Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

op amp BB2604ap vs BB627Au เสียงต่างกันยังไงครับ

Thanaka

08/11/2020 13:55:29
4
แนะนำตัวไหนครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

09/11/2020 08:51:36
6

- OPA2604AP เบอร์นี้เป็นแบบ Dual Opamp นะครับ เสียงแนวอบอุ่นคล้ายแอมป์หลอดรู้สึกถึงฮาโมนิคของเสียงที่เป็นธรรมชาติ เสียงกลางเด่นมีมวลเป็นธรรมชาติมีความกังวานฟังแล้วเพราะ เบสหนานุ่ม แหลมไม่ทอดยาวแต่หางเสียงก็เป็นประกาย แรงปะทะปานกลาง โดยรวมออกแนวผ่อนคลายฟังได้ทั้งวัน สมัยก่อนผมชอบเบอร์นี้มากฟังแล้วไม่จิกหูครับ

- OPA627BP เบอร์นี้เป็นแบบ Single นะครับ แต่ตัวที่ลงท้ายด้วย AU จะเป็นตัวถังแบบเล็กส่วนตัวผมไม่เคยฟัง AU แต่คิดว่าน่าจะมาแนวเดียวกับ AP, BP แต่อาจจะมีรายละเอียดปลีกย่อยแตกต่างกันนิดหน่อย 627 เสียงจะแนวขึงขังจริงจังกว่า 2604 ถ้าเคยใช้หูฟัง HD650+แอมป์ที่ขับมันหมด ผมอธิบายสั้นๆว่าเสียงมันแนวนั้นเลยครับ เสียงแหลมชัดเจนแต่ไม่ทอดยาว เสียงกลางเด่นมากคมชัดและอิ่มหนา เบสมีทั้งมวลและความหนักแน่น แรงปะทะเด็ดขาดกว่า ให้ความสมจริงและเป็นสามมิติที่ดีกว่า 2604 มากครับ

แนะนำตัวไหน..? ต้องถามว่าพื้นฐานเครื่องคุณเสียงเป็นยังไง แล้วอยากเสริมตรงไหนมากกว่าครับ อยากได้ความสมจริงก็ไป 627 หรืออยากได้ความนุ่มนวลผ่อนคลายฟังได้ทั้งวันก็ 2604 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

09/11/2020 08:55:33
6
แต่สิ่งหนึงที่ต้องบอกไว้ก่อนนะครับ 2 เบอร์นี้ใส่แทนกันไม่ได้นะครับ ตัวหนึ่ง Dual อีกตัว Single คุณต้องดูที่เครื่องก่อนนะครับว่าใช้ Opamp Dual หรือ Single เพราะถ้าซื้อมาผิดประเภทเดี๋ยวจะเสียเงินฟรีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Thanaka

09/11/2020 11:00:58
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Peerasak

แต่สิ่งหนึงที่ต้องบอกไว้ก่อนนะครับ 2 เบอร์นี้ใส่แทนกันไม่ได้นะครับ ตัวหนึ่ง Dual อีกตัว Single คุณต้องดูที่เครื่องก่อนนะครับว่าใช้ Opamp Dual หรือ Single เพราะถ้าซื้อมาผิดประเภทเดี๋ยวจะเสียเงินฟรีนะครับ

2604 ของผมไม่มีบากครึ่งวงกลมซ้าย...มีวงกลมเล็กๆ ด้านซ้ายแทน ไม่รู้ว่สของปลอมมั่ยครับ..แล้วใส่ของปลอม ม dac จะพังมั่ยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerasak

10/11/2020 09:18:57
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Thanaka

2604 ของผมไม่มีบากครึ่งวงกลมซ้าย...มีวงกลมเล็กๆ ด้านซ้ายแทน ไม่รู้ว่สของปลอมมั่ยครับ..แล้วใส่ของปลอม ม dac จะพังมั่ยครับ

บากครึ่งวงกลม หรือจุดวงกลม ใช้บอกตำแหน่งขาของ opamp ครับ

ดูจากคลิ๊ปนี้ได้เลยครับ

ส่วนปลอมหรือเปล่าผมไม่แน่ใจนะครับของที่ผมมีเป็นล็อตเก่าสิบกว่าปีแล้ว ของคุณน่าจะเป็นล็อตใหม่กว่าผมเขาอาจจะเปลี่ยนสัญญลักษณ์ที่บอกขาก็ได้ครับ 

ปกติ opamp ปลอมถ้าเป็นเบอร์เดียวกับของแท้ตำแหน่งขาจะเหมือนกับของแท้จึงสามารถใส่ด้วยกันได้ เรื่องพังจึงไม่น่าจะเป็นปัญหา แต่ที่เป็นปัญหาคือถ้าของเดิมเป็น Dual แต่ดันเอาแบบ Single มาใส่ อันนี้อาจจะพังได้ครับ

ต้องถามก่อนว่าเบอร์เดิมติดเครื่องคือเบอร์อะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

10/11/2020 10:02:04
412
เมื่อก่อนเล่น cmoy ก็เล่นกับ opamp
สนุกดีครับ
ส่วนเบอร์ 627 ก็แอมป์หมูหวานในตำนานครับ
เคยลองบางเบอร์ที่มีตัวถังเหล็ก
ผมว่าเสียงดีกว่าแบบธรรมดานะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"op amp BB2604ap vs BB627Au เสียงต่างกันยังไงครับ"