Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[ขอคำแนะนำ] เช็ต DAC/AMP + หูฟังสาย Rock/Metal

Omniknight33

11/09/2020 12:27:47
คือตอนนี้ผมกำลังใช้ ตัวหูฟัง Grado GR10e คู่กับ iBasso DX50 (เก่าแก่ดึกดำบรรพ์มาก)อยู่ แล้วทีนี้ เจ้าตัว DX50 มันเริ่มงอแง ใกล้จะพังเต็มทีละ
เลย อยากจะหา เช็ตตัวใหม่ทั้ง DAC/AMP และหูฟัง

คือผม ฟังเพลง ค่อนข้างจะหลากหลาย เกือบๆทุกแนวเลย แต่จะเน้นหนักไปทาง ร็อค/เมทัล

ตอนนี้กำลังเล็งไปที่ iBasso DX 220 ใช้คู่กับเจ้าหูฟังคู่กายที่มีอยู่คือ Grado GR10e

แต่เนื่องจากตามอ่านเรื่องหูฟังกับสาย 2.5 balanced กับ 4.4 balanced จึงเกิดความอยากได้อยากลองขึ้นมา แต่ไม่รู้จะไปเริ่มที่ตัวไหนค่ายไหนดี จึงอยากจะขอคำแนะนำจะเพื่อนๆหูเทพทั้งหลาย

สรุป
1. หา DAC/AMP ใช้ฟังได้หลายๆแนว แต่เน้น  ร็อค/เมทัล ราคา ไม่เกิน 40,000
2. หูฟัง 2.5 balanced หรือ 4.4 balanced ที่ใช้คู่กับ DAC/AMP ตัวข้างบนได้ ไม่เกิน 20,000 

ปล. 1.ผมอยู่ Hamburg จำไม่สามารถไปลองที่ร้านเฮียได้
ปล. 2.มีใครรู้จักร้านหูฟังดีๆที่ Hamburg แนะนำด้วยไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

11/09/2020 12:45:34
390
แนะนำให้ลองเข้ามาฟังเครื่องเล่นตัว Fiio M15 ดูครับ ราคาอยู่ในงบฟังสนุกหนักแน่น เบสมันส์ กีตาร์สดทีเดียวครับ จับคู่กับหูฟังของ Sony M7 ก็ได้ครับ ราคาตอนนี้ลดลงมาเยอะแล้ว มี Balanced 4.4 มาให้ในกล่องเลย 

หรือ จะลองฟังเทียบระหว่าง Fiio M15 กับ Kann Alpha รุ่นใหม่ของ AK ที่เพิ่งเปิดตัวดูก่อนก็ได้ครับ ราคาเกินงบไปแต่น่าลองครับ เพราะเป็นรุ่นที่ฟังร็อคได้มันส์มาก เสียงกลางชัดสะอาด เบสอิมแพคดี สปีดรวดเร็วฉากหลังนิ่งสงัดมากครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[ขอคำแนะนำ] เช็ต DAC/AMP + หูฟังสาย Rock/Metal"