ เป็น MQA Renderer ให้ปิด Passthrough MQA ให้โปรแกรม Tidal Decode ให้ และ Dac จะ Renderer ในขั้นตอนสุดท้ายครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Thanaka

09/11/2020 13:23:17
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
Tidal Master จะเป็นไฟล์ MQA ครับ ตัว Dac ที่เราใช้งานอยู่ต้องรองรับไฟล์ MQA ด้วยถึงจะได้คุณภาพเต็มที่ของไฟล์นั้น ๆ ครับ ซึ่งถ้าตัว Dac ที่ใช้เป็น MQA Full Decoder ก็ให้เลือกเปิด Passthrough MQA เพื่อให้ Dac ของเราทำการถอด MQA ทั้งหมดครับ แต่ถ้า Dac ที่ใช้ เป็น MQA Renderer ให้ปิด Passthrough MQA ให้โปรแกรม Tidal Decode ให้ และ Dac จะ Renderer ในขั้นตอนสุดท้ายครับ 
ช่อง use exclusive mode ถ้าเราติ๊ก เราไม่ต้องตั้งค่า sound setting ในคอมเราใช่มั่ยครับ ..Tidal ตั้งค่าให้เลย ผมเข้าใจถูกมั่ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เปา เรือธง

09/11/2020 14:16:47
390
ใช่ครับผม ติ๊ก Exclusive Mode ไว้ด้วยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปริพล

26/06/2022 11:27:47
มีใครเคยใช้ smsl m400 ไหม อยากรู้ว่าน่าเล่นไหม

หยิกหู 0
"เล่น Tidal ไม่ต้องตั้งค่า 24Bit ใน sounds setting ใช่มั่ยครับ"