Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากขอคำแนะนำในการซื้อสายอัพเกรดหูฟังที่ใช้ร่วมกับ Solaris SE ครับ

ESC

22/04/2020 17:45:04
0

สวัสดีครับ ปัจจุบันผมใช้ Solaris SE ส่วนมากก็ฟังเพลงตลาดทั่วๆไป

อยากขอคำแนะนำพี่ๆครับว่าสายอัพเกรดตัวไหนที่เข้ากับหูฟังและแนวเพลงที่ฟังอยู่บ้างครับ

และควรเปลี่ยนขั้วจาก 3.5  ไปเป็น balance 2.5 หรือไม่ครับ

พอดีไม่ทราบว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างในเรื่องของเสียงและการใช้งานครับ  
(ปัจจุบันเล่นผ่าน dac amp bluetooth  มีพอร์ตรับทั้ง 2.5 และ 3.5 ครับ)

ปล.ไม่จำกัดงบครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจในการวางแผนซื้อในอนาคตครับ :)  

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

22/04/2020 19:01:56
390
ส่วนตัวที่ฟังมาแล้วชอบเป็นการส่วนตัวนะครับ ผมชอบ Emerald MKII LC ครับ ฟังเพลงได้ครอบคลุมทุกแนวเพลง เสริมให้เสียงดูมีน้ำหนัก ไดนามิกดีขึ้น เบสดูเป็นลูกที่ชัดขึ้นมากครับ ซึ่งแนะนำเป็น Balanced 2.5 นะครับเพราะให้เรี่ยวแรงที่ดีกว่า สงัดกว่า ชิ้นดนตรีดูห่างกันมากกว่า 3.5 อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

22/04/2020 19:12:19
หูยี่ห้อนี้ohmต่ำความไวสูงมากถ้าเล่นbalancedแล้วภาคแอมป์ไม่สงัดพอมีสิทธิเจอnoise floorได้ง่ายๆควรลองก่อนซื้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ESC

22/04/2020 21:43:15
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
ส่วนตัวที่ฟังมาแล้วชอบเป็นการส่วนตัวนะครับ ผมชอบ Emerald MKII LC ครับ ฟังเพลงได้ครอบคลุมทุกแนวเพลง เสริมให้เสียงดูมีน้ำหนัก ไดนามิกดีขึ้น เบสดูเป็นลูกที่ชัดขึ้นมากครับ ซึ่งแนะนำเป็น Balanced 2.5 นะครับเพราะให้เรี่ยวแรงที่ดีกว่า สงัดกว่า ชิ้นดนตรีดูห่างกันมากกว่า 3.5 อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณเปา
แล้วถ้าหากว่าผมสนใจเป็นแบรนด์ Effect Audio พอจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
ดูถัก8เป็นหลักครับ เห็นมีหลายรุ่นเลย ไม่แน่ใจว่าตัวไหนที่น่าจะเข้ากับหูฟังผมได้ดีบ้างครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ESC

22/04/2020 21:45:24
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - ตามนั้น
หูยี่ห้อนี้ohmต่ำความไวสูงมากถ้าเล่นbalancedแล้วภาคแอมป์ไม่สงัดพอมีสิทธิเจอnoise floorได้ง่ายๆควรลองก่อนซื้อ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ 
ปัจจุบันผมเล่นผ่าน bluetooth dac/amp   fiio BTR5 แบบนี้ถือว่าสงัดพอได้ไหมครับ
หรือว่าต้องขยับไปเป็น DAP เลยครับ   

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ตามนั้น

22/04/2020 23:35:46
ถ้าdapต้องakถึงสงัดพวกfiioน่าจะไม่เหมาะควรลองก่อนเพื่อความชัวร์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ESC

22/04/2020 23:45:25
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ตามนั้น
ถ้าdapต้องakถึงสงัดพวกfiioน่าจะไม่เหมาะควรลองก่อนเพื่อความชัวร์
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เปา เรือธง

22/04/2020 23:52:55
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ESC
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

แล้วถ้าหากว่าผมสนใจเป็นแบรนด์ Effect Audio พอจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
ดูถัก8เป็นหลักครับ เห็นมีหลายรุ่นเลย ไม่แน่ใจว่าตัวไหนที่น่าจะเข้ากับหูฟังผมได้ดีบ้างครับ

เป็น Eros ii 8 wire อัพเสียงขึ้นมาได้อย่างเสมอกันในทุกย่าน เสียงชัด จะแจ้ง สปีดเร็ว อิมเมจใหญ่มีเนื้อให้จับต้องได้ง่าย เป็นสายอัพที่แมทชิ่งกับหูได้ง่าย และ อีกรุ่นคือ Janus D ที่ให้เสียงที่ใหญ่โตขึ้น อิมแพคแน่น ตัวเบสชัดกระแทกกระทั้น เสียงกลางเปิดชัด ความใสพอประมาณ ตำแหน่งเสียงดูสมจริงขึ้น ย่านเสียงแหลมดูเป็นธรรมชาติไม่คัลเลอร์จนเกินไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ESC

23/04/2020 01:13:32
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - เปา เรือธง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ESC

เป็น Eros ii 8 wire อัพเสียงขึ้นมาได้อย่างเสมอกันในทุกย่าน เสียงชัด จะแจ้ง สปีดเร็ว อิมเมจใหญ่มีเนื้อให้จับต้องได้ง่าย เป็นสายอัพที่แมทชิ่งกับหูได้ง่าย และ อีกรุ่นคือ Janus D ที่ให้เสียงที่ใหญ่โตขึ้น อิมแพคแน่น ตัวเบสชัดกระแทกกระทั้น เสียงกลางเปิดชัด ความใสพอประมาณ ตำแหน่งเสียงดูสมจริงขึ้น ย่านเสียงแหลมดูเป็นธรรมชาติไม่คัลเลอร์จนเกินไปครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากขอคำแนะนำในการซื้อสายอัพเกรดหูฟังที่ใช้ร่วมกับ Solaris SE ครับ"