Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียงพื้นหลังไม่ค่อยสงัด

Thanaka

29/08/2020 22:49:20
4
เป็นยังไงน่ะครับ พอมีตัวอย่างให้ฟั้งมั่ยครับ 
เพิ่งฟังเพลง แบบ hi res ไม่มีประสพการณ์ อยากฟังเสียงต่างๆ ออก น่ะครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

29/08/2020 22:57:36
4,290
เสียงพื้นหลังหรือฉากหลังสงัด มักจะขึ้นกับอุปกรณ์ที่มีค่า noise floor ต่ำ ถ้าค่าตัวนี้ต่ำมากๆ จะทำให้เสียงตัวโน้ตดนตรีแต่ละตัวมีความชัดเจนขึ้น เหมือนมันผุดลอยขึ้นมา หรือจะเรียกว่าฉากหลังมืดหรือ Blackness ก็ได้ครับ  ไฟล์ hires ที่เป็นออดิโอไฟล์ส่วนมากบันทึกดีจนฟังออกอยู่แล้วครับ

ฉากหลังมืดขึ้นอยู่กับ dap หรือ แอมป์ ซึ่งส่วนมากจะเกี่ยวกับภาคขยายเป็นส่วนใหญ่ พวกวงจรคลาสเอที่ให้ความเพี้ยนต่ำมากๆ จะสังเกตุเรื่อง noise floor ได้ดีกว่าประเภทอื่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Thanaka

29/08/2020 23:12:10
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง
เสียงพื้นหลังหรือฉากหลังสงัด มักจะขึ้นกับอุปกรณ์ที่มีค่า noise floor ต่ำ ถ้าค่าตัวนี้ต่ำมากๆ จะทำให้เสียงตัวโน้ตดนตรีแต่ละตัวมีความชัดเจนขึ้น เหมือนมันผุดลอยขึ้นมา หรือจะเรียกว่าฉากหลังมืดหรือ Blackness ก็ได้ครับ  ไฟล์ hires ที่เป็นออดิโอไฟล์ส่วนมากบันทึกดีจนฟังออกอยู่แล้วครับ

ฉากหลังมืดขึ้นอยู่กับ dap หรือ แอมป์ ซึ่งส่วนมากจะเกี่ยวกับภาคขยายเป็นส่วนใหญ่ พวกวงจรคลาสเอที่ให้ความเพี้ยนต่ำมากๆ จะสังเกตุเรื่อง noise floor ได้ดีกว่าประเภทอื่นครับ
ขอบคุณครับ คือผมฟังลำโพงActive Speaker ไม่เปิดเพลง ไม่ต่อสาย usb ...เอาหูแนบลำโพงก่มีเสียงซ่าเบาๆ อาการแบบนี้เรียกว่าไม่สงัดใช่มั่ยครับ 
ผมซื้อปลั๊กกรองไฟ เครื่องกรองไฟ Clef Pure Power4 แล้วเอาปลั๊กลำโพงต่อ จะช่วยเรื่องเสียงซ่าภายในลำโพงมั่ยครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

29/08/2020 23:20:08
4,290
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Thanaka
ขอบคุณครับ คือผมฟังลำโพงActive Speaker ไม่เปิดเพลง ไม่ต่อสาย usb ...เอาหูแนบลำโพงก่มีเสียงซ่าเบาๆ อาการแบบนี้เรียกว่าไม่สงัดใช่มั่ยครับ 
ผมซื้อปลั๊กกรองไฟ เครื่องกรองไฟ Clef Pure Power4 แล้วเอาปลั๊กลำโพงต่อ จะช่วยเรื่องเสียงซ่าภายในลำโพงมั่ยครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าพวกลำโพง Active โอกาสที่จะขจัดเรื่อง noise floor ให้ต่ำๆนี่ยากมากครับ อาการที่เงี่ยหูแล้วได้ยิน อันนั้นคือเสียง Hiss จากเครื่องครับ เป็น noise อย่างหนึ่งที่เกิดจากการแปลงพลังงานไฟฟ้ามาขยายในส่วนของลำโพง  ซื้อเครื่องกรองไฟไม่หายครับ เพราะสิ่งที่ได้ยินจากการเงี่ยหูไม่มีเครื่องกรองตัวไหนช่วยได้ เพราะนั่นคือข้อจำกัดของแอมป์ที่ถูกติดตั้งมากับลำโพงครับ

สรุปคือ ผมมั่นใจว่าช่วยไม่ได้นะครับ เพราะภาคแอมป์ที่ติดมากับลำโพงคุณภาพไม่สูงพอที่เครื่องกรองจะช่วยได้ครับ มีอีกวิธีคือทดลองเอาลำโพงไปทดสอบจริงๆกับเครื่องกรองก็ได้อีกเช่นกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

30/08/2020 06:52:37
ซื้อเครื่องกรองไฟมาใสสิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

10/09/2020 10:48:08