Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากมีห้องเก็บเสียงครับ

มารสเด้

19/10/2020 04:02:42
อยากเอาโฮมเธียเตอร์มาฟังในห้องคนเดียวครับ แต่บ้านเป็นบ้านไม้ แค่เปิดเพลงเบาๆ กระจกหน้าต่างก็สะเทือนแล้ว(เป็นพนังไม้บางๆ) ถ้าติดโฟมเก็บเสียงไว้เต็มพนังห้อง 
จะช่วยเก็บเสียงได้มากน้อยแค่ไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Prevent

19/10/2020 06:02:34
47
ถ้าขนาดนั้นหูฟังคือทางออกครับ ยิ่งฟังคนเดียวยิ่งเหมาะไปอีก งบในการทำห้องนี้ ได้หูฟัง ระดับนึงเลย ยิ่งถ้าเล่นกับคอมนี้ พวกชาวการ์ด(dac) ของทางคอมพวกสายเกมส์ปรับได้เยอะอยู่ครับ หรือถ้าไม่คิดอะไรมาก พวกหูฟังไร้สาย ของสายเกมส์ไปเลยก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

19/10/2020 07:33:08
โฟมไม่ช่วยเก็บเสียงครับ ต้องทำผนัง 2 ชั้นและติดประตูกั้นเสียงงบเบื้องต้นก็น่าจะสักแสนนึงครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

19/10/2020 09:54:50
1,866
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - ตามนั้น
โฟมไม่ช่วยเก็บเสียงครับ ต้องทำผนัง 2 ชั้นและติดประตูกั้นเสียงงบเบื้องต้นก็น่าจะสักแสนนึงครับ
จริงครับ ต่อให้อัดฟองน้ำซับเสียงมากๆก็เก็บไม่หมด ซึ่งเสียงก็จะอึดอัดอีก(มัน dead เกินไป)
จะกั้นเสียงออกจากห้องต้องทำผนัง(ยิปซั่ม)กั้นอย่างที่บอก และถ้าจะให้อยู่จริงๆต้องเป็น 2 ชั้น ช่องว่างอุดด้วยใยสังเคราะห์อีกที
เพราะการกั้นเสียงออกกับการซับเสียงมันเป็นคนละเรื่องเดียวกันแม้จะเกี่ยวกัน
หูฟังคงเป็นทางเลือกที่เหมาะสมสำหรับปัจจุบัน ยิ่งจุดประสงค์การฟังคือเป็นโฮมเธียร์เตอร์ที่ต้องมีเปิดอัดดังๆด้วยแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerasak

19/10/2020 11:42:54
6
ลองปรึกษาร้านนี้ครับผมเคยถามเรื่องประตูกั้นเสียงเจอราคาเข้าไปเกือบ 5 หมื่นตั้งหลักแทบไม่ทัน 555 แต่ถ้างบไหวลองดูครับ 
https://www.facebook.com/ZenAcousticFanPage/

http://www.zen-acoustic.com/?fbclid=IwAR2Ciq8hYL_ydpSf3WwFLf_o-wOLFfDS5fPOEEz6C7VU7qzZQyqAvyMNE9s
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

EAZY-E

24/10/2020 11:52:25
0
ใช้หูฟังมาสักพักแล้วครับ ฟังไม่กี่เพลงหูก็ล้าแล้ว. ชอบลำโพงที่คลื่นมันกระแทกหน้านี้แหละ แต่ไปศึกษาดูแล้ว จะทำห้องเก็บเสียง สู้ราคาไม่ไหว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

LosInBlue

25/10/2020 09:52:46
116
ปรึกษาช่างที่รับทำ ห้องเก็บเสียงสำหรับฟังเพลง ห้องเก็บเสียงสำหรับ Studio

บางเจ้าเหมาแค่ 2 หมื่นกว่าๆครับ ติดพนังยิปซั่ม 2 ชั้น พร้อมอัดโฟมกันเสียงตรงโครงเหล็กเว้นช่องว่างระหว่างผนัง + หน้าต่างสองชั้นกันเสียง + ประตูกันเสียง (แบบถูกๆทำเองหลักสอง-สามพัน) + กันเสียงฝ้า (ถ้าจำเป็น)

บางเจ้าก็หลัก 5 หมื่นครับ แต่ถ้าจ้างช่างเฉพาะทาง สำหรับทำห้องกันเสียงจริงๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

LosInBlue

25/10/2020 10:04:55
116
ปล. ถ้าเป็นบ้านเดี่ยวแบบเก่า ผนังอิฐมอญดีๆ นี่ก็แทบจะไม่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนแล้วล่ะครับ

บ้านแบบใหม่ คอนโดใหม่ออกแบบมา ผนังบางเกิน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

26/10/2020 22:34:57
4,290
ทำห้องเก็บเสียงกับบ้านไม้ เป็นอะไรที่ยากมากครับ เพราะการตั้งคร่าวไม้ 2 ชุด และต้องเสริมวัสดุซับเสียงไว้ภายในทั้งสองฝั่ง และยังต้องเก็บเสียงในส่วนที่เป็นฝ้าและพื้นอีก ปัญหาของชุดโฮมคือความถี่ต่ำครับ ยิ่งเป็นบ้านไม้ โอกาสที่คลื่่นเสียงจะแผ่ไปทั้งบ้านนี่เยอะมาก

ยังไงต้องคิดให้ถี่ถ้วนนิดนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

27/10/2020 05:01:10
1,866
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นายมั่นคง
ทำห้องเก็บเสียงกับบ้านไม้ เป็นอะไรที่ยากมากครับ เพราะการตั้งคร่าวไม้ 2 ชุด และต้องเสริมวัสดุซับเสียงไว้ภายในทั้งสองฝั่ง และยังต้องเก็บเสียงในส่วนที่เป็นฝ้าและพื้นอีก ปัญหาของชุดโฮมคือความถี่ต่ำครับ ยิ่งเป็นบ้านไม้ โอกาสที่คลื่่นเสียงจะแผ่ไปทั้งบ้านนี่เยอะมาก

ยังไงต้องคิดให้ถี่ถ้วนนิดนึงครับ
อย่างที่เฮียว่าเลยครับ ต่อให้ทำผนังกั้น แต่ผลจากโครงสร้างบ้านโดยรวม เสียงมันยังส่งผ่านไปด้านบน(เพดาน) และล่าง(พื้น)ได้ง่ายกว่าบ้านปูนเยอะครับ ถ้าอยู่ชั้นล่างก็ลดปัญหาไปดานนึง แล้วเก็บเสียงยากกว่าบ้านปูนไม่ใช่น้อย  ที่ว่าต้องคิดให้ถี่ถ้วนนึ่ไม่ได้พูดเล่นๆเลยครับ ที่จริงมันไม่ยาก ถ้างบไม่อั้น =__=  อย่าคิดว่ากั้นผนังรอบด้านแล้วจะกันเสียงอยู่

เบื้องต้นอยากแนะให้หา KOSS Ksc35 มาลองใช้(หรือลองฟัง)ดูครับ ถ้าใส่ถูกวิธี มันเป็นหูฟังที่ใส่สบายที่สุดแล้ว คือเหมือนไม่ได้ใส่  แล้วถ้าเป็นไปได้ หาซับเล็กๆลูกนึงต่อแล้ววางมันใกล้ๆตัว(อย่าเพิ่งซื้อนะครับ หายืมมาฃองฟังให้ได้ก่อน)...วิธีนี้มันเป็นการหลอกตัวเองในเบื้องต้นครับ คือถ้าฟังเป็น(ต่อให้ฟังไม่เป็น อยู่ไปสักพักจะเรียนรู้เองได้ว่า) จะรู้ว่าเรื่องเฟสของเสียงมันไม่ได้ แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก เอามันส์อย่างเดียว นี่เป็นวิธีแก้อยากที่ทำได้ไว้ที่สุดครับ ถถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากมีห้องเก็บเสียงครับ"