Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ย่ายเบสของหู ฟูลไซส์แบบเปิด

ผู้เริ่มต้น

25/06/2020 09:21:49
จากที่อ่านรีวิวจากหลาย ๆ ร้าน และรีวิวหลาย ๆ ท่านมา จะบอกเหมือนกันหมดว่าหูฟังประเภทนี้เบสมันบาง อยากรู้ว่ามันบางขนาดไหน สมมุติแบ่งเบสเป็นสามระดับใหญ่ ๆ คือ เบสมวลเยอะสำหรับพวกชอบเบส เบสปานกลางแบบให้ความสมดุลสำหรับคนชอบเพลงหลายแนว และเบสน้อยสำหรับคนไม่ชอบเบส คืออยากรู้ว่ามันบางถึงขั้นอยู่ในโซนน้อยเลยรึเปล่า(ยกตัวอย่างakg k245 K701) 
/
ผมเคยฟัง grado ตัว80 ก็รู้สึกว่าเบสเยอะและกระแทกกระทั้นพอสมควร ฟังแล้วเหนื่อยๆ
ปกติฟังเพลงหลายแนวตั้งแต่เมทัล(ไม่ได้ฟังบ่อย) จนถึงคราสสิก เพลงไหนเพราะก็ฟังหมด  ไม่ได้ชอบเบสเยอะ แต่เคยฟังหูที่เน้นเสียงแหลม เบสน้อยๆ แล้วรายละเอียดเบสมันหายไป 
/
อยากได้หูฟูลไซส์ที่ฟังได้ทุกแนว แต่เผอิญชอบเสียงโปร่ง ๆ ในอินเอียร์ที่ใช้อยู่ ซึ่งใคร ๆ ก็บอกว่าฟูลไซส์แบบเปิดให้มิติที่ดีกว่า สมจริงกว่า ให้ความรู้สึกใกล้เคียงกับลำโพง เลยอยากเล่นฟูลไซส์มัก ๆ แต่ถ้าเบสมันบางเกินก็อาจต้องคิดหนัก 
/
ปล. ขอความเห็นจากหูฟังแบบเปิดเป็นหลักนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผู้เริ่มต้น

25/06/2020 09:22:32
ย่านครับ ย่าน 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

chiw

25/06/2020 09:58:47
24
เทียบ hd599 กับ 1am2

เบสจาก 599 ให้แรงปะทะและเนื้อเบสที่น้อยกว่า1am2 แต่รายละเอียดในด้านตัวโน๊ตก็มีมาครบ

ถ้าลองหาอะไรมาปิดตะแกรงของ hd599 แรงปะทะและเนื้อของเบสก็จะเพิ่มขึ้นฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pockethifi

25/06/2020 10:19:46
161

k701 ให้เสียงที่บาลานซ์ดีนะครับ ผมใช้อยู่ ใช้แผ่นแอมป์หูฟังนะครับ

เล่นกับเพลงโหด เบสหนัก มันก็หนักตามเพลง

เล่นกับเพลงที่โชว์เสียงร้อง ก็กลมกล่อมดี เบสไม่เยอะ เสียงคนเด่น

อีกอย่าง หูฟังที่มีอยู่ ถ้าเบสมากไปเราก็ปรับที่เครื่องเล่นให้ลดเบสลดลงก็ได้ครับ อย่าง ipod หรือ มือถือก็มี eq ให้ลองปรับดู  หูฟังโซนี่ที่ใช้ทิ้งขว้างซื้อมาถูกๆ ก็เบสล้นมากจนกลบเสียงกลาง  กลายเป็นกลางทึบๆ เวลาใช้กับ ipod ผมก็จะไปเลือก bass reduce ในส่วนของการปรับเสียง  ก็ให้บาลานซ์เสียงที่พอดีได้ครับ  แต่ของถูก เสียงร้องจะไม่ค่อยใส ไม่ค่อยทอดยาวแบบหูราคาสูงกว่า 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ponytail

25/06/2020 10:37:53
      701 เบสมีความชัดเจนอยู่นะครับ แต่จะควบแน่นและมีขนาดค่อนข้างเล็ก กระแทกกระทั้นไม่มากและเก็บตัวได้ไว จริงๆต้องบอกว่าทั้งแหลม กลาง เบส เลยล่ะ ทั้ง 3 ย่านจะควบแน่นชัดเจนและมีขนาดไม่ใหญ่มาก และเพราะมันควบแน่นชัดเจนเลยทำให้เวทีดูกว้างขวางและโปร่ง ชิ้นดนตรีไม่ชิดกันมาก ไม่มีย่านไหนที่ฟังแล้วรู้สึกว่ามีการบูสขึ้นมาเป็นพิเศษ ให้เนื้อเสียงที่ดีเลย โดยรวมๆฟังค่อนข้างสบายอยู่ครับ 
     701 นี้ผมเคยครอบครองตั้งแต่สมัยผลิตใหม่ๆที่ออสเตรีย เลขบนข้างหูยังหลักพันอยู่เลยครับ ต่อฟังกับแอมป์ burson รุ่นแรกๆเลยสมัยโลโก้ยังเป็นวงกลม ตอนนี้ขายกินไปหมดแล้วครับ ไปใช้อินเอียร์แทน เสียงที่บรรยายมาคือเสียงที่อยู่ในความทรงจำนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

โลปิตาล

25/06/2020 11:25:40
96
แยกก่อนระหว่างเบสบางกับเบสลงไม่ลึกนะครับ
กราโด้เท่าที่ใช้แล้วดูย่านกราฟมา ชอบบูสช่วงupper bassครับเสียงที่ได้มันเลยกระแทก ปริมาณเยอะ แต่ถ้าฟังพวกที่เบสลึกๆอย่างกลองทิมพานี มันจะไม่ค่อยรู้สึกว่าลงลึกมาก
ในบรรดากราโด้ฟองน้ำเล็ก ps500e น่าจะให้เบสที่มีคุณภาพที่สุดครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Peerasak

25/06/2020 12:35:00
6
แล้วแต่รุ่นต้องว่าเป็นรุ่นๆไปครับ ไม่เกี่ยวเลยว่าแบบ open จะต้องเบสน้อยมันอยู่ที่การออกแบบและจูนเสียงสามารถทำได้หมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

misson07

25/06/2020 13:02:48
140
หูฟังเปิดจะมี extension (ไม่ใช่ปริมาณการบูสของย่านเบสนะครับ) ของเบสที่จำกัดครับ เพราะมันไม่มีซีล โดยเฉพาะตัวที่เป็น driver dynamic ลงไปได้ไม่ลึกก็ roll off เเล้ว

ผมมี Focal Utopia กับ Hd800s ผมบอกได้เลยว่าเบสลงไม่ลึกเท่าหูฟังที่มี ซีลเเบบ iem ตัวดีๆเเน่นอน

ส่วนถ้าอยากได้เบสที่ลึกในหูฟังเปิดต้องเป็นไดเวอร์ planar ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

misson07

25/06/2020 13:07:34
140
เสริมนิดนึง ถึงเบสจะไม่ลึก เเต่หูฟังเปิดก็จูนให้เบสเยอะได้นะครับ เเต่มันจะไปกองอยู่เเถวๆ upper bass กับ mid bass ซึ่งถ้าเยอะไปมันจะบวมๆ เค้าเลยไม่ค่อยไปเน้นกัน เเต่ต่อให้บูสตรงนั้นมาเยอะยังไง ถ้าฟังเทียบกะตัวที่ลงลึกๆมันก็ชัดครับว่า roll off 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ผู้เริ่มต้น

25/06/2020 14:54:01
ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ ได้รู้มากขึ้นเยอะเลยครับ 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เรามาทำไรแถวนี้

25/06/2020 17:51:51
ผมใช้ Hifiman HE400 กับ Schitt Mjolnir เบสรุนแรงดุดัน และลงลึกมากครับ ถ้าอยากได้เบสก็ไปทาง Planar เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MaxxIE

25/06/2020 22:18:34
107
หูฟังแบบเปิด  แบบปิด  ไม่เกี่ยวกับเบสบางไม่บางเลยครับ

Grado SR325e ยังให้เบสแบบน้ำท่วมทุ่งได้เลยครับ

แต่สิ่งที่หาได้ยากจากแบบเปิดคือ เสียงย่าน Deepbass ครับ  แต่ถ้าตั้งใจฟังในที่เงียบๆก็ยังได้ยินอยู่บ้างครับ

ผมเชื่อว่าน้อยคนครับที่จะมานั่งฟังจับสังเกตุเสียงย่าน Deepbass ครับ เพราะโดยธรรมชาติของเสียงย่านนี้มันฟังได้ยินยากอยู่แล้ว

สำหรับผมชอบเบสพอดีๆ กระชับ หัวโน๊ตชัดๆ มากกว่าครับ  Deepออกเยอะมากเกินไปมันบวม กับอุ้ยอ้าย  ฟังแล้วรำคาญ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

26/06/2020 00:23:26
4,290
ลองหาเวลาไปฟัง Hifiman DEVA ครับ
เจ้า deva ภาพโดยรวมน่าจะเป็นในอุดมคติที่ว่า ผมชอบมากเพราะว่ามันให้ความโปร่ง ช่องไฟเยี่ยม ปลายแหลมครบถ้วน และพอมาฟังเสียงตั้งแต่กลาง กลางต่ำ จนถึงเสียงต่ำ ผมว่าเสียงต่ำนั้นให้มาแบบเหลือๆแล้วครับ ไม่ขาดแน่นอน แต่ไม่ได้ตุบตับหรือล้นออกมา deep bass อาจจะไม่ต่ำเหมือนตัวแรงค่ายอื่นๆ

แต่ผมว่าโทนเสียงน่าจะใกล้เคียงกับที่อยากได้ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

มงคลชัย

26/06/2020 03:57:52
6
แนวเสียงที่คุณอยากได้ ผมว่าน่าไป(ลองฟัง) Hifiman Deva ดูนะครับ ลองฟังก่อนครับ อย่าเพิ่งซื้อ ถุกใจค่อยซื้อ
โดยส่วนตัว ที่เขาพูดกันว่าเบสบางๆ ผมว่ามันแล้วแต่เพลงนะครับ เพลงโชว์เบส มันก็หนาดีสิครับ แต่บางเพลง
บันทึกเสียงมา แนวเพลงเขาต้องการแบบ กระเดื่องมันนำนิดๆ จะให้เสียงเบส ดึ๋ง ดึ๋ดๆๆ ก็คงไม่ใช่ ซึ่งมันก็ขึ้นอยู่กับ
ลักษณะของเพลงด้วยว่า โปรดิวเซอร์ต้องการถ่ายทอดเพลงไปในทิศทางแบบไหน เพราะเสียงเพลงคือ ศิลปะ ครับ

แต่ถ้าบอกว่า *ย่านเสียงต่ำ โดยส่วนตัวผม ไม่เคยเล่นฟูลไซส์แบบ open เลยครับ ผมเล่นแต่แบบ close ด้วยไลฟ์สไตล์
ของผมที่ไม่สามารถเล่นแบบ open ได้ครับ ที่จริงเรื่องนี้สำคัญมากนะครับก่อนจะซื้อหูฟัง เราควรเลือกก่อนว่า ตัวเรามี
ไลฟ์สไตล์เป็นแบบไหน เช่น บางท่านชอบพกพา ก็เล่น อินเอียร์ เอียร์บัด ไป ครับ เพราะถ้าซื้อมาไม่ถูกกับลักษณะที่ใช้
มันจะไม่คุ้มค่าเอาเสียเลยครับ เปรียบเสมือนเอาเงินโยนลงไปในน้ำเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

LosInBlue

26/06/2020 09:53:52
116
Hifiman Deva อาจจะเป็นหูฟังตัวเดียวในร้าน ที่ยังเหลืออยู่ไปถึงในอีก 10~20 ปีข้างหน้าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ผมว่านะ

26/06/2020 10:00:18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - LosInBlue
Hifiman Deva อาจจะเป็นหูฟังตัวเดียวในร้าน ที่ยังเหลืออยู่ไปถึงในอีก 10~20 ปีข้างหน้าครับ 555
อย่าลืม koss ksc35 ด้วยนะคร๊าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

champshaga

26/06/2020 10:32:31
10
Hifiman Susvara+Woo WA33 ครับ เป็นเซ็ท Endgame ของฟูลไซ้ + ตั้งโต้ะ ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

มงคลชัย

26/06/2020 22:02:44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - champshaga

Hifiman Susvara+Woo WA33 ครับ เป็นเซ็ท Endgame ของฟูลไซ้ + ตั้งโต้ะ ล่ะครับ

Woo นี่คือแอมป์ในฝัััน ของผมเลย แต่ตอนนี้ทนใช้ Aune ไปปก่อน อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

tnv

27/06/2020 01:13:07
0
หูแบบเปิดหรอปิดไม่เกี่ยวกับเรื่องเบสจะบางหรือไม่นะครับ แล้วแต่หูฟังเลยว่าทำมาแนวเสียงยังไง ที่หูฟังแบบเปิดต่างจากแบบปิดส่วนมากจะเป็นเรื่องเวทีเสียงที่จะทำให้ฟังแล้วกว้างกว่า ซึ่งอาจจะทำให้รู้สึกว่าเบสมันเบาบางลงไป แต่ก็ไม่เสมอไป เพราะหูปิดเวทีเสียงกว้างๆก็มี หูเปิดเวทีเสียงแคบๆมันก็มี

ว่าด้วยเรื่องเบส แยกออกง่ายๆคือปริมาณกับคุณภาพ ซึ่งส่วนมากมันไม่ค่อยไปด้วยกันหรอก เพราะเบสล้นไปมันไม่ใช่เบสที่คุณภาพดีแน่ๆ ทีนี้คนส่วนมากเนี่ยจะตัดสินใจเรื่องเบสเป็นอันดับต้นๆเลย ว่าเบสนั้นถูกใจเรารึเปล่า ผมก็เป็น ถ้าเบสถูกใจแล้วค่อยไปพิจารณาด้านอื่นๆต่อ เช่นเสียงร้องเป็นไง เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งใสแค่ไหน ซึ่งทุกคนจะมีความชอบเบสในแบบของตัวเองครับ บางคนชอบเบสหนักๆเยอะๆ บางคนชอบเบสไม่ใหญ่แต่เก็บตัวช้า บางคนก็ชอบมาเร็วเคลมเร็วแบบอิมแพคตุบตับๆ แต่ละหูจะมีคาแรคเตอร์ของมันอยู่ อันนี้ลองแล้วถูกใจหูไหนไปอันนั้นได้เลยครับ ความชอบมาก่อนเสมออยู่แล้ว

ทีนี้มาว่ากันเรื่องคุณภาพ เบสที่ผมว่ามีคุณภาพดีคือสามารถถ่ายทอดเสียงที่แท้จริงออกมาได้ตรง ไม่มีการบูสมากเกินไป จังหวะไหนลงลึกต้องลงได้ จังหวะไหนมวลมากก็ต้องมาเยอะแบบคุมอยู่ จังหวะไหนเร็วๆรัวๆก็ต้องยิงแล้วจบไม่มียาน ซึ่งส่วนมากก็จะเป็นพวกหู Monitor หรือ Reference จ๋าๆ ซึ่งปกติไม่ค่อยถูกจริตคนทั่วไปนักหรอก เพราะมันฟังผ่านๆแล้วมันไม่เด่นไม่โดน ไม่ก็ไปนู้นพวก Hi-end ทั้งหลาย

ผมแนะนำ ถ้าเปิดใจลองหู Reference หรือพวกหูที่เสียงบาลานซ์ดูครับ ทำใจไว้หน่อยนะว่าเพลงที่เราๆเคยฟังว่ามันมันส์หนักหนา มันอาจจะไม่ได้มันส์ขนาดนั้นก็ได้ 555 ในทางกลับกันหลายๆเพลงที่เราเคยฟังผ่านๆอาจจะพบเสียงที่ซ่อนอยู่ พบความพิถีพิถันของคนทำเพลงที่เราไม่เคยรู้มาก่อน

สุดท้ายแล้ว ผมแนะนำลอง LCD-1 ดูครับ(หน้าม้า) เพราะผมได้มาแบบไม่ได้ลองฟังมาก่อน ทำให้ค้นพบแนวเสียงที่ก้าวผ่านความชอบไปมองที่คุณภาพเสียงแทน แล้วก็พวก Hifiman งบไม่เกินหมื่นกลางๆก็ดีหลายตัวครับทั้ง Deva, HE400s, Sundara หรือพวกหู Planar อื่นๆในงบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ผู้เริ่มต้น

27/06/2020 07:38:40
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นมากเลยครับ คือ ผมตามอ่านรีวิวและหมกมุ่นมาก ๆ 555 ได้อ่านแต่ละความเห็นแล้ว ก็เลยตัดสินใจไปซื้อหน้าร้านดีกว่า จนได้ไปลองที่ร้าน ปรากฏว่าจบที่หูฟังมอนิเตอร์ ถูกจริตที่สุดแล้ว โดยเริ่มต้นที่ ATH ตัวเริ่มต้น ๆ ก่อน เพราะอยากไปลงทุนกับแอมป์ในอนาคต (อันไกล) ด้วย ตอนนี้ต้องต่อตรงผ่านแดคหางหนูไปก่อน  
ได้ลอง Deva ที่ร้านแล้วครับเฮีย แต่ไม่รู้เพราะฟังผ่านบลูทูธ (AAC) ด้วยรึเปล่า เลยยังไม่ถูกใจมิติเสียงเท่าไหร่ครับ แต่เนื้อเสียงมาเต็ม ๆ ฟินมาก ><  
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Peerasak

27/06/2020 08:10:10
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - ผู้เริ่มต้น

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นมากเลยครับ คือ ผมตามอ่านรีวิวและหมกมุ่นมาก ๆ 555 ได้อ่านแต่ละความเห็นแล้ว ก็เลยตัดสินใจไปซื้อหน้าร้านดีกว่า จนได้ไปลองที่ร้าน ปรากฏว่าจบที่หูฟังมอนิเตอร์ ถูกจริตที่สุดแล้ว โดยเริ่มต้นที่ ATH ตัวเริ่มต้น ๆ ก่อน เพราะอยากไปลงทุนกับแอมป์ในอนาคต (อันไกล) ด้วย ตอนนี้ต้องต่อตรงผ่านแดคหางหนูไปก่อน  
ได้ลอง Deva ที่ร้านแล้วครับเฮีย แต่ไม่รู้เพราะฟังผ่านบลูทูธ (AAC) ด้วยรึเปล่า เลยยังไม่ถูกใจมิติเสียงเท่าไหร่ครับ แต่เนื้อเสียงมาเต็ม ๆ ฟินมาก ><  

ไปโดน ATH รุ่นไหนมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ผมว่านะ

27/06/2020 09:31:45
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - champshaga

Susvara = 235,000
WA33 = 340,000
รวม = 575,000
ราคานี้ยังไม่ End Game ครับ
เพราะยังไม่มี Player + DAC + สายไฟ + สายสัญญาณ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

champshaga

27/06/2020 10:19:32
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - ผมว่านะ

เพราะยังไม่มี Player + DAC + สายไฟ + สายสัญญาณ 55
Player นี่ใช้ Activo CT10 ได้ไหมเนี่ย 555

ผมถามต่อนิดนึงครับ Player ที่เหมาะกับ เซ็ท เทพเจ้านี้ คือต้องเป็น Player แบบไหนเหรอครับถึงสามารถเข้าคู่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ตามนั้น

27/06/2020 11:26:43
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - champshaga

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - ผมว่านะ

Player นี่ใช้ Activo CT10 ได้ไหมเนี่ย 555

ผมถามต่อนิดนึงครับ Player ที่เหมาะกับ เซ็ท เทพเจ้านี้ คือต้องเป็น Player แบบไหนเหรอครับถึงสามารถเข้าคู่ได้

เอาจริงๆใช้dapหรือมือถือหลักพันเป็นtransporterก็พอได้อยู่นะขอแค่ส่งdigitalไปเข้าdacแต่dacที่คู่ควรกับชุดนี้คงต้องระดับdcs bartok ring dacหรือไม่ก็msb discrete dacขึ้นไปแต่ถ้าได้msb select dac2+2mono select powerbaseก็น่าจะเหมาะสุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ผู้เริ่มต้น

27/06/2020 17:56:16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - Peerasak

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - ผู้เริ่มต้น

ไปโดน ATH รุ่นไหนมาครับ

M40X ครับ
พึ่งไปโดนมาหมาด ๆ น้ำยังหยดติ๋ง ๆ จากกระเป๋าตังค์อยู่เลยครับ ^^

ได้แกะกล่องนั่งฟังก็ฟินแล้วครับ แต่ขับจากไอโฟนผ่านแดคหางหนูยังไม่ไหวจริง ๆ เลยขอลองเจ้าแอมป์จิ๋ว(ในเว็บดูใหญ่เกิ๊น) A3 ฟินยิ่งกว่า หาเรื่องเสียเงินแท้ ๆ กำลังลังเลว่าจะเลือก Fiio A3 หรือ Q1M2 ดี มีใครให้คำแนะนำได้ไหมครับ 
ปล. ยังไม่มีงบเหลือ ๆ มากพอจะไปตัวสูง(จริงจัง) มากครับ กำลังค่อย ๆ เติบโต :)

หยิกหู 0
"ย่ายเบสของหู ฟูลไซส์แบบเปิด"