Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เครื่องเล่น DAP ที่ใช้ชิฟระดับเรือธงใช้เป็น source ให้กับเครื่องเสียงบ้านได้ดีเท่าเครื่อง streaming DAC

Poe Th

22/07/2020 16:38:00
0
รบกวนสอบถามเครื่อง DAP แบบพกพาที่ใช้ชิฟระดับเรือธง เช่น A&K SP2000, A&K SE200, FiiO M15 หรือ iBasso dx220 ถ้าเราใช้เป็น player source ให้กับเครื่องเสียงบ้าน คือ ต่อ line out เข้า amp หรือ integrated amp จะดีเท่า player ที่เป็นเครื่องเสียงบ้านโดยเฉพาะไหมครับ เช่น พวกกล่อง streaming DAC ที่กำลังเป็นที่นิยม เท่าที่เห็น spec ก็จะใช้ชิฟ DAC คล้ายกัน เช่น AK9944 หรือ ES9068 ซึ่งเครื่อง DAP พกพาเองอาจจะไม่ต้องไปลงทุนในส่วนของสายไฟ AC ต่างๆ ด้วย เน้นสาย 3.5 to RCA ดีๆ อย่างเดียว หรือเครื่อง player แบบตั้งโต๊ะมีข้อดีและได้เปรียบ DAP แบบพกพาอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Paopop

22/07/2020 17:13:41
45
ในทางปฏิบัติ ข้อได้เปรียบหนักๆของชุดตั้งโต๊ะเลยคือ ไม่ต้องชาร์จแบตครับ ต่อสายไฟ สายสัญญาณจบเลย

และ เรื่องของจำนวนหน่วยความจำที่ส่วนใหญ่ ใช้ HDD ทั้งประเภท internal และ external (ทั้ง SSD หรือจานหมุน) ที่ราคาต่อความจุถูกกว่า micro sd card ที่ใช้กับ DAP ครับ

ส่วนเรื่องทางเทคนิคอย่าง เช่น impedence ขาเข้า-ขาออก ความแตกต่างของส่วนประกอบอีเลคโทรนิคภายใน

เครื่องตั้งโต๊ะกับ DAP รวมไปถึงการระบายความร้อนของอุปกรณ์ รอพี่ๆที่เชี่ยวชาญมาตอบครับ

*ผมเองก็เป็นคนนึงที่เคยคิดจะใช้ DAP ต่อกับ integrated amp ครับ

แต่ล้มเลิกความคิดไปเพราะ เรื่องต้องมานั่งชาร์จไฟอยู่เรื่องนี้หล่ะครับ เพราะผมฟังทีฟังนาน

บางทีแบตอ่อนก็ต้องชาร์จขัดอารมณ์ไปอีกครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

22/07/2020 17:19:28
ชุดตั้งโต๊ะใช้ไฟบ้านมีgroundชุดพกพาใช้แบตไม่มีgroundเอามาfeaturingกันมีสิทธิเจอground loopได้ง่ายๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Peerasak

22/07/2020 19:44:54
6
เท่าที่เคยลอง DX80 เทียบกับ DAC ตั้งโต๊ะ

DX80 ได้สงัดกว่าเและให้เนื้อเสียงที่เนียนพราะใช้แบตแต่พอแบตอ่อนเสียงจะไม่ดี

ส่วน DAC ตั้งโต๊ะจะให้ไดนามิคที่เปิดโล่งดีกว่าทุกย่าน แต่เสียงไม่เนียนเท่าครับ

จากที่ลองสามารถใช้ DAP กับชุดตั้งโต๊ะหรือเครื่องเสียงบ้านได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เครื่องเล่น DAP ที่ใช้ชิฟระดับเรือธงใช้เป็น source ให้กับเครื่องเสียงบ้านได้ดีเท่าเครื่อง streaming DAC"