Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เครื่องกรองไฟ จำเป็นไหม

Joke_bbl

30/03/2020 20:50:56
18
ในกรณี ใช้ไฟบ้านไม่ได้ต่อแยก ใช้ปลั้กผนัง มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Joke_bbl

30/03/2020 20:58:32
18
กรองไฟ เขียนผิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

30/03/2020 21:09:10
390
ถ้าใช้กับชุดฟังเพลง ก็เป็นอีกวิธีนึงในการได้เสียงที่เปิด เคลียร์ เนื้อเสียงชัดจะแจ้ง มีความนิ่งมากขึ้น ให้ช่องไฟที่ดูเป็นระเบียบมากยิ่งขึ้นครับ แต่บางคนอาจจะฟังแล้วรู้สึกขาดความเป็นธรรมชาติ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบด้วยครับ ยังไงลองหาพวกรุ่นเริ่มต้นไปใช้งานดูก่อนได้ครับ ถ้าไม่ถูกใจก็ไม่ต้องไปต่อครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

30/03/2020 23:42:59
4,283
ต้องตอบว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสีย ขึ้นอยู่กับว่าคนชอบส่วนไหนมากกว่าครับ 55
ผมมาในสายต่อตรง ไม่ค่อยชอบตัวกรองไม่ว่าจะเป็นตัวไหนก็ตาม แต่จริงๆเครื่องกรองมันมีความดีของมันอยู่มากพอสมควร ตั้งแต่วัสดุที่ใช้ห่อหุ้มตัวปลั๊ก กันคลื่น RF ได้ คุณภาพตัวนำ คุณภาพอุปกรณ์ที่ใช้กรอง

บางคนชอบมากๆๆเพราะกรองแล้วสะอาด แต่บางคนก็บอกว่าแห้งไป ซึ่งอันนี้แล้วแต่ความชอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

31/03/2020 18:51:31
346
ส่วนนึงอยู่ที่คุณภาพชุดกรองด้วย หลักพันเท่าที่เคยใช้อั้น สางนหลักหมื่นหลักแสนมราบอกกรองดีก็ไม่เคยลอง

จำเป็นมั้ย อยู่ที่ระบบที่ฟังมันขี้ฟ้องหรือเปล่า ถ้าไม่ขี้ฟ้องไม่จำเป็นต้องเสียงตังค์เพิ่มแต่อย่างใด

ข้อดีของตัวกรองที่เคยซื้อมาใช้ราคาเกินครึ่งหมื่นคือเสียงรบกวนหายไป แต่เสียงกลางแหลมดันหายไปด้วย

แถมเสียงมันยาน เฉื่อยกว่าเดิม เลยยกตัวกรองให้น้องเขยไป แวะไปบ้านเค้าที่ไร เห็นซุกอยู่ใต้โต๊ะไม่ใช้ซักที

อยากจะยึดมาขายมือสอง น่าจะได้ทุนคืนไม่ต่ำกว่า 2-3 พัน.....

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

01/04/2020 00:37:59
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Hsung
ส่วนนึงอยู่ที่คุณภาพชุดกรองด้วย หลักพันเท่าที่เคยใช้อั้น สางนหลักหมื่นหลักแสนมราบอกกรองดีก็ไม่เคยลอง

จำเป็นมั้ย อยู่ที่ระบบที่ฟังมันขี้ฟ้องหรือเปล่า ถ้าไม่ขี้ฟ้องไม่จำเป็นต้องเสียงตังค์เพิ่มแต่อย่างใด

ข้อดีของตัวกรองที่เคยซื้อมาใช้ราคาเกินครึ่งหมื่นคือเสียงรบกวนหายไป แต่เสียงกลางแหลมดันหายไปด้วย

แถมเสียงมันยาน เฉื่อยกว่าเดิม เลยยกตัวกรองให้น้องเขยไป แวะไปบ้านเค้าที่ไร เห็นซุกอยู่ใต้โต๊ะไม่ใช้ซักที

อยากจะยึดมาขายมือสอง น่าจะได้ทุนคืนไม่ต่ำกว่า 2-3 พัน.....

ที่ผมทำเพื่อแก้คือเอาสายไฟ Accustic Art Silver มาจิ้มเข้าที่กรองไฟ แถมเปลี่ยนเต้ารับบนปลั๊กเป็น furutech และ wattgate ถือว่าบ้าบอแต่ก็ได้เป็นที่พอใจนะคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

01/04/2020 15:09:22
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Draco
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Hsung

ที่ผมทำเพื่อแก้คือเอาสายไฟ Accustic Art Silver มาจิ้มเข้าที่กรองไฟ แถมเปลี่ยนเต้ารับบนปลั๊กเป็น furutech และ wattgate ถือว่าบ้าบอแต่ก็ได้เป็นที่พอใจนะคับ 555
หมดไปเท่าไหร่ กับของที่ต้องมี 555

ปล. จขกท. เค้าไม่แยกระบบไฟ ไม่รู้จะช่วยยังงัยดี เพราะเป็นมันลงทุนต่ำ แต่ได้ความคุ้มค่าที่สุดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Peob18c

02/04/2020 12:32:06
61
ตอนเริ่มเล่นก็ใช้ปลั๊กบ้านเดิมต่อกรองนี่แหละครับ แต่พอได้แยก ชุดไฟเครื่องเสียงต่างหาก บวก ปลั๊ก audio grade อันนี้เห็นผลชัดกว่าจริงจัง สะอาด dynamic ดีกว่าเดิม ชัดเจน ผมเอากรอง (ที่ โมแล้ว เดินสายภายในใหม่ บวกปลั๊ก audio grade + audio grade fuse) ไว้ต่อ source ครับ ตั้งแต่ server ถึง DAC ส่วน HP AMP/Int ต่อตรงครับ ก็รับได้นะครับ ฟังเพลง rock พอได้ อิอิ ถามว่าจำเป็นไหม ถ้าไม่แยกชุดไฟหรือ แยกลำบาก จริงๆ ผมว่ามันก็จะสะอาดกว่าเดิมบวกอุ่นใจว่า ป้องกันเครื่องเราได้ ในระดับนึง ถ้าเพิ่มอีกนิดก็เปลี่ยนปลั๊กผนังมาช่วย ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เครื่องกรองไฟ จำเป็นไหม"