Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่องเสียบ S/PDIF Out มันคือช่องอะไรครับ

oniwabang

30/05/2020 10:31:35
0
แล้วจะมีช่องอยู่ไม่ห่างกันคือ R/L อันนี้เข้าใจว่าเรา OUT โดยใช้สาย RCA ไปเข้าหลัง AMP ที่เป็น RCA ผมจึงสงสัยว่าแล้วช่อง S/PDIF Out มันคืออะไร ?

ถ้าให้ผมเดาคือการต่อจาก MINI ไป MINI หรือ MINI ไป RCA  ถูกไหมครับ ? ถ้าแบบนั้นข้อแตกต่างของการต่อ OUT ออกจากสองช่องนี้คืออะไร 

สมมุติถ้าเรามี แอมป์ตั้งโต๊ะอยู่แล้ว มี DAC ที่มีช่องเสียบดังกล่าว เราเอาสาย mini to rca ของเราเสียบเข้า S/PDIF Out มาเข้า amp ตั้งโต๊ะเราแบบนี้ได้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

oniwabang

30/05/2020 10:48:44
0
อันนี้ละครับที่ผมอ่านมาแล้วแต่งง S/PDIF เชื่อต่อแบบดิจิตัลล้วนระยะสั้น หมายความว่าสัญญาณ out ออกจากช่องนี้ เป็นดิจิตอลแล้วมันไม่ถูกถอดรหัสจาก DAC ก่อนที่จะเข้า amp เหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

30/05/2020 11:04:48
มันคือช่องdigital outแบบcoaxialต้องไปเข้าdacเท่านั้นต่อเข้าampไม่ได้เพราะยังไม่ได้แปลงเป็นanalog
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

oniwabang

30/05/2020 11:08:23
0

ผมเลยค้นคว้าเพราะอ่านไม่เข้าใจไปเจอ
https://www.munkonggadget.com/ContentHome/content_2926.html
แปลว่า เพลงเข้ามาใน DAC ตัวหนึ่ง แล้วถูกอ่านให้เป็น 1000001 ช่อง  S/PDIF เป็นช่อง ดิจิตัลแปลว่ามันยังไม่ถูกทำให้เป็นอนาล็อค ก็คือส่งสัญญาณตัวนี้ไปเข้าภาคปรีแอมป์ของแอมป์ตั้งโต๊ะแทนเพื่อแปลงเป็นอนาล็อคใช่ไหมครับ 

ส่วน RCA คือมันผ่านตัวปรีแอมใน DAC แล้วไปเข้าแอมป์ตั้งโต๊ะอีกทีแบบนั้นปะครับโดยที่มันไปขายต่อในวงจรขยายสัญญานของแอมป์ตั้งโต๊ะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

oniwabang

30/05/2020 11:09:12
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ตามนั้น
มันคือช่องdigital outแบบcoaxialต้องไปเข้าdacเท่านั้นต่อเข้าampไม่ได้เพราะยังไม่ได้แปลงเป็นanalog
อ๋อเข้าใจและครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

oniwabang

30/05/2020 11:31:01
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ตามนั้น
coax กับ coaxial คืออันเดียวกันปะครับ ผมเดินกลับไปดู amp พกพาผมซึ่งเป็นแอมป์อย่างเดียวไม่มีภาค DAC ใช้มาเป็นปีทำไมมันต่อเข้าแอมป์ได้อะ ต่อแบบ mini to mini และช่อง coax ถ้าเสียบหูฟังมันจะดังมาก ซึ่งแบบนี้มันได้นะและผมเพิ่งซื้อสาย mini to rca ต่อออกจากช่องนี้ไป rca เข้า amp ตั้งโต๊ะ มันก็ฟังได้นะ เลยทำให้งง

ช่อง S/PDIF อยู่บน dac แล้ว out ออกไปเข้า dac อีกตัวทำแบบนี้คุณภาพเสียงจะดีขึ้นเหรอครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ตามนั้น

30/05/2020 11:49:43
coaxialมีทั้งdigitalและanalogอย่างrcaก็เป็นcoaxiaแบบanaloglถ้าdacมีspdif inก็แปลงเป็นanalog outได้แต่ถ้าdacมีช่องspdif outก็แสดงว่ามันbypassสัญญาณdigitalไปเข้าdacตัวอื่นได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

deenteE

27/09/2024 07:02:04
Diabetologia 35 77 79, 1992 https://enhanceyourlife.mom/>buy priligy 60 mg Antibodies directed against vasopressin cells have been found in patients with idiopathic central DI; however, these antibodies have also been found in patients with Langerhans cell histiocytosis LCH or germinomas, which indicates that this finding can not be considered a reliable marker of autoimmune etiology in central DI
หยิกหู 0
"ช่องเสียบ S/PDIF Out มันคือช่องอะไรครับ"