Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลำโพง Active เสียบปลั้กทิ้งไว้มันร้อนจี๋เลยนี่ปกติไหมครับ

ทิวา

12/05/2020 20:32:34
พอดีเพิ่งซื้อ active 2.0 มาตัวนึงเสียบปลั๊กทิ้งไว้ไปทำงานไม่ได้เปิดเพลงตอนเย็นกลับมาจับด้านหลังดูร้อนๆแหะทั้งๆที่ไม่ได้เปิดเพลงเลยแบบนี้ปกติไหมครับ จะให้เสียบสายเข้าออกทุกครั้งก็กระไรอยู่ ด้านหลังเสียบปลั้ก usb ไว้ฟังคอม กับ opt ไว้กับทีวี แค่นี้เองครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

12/05/2020 20:51:54
6
ถ้าลำโพงตัวนั้นใช้หม้อแปลงถือว่าปกติครับ เพราะหม้อแปลงจะทำงานตลอดเวลาถ้าไม่ดึงปลั๊กออกแถมยังเปลืองไฟด้วยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ทิวา

12/05/2020 21:36:04
พอดีไปได้ klipsch R51pmที่ลดราคามาครับ ด้านหลังเป็นประมาณนี้ครับไม่รู้หม้อแปลงมันอยู่ในลำโพงด้วยรึเปล่า
https://www.picz.in.th/image/klipsch-r-51-back.UJv6Xz
ด้านหลังเหมือนเป็นแผ่นเหล็กเลยยิ่งทำให้รู้สึกร้อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Peerasak

12/05/2020 22:15:45
6
อาจจะมีหม้อแปลงครับ น่าจะปกติ ตรงแผนโลหะนั้นเขาใช้ระบายความร้อนอุปกรณ์ข้างใน ลำโพงคอมของผมก็เป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

12/05/2020 22:35:17
4,290
ปกติลำโพง Active จะมีวงจรและแอมป์ไว้อยู่ข้างใดข้างหนึ่ง ตรงส่วนนั้นจะเป็นภาคขยายและจะมีครีบระบายความร้อน หรือไม่ก็จะระบายความร้อนผ่านแผ่นเหล็กที่ทำเป็นแป้นติดตั้งปุ่มหรือสวิทช์ครับ ถ้าเสียบไฟทิ้งไว้(แต่ไม่เปิดลำโพง) ไฟที่หม้อแปลงจะมีอุณหภูมิอุ่น (ไม่ร้อนครับ แค่อุ่นๆ)

แต่ถ้าเวลาเปิดเพลงฟัง ถ้าเปิดดังและเปิดติดกันนานๆ โอกาสที่แผงระบายความร้อนจะอุ่นมากกว่าปกติถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่ถ้าใช้คำว่าร้อนจี๋ หมายถึงเอามือจับแล้วสะดุ้ง แต่ถ้าเอามือแนบลงไปแล้วรู้สึกอุ่นหรือร้อนบ้าง แบบนี้ปกติครับ

แต่ถ้าไม่เปิดฟังเลย มันไม่ได้ใช้กระแสไฟไปเลี้ยงวงจรตลอดเวลาเหมือนพวกแอมป์คลาสเอ ซึ่งถ้าไม่ใช้งานเครื่องไม่ควรร้อนครับ แต่เอามือจับจะรู้สึกว่าอุ่นนิดเดียวจริงๆ ซึ่งถ้ารู้สึกร้อนมาก ถือว่าผิดปกติครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ทิวา

13/05/2020 07:13:33
ขอบคุณมากครับสบายใจละ เมื่อกี้ลองไปจับดูแค่อุ่นๆอาจเป็นเพราะตอนแรกอากาศในห้องร้อนด้วยเลยรู้สึกร้อนกว่าปกติ กระจ่างเลยครับผม
หยิกหู 0
"ลำโพง Active เสียบปลั้กทิ้งไว้มันร้อนจี๋เลยนี่ปกติไหมครับ"