Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลำโพงมี​เสียงแตก​ข้างขวา​ข้างเดียว​

Toto

25/08/2020 21:32:22
0

ลำโพง​มี​เสียงแตก​ข้างขวา​ข้างเดียว​แต่​พอ​ฟัง​ไป​สักหน่อย​มัน​ก็​หา​ยครับ​ เป็น​ตอน​เปิด​เครื่อง​ฟัง​ใหม่​ๆ​ตลอด​ บาง​ครั้ง​ก็​นาน​ บางครั้ง​ก็​ไม่นาน​ ก็​หา​ยครับ​ (ลอง​สลับ​สาย​ลำโพง, ลำโพง, สายไฟแล้วก็​ยัง​เป็น​ที่​ข้างขวา​ครับ)​ ควรเช็คตรงจุดไหนครับ
ต้มทาง : บูลทูล xduoo​ xq-50​pro
Amp​ : NAD C340
ลำโพง : Mission lx2
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Prevent

25/08/2020 23:01:21
47
ลองต่อตรงดูครับ ว่ายังมีอาการไหม ผมมีเจอบ้าง แต่ก็ไม่ได้ใช้ลำโพงมีราคาสูงอะไร ผมนิยามว่ามันงงcode ว่าจะใช้อะไรยังไง(อันนี้คิดขึ้นเองครับ) ถ้าเป็นอาการแบบเดียวกัน ผมตัดต่อไหม่ บางทีก็หลายทีหน่อยครับ ไม่ก็แพร์ไหม่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

คนส่งปลาะเล

25/08/2020 23:39:17
อาจจะเป็นที่ภาคขยายของแอมป์​อาจจะมีปัญหา​ครับ
อาจจะเป็นตัว​ C​ เก็บ​ประจุบางตัวเริ่มเสื่อม​ เริ่มเปิดแรกๆ​ อาจจะมีการขยายตัว​ ทำให้ได้ยินเสียงผิดปรกติดังกล่าว
อาจจะต้องส่งช่างเพื่อทำการรีแคปใหม่ครับ
ค่าใช้จ่ายไม่แพง​ (ถ้าเป็น​กรณี​นี้)
แต่สิ่งที่ต้องทำคือ​ ถ้าเปลี่ยนตัว​ C​ แล้ว​ ควรเปลี่ยนทั้ง​ 2​ แชนเนล​ เพราะอีกข้าง​ อาจจะเสื่อมเมื่อไรก็ได้
อีกอย่าง​ ถ้าเปลี่ยนทั้ง​ 2​ ฝั่ง​ เสียงที่ออกมา​ จะยังคงเท่ากันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

25/08/2020 23:56:14
4,290
จากที่เล่ามา กลายเป็นเดายากเพราะว่าปกติอาการแบบนี้ จะเป็นเพราะ C มันเก่า และเก็บไฟไม่ค่อยได้ พอเปิดเครื่องใหม่ๆ C เหมือนปั๊มน้ำ คือเร่งปั๊มน้ำเข้าเก็บในแท๊งค์น้ำ พอปั๊มน้ำเต็มอาการเสียงแตกก็หายไปหลังจากเปิดไปได้ซักพัก (อาจจะนานหรืออาจจะแป๊บเดียว) หรือบางทีการกดสวิทช์ปิดแล้วเปิดใหม่ทันทีก็พอช่วยได้

แต่บอกว่าสลับสายลำโพงแล้วยังแตกที่ข้างขวา พอแจ้งมาแบบนี้แสดงว่าอาจจะไม่ใช่ที่ภาคขยายแล้วครับ ถ้ายังไงยังอยู่ข้างเดิม น่าจะเป็นที่ปลายทางคือลำโพง แต่ลำโพงถ้าเสียมันไม่เสียแบบที่เล่ามา คือถ้าแตกหรือพร่า ทำยังไงก็ได้ยินตลอดครับ และไม่มีทางหาย

มีวิธีทดสอบอีกวิธี คือหาลำโพงอีกซัก 1 คุ่(ถ้ามี มาเปิดกับแอมป์ชุดนี้) ถ้าเสียงไม่แตกแสดงว่าเป็นที่ลำโพง อาจจะเป็นครอสโอเวอร์ของลำโพงแล้วครับ หรือลองหาแอมป์อีกตัวมาลองเปิดกับลำโพงครับ พวกนี้ต้องลองไล่ดู อาการแบบนี้ไม่เกี่ยวกับสายลำโพงหรือสายไฟ จะเป็นที่ภาคขยายกับลำโพง

แต่มีอีกกรณีนึงคือตัว dac แต่ที่บอกมาใช้บลูทูธ ซึ่งก็ไม่น่าจะเป็นอาการแบบนี้เช่นกันครับ เพราะที่เล่ามาลองสลับสายลำโพงแล้วแต่ไม่ย้ายข้าง ยังคงอยู่ข้างขวานั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Toto

26/08/2020 10:00:33
0
ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านด้วยนะครับ วันนี้ผมลองตั้งใจสลับสายลำโพงหลังแอมป์ แล้วลองฟังอีกทีครับ เสียงแตกย้ายไปลำโพงซ้ายครับ สาเหตุน่าจะมาจากช่อง input สายลำโพงขวา ของแอมป์ครับ ทีนี้สาเหตุน่าเช็คส่วนใหนของแอมป์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

คนส่งปลาทะเล​

26/08/2020 10:32:17
แบบนี้สรุป​เป็น​ที่แอมป์​เเน่นอนครับ
ยกไปให้ช่างที่ซ่อมเฉพาะทางดูครับ
อาจจะเปนที่​ C​ ภาคขยาย​
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Toto

26/08/2020 11:18:33
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - คนส่งปลาทะเล​

แบบนี้สรุป​เป็น​ที่แอมป์​เเน่นอนครับ
ยกไปให้ช่างที่ซ่อมเฉพาะทางดูครับ
อาจจะเปนที่​ C​ ภาคขยาย​

คงถึงเวลาแล้วสินะ ขอบคุณมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

26/08/2020 22:54:08
4,290
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Toto
ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านด้วยนะครับ วันนี้ผมลองตั้งใจสลับสายลำโพงหลังแอมป์ แล้วลองฟังอีกทีครับ เสียงแตกย้ายไปลำโพงซ้ายครับ สาเหตุน่าจะมาจากช่อง input สายลำโพงขวา ของแอมป์ครับ ทีนี้สาเหตุน่าเช็คส่วนใหนของแอมป์ครับ
ถ้าย้ายข้างก็เกิดจากแอมป์ครับ เอาแอมป์ไปซ่อมหรือทำการรีแคปได้เลย พวกแอมป์ NAD ลองเสิชชื่อช่างลีครับ ผมแนะนำไว้แล้ว แกชำนาญงานภาคขยาย ทำได้ทุกอาการครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Toto

01/09/2020 17:01:02
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Toto
ถ้าย้ายข้างก็เกิดจากแอมป์ครับ เอาแอมป์ไปซ่อมหรือทำการรีแคปได้เลย พวกแอมป์ NAD ลองเสิชชื่อช่างลีครับ ผมแนะนำไว้แล้ว แกชำนาญงานภาคขยาย ทำได้ทุกอาการครับ^^
ไปหาช่างลีตามลายแทงของเฮียเลยครับ ตอนนี้แอมป์คืนชีพแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

01/09/2020 23:35:58
4,290
ถ้าเป็นส่วนของภาคขยาย ช่างลีเคลียร์จบแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ลำโพงมี​เสียงแตก​ข้างขวา​ข้างเดียว​"