Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

MQA กับ DSD อันใหนเสียงดีกว่ากัน

Joke_bbl

10/05/2020 21:20:03
18
พอดีกำลังจะ up DAC เป็น ตัวที่เล่น DSD แต่เล่น MQA ไม่ได้ ไม่ทราบว่าFile ไหนเล่นเพลงเสียงดีกว่ากับ DAC เก่าเป็น Dragonfly black เล่น MQA ได้ แต่เล่น DSD ไม่ได้ จะ Up เป็น
Marantz HD Dac 1 เล่น DSD ได้ แต่เล่น MQA ไม่ได้ เทียบเสียงกันแล้วสองตัวนี้อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

10/05/2020 21:44:28
dsdเสียงดีกว่าmqa
dacตั้งโต๊ะเสียงดีกว่าแมงปอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Joke_bbl

10/05/2020 22:54:03
18
เอา marantz มาเล่น MQA เสียงดีกว่า Dragonfly เล่น MQA มั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

10/05/2020 23:02:25
ถ้าdacไม่รองรับmqaก็เล่นmqaได้สูงสุดที่24/96แต่เอาdacจิ๋วไปเทียบคุณภาพเสียงกับชุดตั้งโต๊ะไม่ได้อยู่แล้วมวยคนละรุ่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

11/05/2020 10:52:45
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Joke_bbl

เอา marantz มาเล่น MQA เสียงดีกว่า Dragonfly เล่น MQA มั้ย

ต้องมีทั้ง2ตัวใช้ให้เหมาะกับงาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Jni

11/05/2020 11:30:30
Mqa flac รุกเร้า
Dsd ช้า laidback ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

slazhx

11/05/2020 14:52:30
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Jni
ขอถามเป็นความรู้ได้มั้ยครับ การที่เพลงเดียวกัน, system ใช้ฟังชุดเดียวกัน แต่ต่างกันที่ประเภทไฟล์และความสามารถในการถอดรหัส จะส่งผลให้เกิดความ รุกเร้า หรือ laidback ที่ต่างกันจากอะไรหรอครับ ... 

ขอบคุณมากครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Jni

12/05/2020 10:00:36
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - slazhx

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Jni
ขอถามเป็นความรู้ได้มั้ยครับ การที่เพลงเดียวกัน, system ใช้ฟังชุดเดียวกัน แต่ต่างกันที่ประเภทไฟล์และความสามารถในการถอดรหัส จะส่งผลให้เกิดความ รุกเร้า หรือ laidback ที่ต่างกันจากอะไรหรอครับ ... 

ขอบคุณมากครับผม

ผมไม่แน่ใจเรื่อง technical ครับ จากที่เคยอ่านผ่านๆ file flac 44.1 คือมี 44100 samplings ส่วน dsd 64 มี 2.8 ล้าน samplings เมื่อเครื่องนำมาแปลมันเลยละเอียดกว่ามั้งครับ

ส่วนเรื่องกาาฟัง จาก ปสก ผมไม่เคยซื้อ files native dsd เลยครับ ฟังจากการ pcm upsampling ตลอด เสียงที่ได้ยินจาก dsd เลยรู้สึกว่ามันช้าครับ ถ้าชอบความคม ชัด สดใส ผมว่า pcm เป็นต่อครัับ ถ้้ ถ้าจะให้นิยาม ผมว่่่ dsd มันไปทางเสียง warm ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

phong

12/05/2020 12:38:10
ปัญหาที่พบคือเราหาไฟล์ dsd แท้ๆ ได้ยาก ที่มีแจกฟรีก็ไม่กี่เพลง นอกจากลงทุนซื้อเพลงที่เป็นไฟล์ dsd ซึ่งก็มีให้เลือกน้อยมาก
ต่างจาก flac หรือ ฟอร์แมทอื่น ที่ยังหาซื้อได้ง่ายหน่อย สำหรับ ไฟล์ mqa แท้ ผมว่ายังหาไม่ได้ง่ายนัก

ในทางเทคนิค dsd แท้ ย่อมได้รายละเอียดที่ดีกว่าแน่ แต่ที่เราฟังกันส่วนใหญ่ไฟล์ระดับ wav หรือ flac หรืออื่นๆ ถ้าฟังแบบไม่จับผิดก็ให้ความเพลิดเพลินเราได้เพียงพอแล้วล่ะครับ

ผมไม่นับที่แปลงไฟล์กันเองจากแผ่นซีดีนะครับ
เท่าที่สังเกตไฟล์ความละเอียดสูงผมมักจะพบว่าเสียงเบากว่าที่ความละเอียดต่ำกว่า ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นเป็นหรือไม่ กับที่หูผมพอจะรับรู้ได้ คือ เนื้อเสียงมีรายละเอียดในช่วงต่างๆ ที่ดีกว่า แต่ไม่มั่นใจว่ามันจะมีผลในเรื่องอื่นๆ หรือไม่ อันนี้คงต้องให้ผู้ชำนาญมาช่วยตอบอีกทีนะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

โลปิตาล

12/05/2020 15:31:19
96
เท่าที่อ่านหลักการแล้วส่วนตัวผมชอบMQAมากกว่านะ และคิดว่าค่ายจัดจำหน่ายน่าจะทำmqaมาเป็นตัวเลือกจำหน่ายแทนhiresได้แล้ว เพราะขี้หมูขี้หมายังไงก็เล่นให้เป็นlosslessได้ 

แต่นั่นแหละครับหายากพอกันจะเสี่ยงไปซื้อบนonkyoก็เสียวโดนลบยูสเซอร์
คิดว่าmarantzสองรุ่นตั้งโต้ะ(dac-1/amp-1)มันออกมานานแล้วมั้งครับ เดี๋ยวรุ่นใหม่มาก็น่าจะรับmqaได้แล้วมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Nichaiwat

12/05/2020 16:01:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - โลปิตาล

เท่าที่อ่านหลักการแล้วส่วนตัวผมชอบMQAมากกว่านะ และคิดว่าค่ายจัดจำหน่ายน่าจะทำmqaมาเป็นตัวเลือกจำหน่ายแทนhiresได้แล้ว เพราะขี้หมูขี้หมายังไงก็เล่นให้เป็นlosslessได้ 

แต่นั่นแหละครับหายากพอกันจะเสี่ยงไปซื้อบนonkyoก็เสียวโดนลบยูสเซอร์
คิดว่าmarantzสองรุ่นตั้งโต้ะ(dac-1/amp-1)มันออกมานานแล้วมั้งครับ เดี๋ยวรุ่นใหม่มาก็น่าจะรับmqaได้แล้วมั้ง

มีโดนลบด้วยหรือท่าน  ว่าจะย้ายmora ไปอนเคียวอยูู่เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

โลปิตาล

12/05/2020 16:16:47
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Nichaiwat
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - โลปิตาล

มีโดนลบด้วยหรือท่าน  ว่าจะย้ายmora ไปอนเคียวอยูู่เลย
ผมอ่านจากทู้เก่าๆในนี้แหละครับ ว่าOnkyoดุมากจะมามุดไปมุดมาไม่ได้ โดนเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

slazhx

12/05/2020 17:20:36
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - phong
ปัญหาที่พบคือเราหาไฟล์ dsd แท้ๆ ได้ยาก ที่มีแจกฟรีก็ไม่กี่เพลง นอกจากลงทุนซื้อเพลงที่เป็นไฟล์ dsd ซึ่งก็มีให้เลือกน้อยมาก
ต่างจาก flac หรือ ฟอร์แมทอื่น ที่ยังหาซื้อได้ง่ายหน่อย สำหรับ ไฟล์ mqa แท้ ผมว่ายังหาไม่ได้ง่ายนัก

ในทางเทคนิค dsd แท้ ย่อมได้รายละเอียดที่ดีกว่าแน่ แต่ที่เราฟังกันส่วนใหญ่ไฟล์ระดับ wav หรือ flac หรืออื่นๆ ถ้าฟังแบบไม่จับผิดก็ให้ความเพลิดเพลินเราได้เพียงพอแล้วล่ะครับ

ผมไม่นับที่แปลงไฟล์กันเองจากแผ่นซีดีนะครับ
เท่าที่สังเกตไฟล์ความละเอียดสูงผมมักจะพบว่าเสียงเบากว่าที่ความละเอียดต่ำกว่า ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นเป็นหรือไม่ กับที่หูผมพอจะรับรู้ได้ คือ เนื้อเสียงมีรายละเอียดในช่วงต่างๆ ที่ดีกว่า แต่ไม่มั่นใจว่ามันจะมีผลในเรื่องอื่นๆ หรือไม่ อันนี้คงต้องให้ผู้ชำนาญมาช่วยตอบอีกทีนะครับ

ผมฟังจาก AK SE100 รู้สึกเหมือนกันครับว่าไฟล์ DSD จะเสียงเบาเก่าไฟล์อื่น (ที่ละเอียดน้อยกว่า) อ้างอิงที่ volume เท่ากัน ชุดหูเดียวกัน

ถึงแม้ว่าผมไม่มีไฟล์ 2 แบบ จากเพลงเดียวกันเทียบ แต่ก็เห็นหลายเพลงแล้วครับว่า DSD จะต้องเร่ง volume มากกว่า แต่พอได้เสียงที่ดังตามต้องการแล้ว ยืนยันว่ารายละเอียดมาครบกว่าครับ

ทีแรกยังสงสัยเหมือนกันว่าไฟล์ DSD ของผมมันของปลอมหรืออะไร เสียงถึงเบา แต่คิดว่าคงไม่ใช่เพราะรายละเอียดนี่มาครบเลย (ถ้าเร่งดัง)

อยากได้เป็นความรู้เหมือนกันครับว่าเพราะอะไร ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

ผมว่านะ

12/05/2020 18:13:27
ไม่ต้องเชื่อคนอื่นครับ เชื่อหูตัวเองดีที่สุด โหลดไฟล์เพลงตัวอย่างแบบ DSD, MQA, WAV, FLAC, MP3 เพลงเดียวกันมาฟังเทียบกันเลยครับ

https://www.oppodigital.com/hra/dsd-by-davidelias.aspx

http://www.2l.no/hires/index.html
หยิกหู 0
"MQA กับ DSD อันใหนเสียงดีกว่ากัน"