Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปัญหาหูฟัง Sony wf-1000xm3 เมื่อเชื่อมต่อกับ PC แล้วไม่ได้ยินเสียง

สิริกร

21/06/2020 14:28:18
0
เมื่อนำหูฟัง sony wf-1000xm3 ซึ่งเป็น Bluetooth Versio 5.0 มาเชื่อมต่อกับโน้ตบุ๊ค (Bluetooth LMP Version 5.1 หรือเท่ากับ Bluetooth version 3.0 + HS, ASUS BT-270) พบว่าการใช้งานของหูฟังใน 3-4 ครั้งแรก เสียงก็ดังปกติดี แต่เมื่อเชื่อมต่อครั้งถัดไป พบว่าเสียงเบาลงแทบไม่ได้ยิน หรือบางครั้งก็ไม่ได้ยิน เลยลองเสิร์ชหาวิธีแก้หลายวิธี ลอง reset หูฟังหลายครั้งอาการก็หาย แต่พอใช้ไปได้ซักพัก ก็กลับมาเป็นอีก ลองปิด Handsfree telephony แต่ก็ยังไม่หาย ลองตั้งค่า Registry ก็ไม่หาย อยากทราบว่าเป็นเพราะ version ของ Bluetooth เก่าไป หรือว่าเป็นกับสเปคของโน้ตบุ๊ค หรือเป็นกับตัวหูฟังเองคะ (แต่เวลาเชื่อมกับโทรศัพท์ก็ไม่มีปัญหา) หรือมาจากสาเหตุอื่นคะ รบกวนสอบถามวิธีแก้ปัญหาค่า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

21/06/2020 16:23:52
390
ลองดูที่เมนู Audio Playback ก่อนครับว่ามันเลือกเป็น Microphone อยู่รึเปล่า เพราะบางที windows จะไปจับเป็นไมค์ให้อัตโนมัติครับ ให้เลือกเปลี่ยนเป็น Audio แทนครับ อาจจะไม่ได้ใช้ชื่อนี้เป๊ะ ๆ ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีไม่ได้อยู่หน้าคอมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สิริกร

23/06/2020 19:24:00
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
ลองดูที่เมนู Audio Playback ก่อนครับว่ามันเลือกเป็น Microphone อยู่รึเปล่า เพราะบางที windows จะไปจับเป็นไมค์ให้อัตโนมัติครับ ให้เลือกเปลี่ยนเป็น Audio แทนครับ อาจจะไม่ได้ใช้ชื่อนี้เป๊ะ ๆ ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีไม่ได้อยู่หน้าคอมครับ 
ทำเรียบร้อยค่ะ ใช้ไปซักพัก ซัก 4–5 ครั้ง อยู่ดีๆ เสียงก็เบาลงเหมือนเดิมค่ะ T T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Kittisak Lohumnuaykul

25/06/2020 21:31:12
0
remove ตัวเก่าออกก่อนครับ แล้ว restart PC 1 ครั้ง หลังจากนั้น add ใหม่ รับรองใช้ได้ครับ ผมประสลปัญหาการใช้งานหลายครั้งแล้ว เหมือนเปลี่ยน Program Zoom, Microsoft team ไปๆมาๆ แล้ว Driver ไม่เหมาะกับ โปรแกรมหรือเปล่าไม่รู้ครับ เวลาเลือก match bluetooth ให้เลือกเป็นรูป หูฟังนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สิริกร

04/07/2020 18:28:46
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Kittisak Lohumnuaykul
remove ตัวเก่าออกก่อนครับ แล้ว restart PC 1 ครั้ง หลังจากนั้น add ใหม่ รับรองใช้ได้ครับ ผมประสลปัญหาการใช้งานหลายครั้งแล้ว เหมือนเปลี่ยน Program Zoom, Microsoft team ไปๆมาๆ แล้ว Driver ไม่เหมาะกับ โปรแกรมหรือเปล่าไม่รู้ครับ เวลาเลือก match bluetooth ให้เลือกเป็นรูป หูฟังนะครับ

ขอบคุณมากๆ นะคะ ใช้โปรแกรมเหล่านั้นเหมือนกันค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สิริกร

05/07/2020 14:47:11
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Kittisak Lohumnuaykul

พึ่งแก้ปัญหาได้ค่ะ โดยไป disable absolute sound volume โดยการแก้ไข registry ค่ะ
ทำตามเว็บด้านล่างเลยค่ะ ถ้าไม่มี key folders ก็สร้างเพิ่มได้เลยค่ะ เสียงจะกลับมาดังปกติเลยค่า ^ ^
https://winaero.com/blog/enable-or-disable-bluetooth-absolute-volume-in-windows-10/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanaka

16/02/2021 00:59:40
4
มีวิธีแก้ปัญหา รับโทรศัพท์ เวลาคุยไม่ชัดมั่ยครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปัญหาหูฟัง Sony wf-1000xm3 เมื่อเชื่อมต่อกับ PC แล้วไม่ได้ยินเสียง"