Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จะขาย iPod Photo แล้วซื้อ iPod nano ดีไหม?

unclepiak

15/08/2007 18:52:45
ไอพอดโฟโต้ ๖๐ กิ๊กของผมใกล้เต็มอีกแล้ว ดูเหมือนว่าความจุเท่าไรก็ไม่มีทางเพียงพอ ผมจึงคิดว่า จะเปลี่ยนการเก็บเป็นว่า

ซื้อฮาร์ดดิสก์ภายนอกขนาดสัก ๕๐๐ กิ๊ก ยัดลงในกล่อง usb ดีๆ สักอัน เอาไว้เก็บเพลงอย่างเดียว แล้วใช้ ipod nano ขนาด ๘ กิ๊ก เอาไว้ฟังเพลงแบบพกพา

ผมลองคำนวนดูแล้ว ๑ กิ๊ก เก็บไฟล์แบบ lossless ฟังได้ประมาณ ๔ ชั่วโมง แปดกิ๊กก็จะมีเพลงที่เปิดฟังต่อเนื่องได้ ๓๒ ชั่วโมง น่าจะเหลือเฟือ

sync เปลี่ยนเพลงซักอาทิตย์ละหน ก็ยังไม่ทันเบื่อ

ไม่ทราบว่าความคิดนี้ "เข้าท่า" หรือ "ถอยหลังลงคลอง" ครับ ที่สำคัญคือ ipod nano เสียงมันห่วยกว่าโฟโต้แบบฟังออกหรือเปล่า?

อีกตัวเลือกนึงคือ Clix Gen 2 ครับ (ไม่รู้ว่าแปดกิ๊กจะปาเข้าไปกี่ตัง) ที่จริงน่าสนใจกว่านาโนมาก เพียงแต่ผมขยาดการที่ต้อง นั่งแปลงไฟล์ apple lossless เกือบทั้งหมดใหม่อีกรอบนึง

ขอความเห็นหน่อยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

G1ZMO

15/08/2007 19:00:42
พูดกันตรงๆ...

ipod Photo เสียงดีกว่า Nano ครับ ไม่มาก แต่ก็ฟังออกครับ...

ส่วน Nano พกง่ายครับ...เอาไปประกบคู่กับ T2 แปะหลังชนกัน เสียงเอาไปสู้ Photo ได้สบาย (เผลอๆดีกว่า) ...ขนาดก็ยังเล็กกว่าอยู่ดี...

ลองดูครับว่า...ต้องการพกง่าย ความจุน้อย...หรือ...พกยากหน่อย ความจุเยอะ...

แต่...อย่างที่บอกครับ ความจุมันน้อย...ต้องดูว่า..พอสำหรับความต้องการของลุงเปี๊ยกรึเปล่าน่ะครับ

แต่...ผมชอบจุเยอะๆครับ ....
ถ้าคุณลุงจะขาย....ผมขอซื้อนะครับ...อิอิ (Photo 60 G มาทีไร ผมไม่เคยทันซักที)

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

wisthawat

15/08/2007 20:48:26
ทำไมช่วงนี้เห็นคนปล่อย iPod Photo เยอะจัง...
เบื่อกันแล้วเหรอครับ ??
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

แมวอ้วนอืดดดดดดลำปาง

15/08/2007 20:50:30

iPod :Photo เสียงมีเนื้อมีหนังกว่า iPod Video กับ Nano ซะอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

wisthawat

15/08/2007 20:53:33
นึกถึงเมื่อตอน 2 เดือนที่แล้ว...
ตอนนั้นผมตามหาซื้อ iPod Photo ทั้งมือ 1 มือ 2 ที่สภาพดี ๆ แทบตาย
ตอนนี้เห็นคนปล่อยกันเยอะเลย..:183: เสียดายแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

15/08/2007 21:09:04
ความคิดเข้าท่าครับ โดยเฉพาะถ้าขายเจ้าโฟโต้ให้ผมถูกๆหน่อย ฮ่าๆๆ ล้อเล่นนะครับขายจริงก็ไม่มีตังซื้ออยู่ดี อิอิ

เอาเรื่องจริงบ้าง ผมว่าแล้วแต่คนนะครับ เรื่องเสียงไม่หนีกันมากครับ ทีนี้ก็อยู่ที่ลักษณะและความขยันของคนใช้ อย่างผมนี่ใช้ความจุน้อยไม่ได้เลย เพราะขี้เกียจเอาเพลงขึ้นๆลงๆ และบางทีที่เจอบ่อยๆคือเสียดายน่ะครับ เพลงนั้นก็ชอบเพลงนี้ก็ชอบตัดใจเอามันออกจากเครื่องไม่ลง บางทีก็อยากฟังแนวโน้น แป๊บเดียวก็อยากไปฟังแนวนี้อีกแล้ว
หรือไม่ก็ได้เพลงชุดใหม่มา จะลองฟังสักหน่อยแต่ที่เต็มของเก่าก็ยังฟังไม่ทันหมดก็ต้องตัดใจเอาออกจากเครื่อง ค่อนข้างน่ารำคาญครับ
อีกอย่างที่น่าคิดคือผมพบว่าฮาร์ดดิสนี่ถ้าไม่ใช้เป็นประจำมักจะเสื่อมไวกว่าปรกติครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tuzh

15/08/2007 21:35:22

สำหรับผมความจุไม่เป็นปัญหาครับ เพราะผมใช้ iPod nano 1Gen และ 1 GB ย้ำครับ แค่ 1 GB เท่านั้น(ถ้าผมพูดไม่จริงมาเตะก้านคอผมเลยครับ...555) ผมก็ใช้วิธีเลือกเฉพาะเพลงที่ชอบเอาครับ เปลี่ยนไม่บ่อยมันฟังได้เรื่อยๆครับ
ถ้าผมมี เจ้า Photo อย่างคุณ unclepiak ผมไม่ยอมขายหรอกครับ ประการแรกคือเสียงมันดีมาก สองมันอยู่กับเรามานาน(มันผูกพันธ์ครับ) สามมันหายาก ผมเคยเห็นของพี่ตุ่ยอยู่ครั้งนึงแม้รอยขีดข่วนเพียบก็ยังทำให้น้ำลายสอจนเลอะคางเช็ดแทบไม่ทันเลยครับ และต่อไปมันจะเป็นอะไรที่หายากมากครับ สรุปคือเสียดายครับ(เสียดายแทนจริงๆถ้าขายอ่ะ...)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Mr.Poison

15/08/2007 22:18:37

ขอออกความเห็นสั้น ๆ ให้เก็บไว้ดีกว่าครับผม ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

unclepiak

16/08/2007 06:00:06
แง่ม ๆ มีแต่บอกให้เก็บไว้ทั้งนั้นเลย

ไอพอดตัวนี้ มันก็โอเคนะครับ จุเยอะดี เสียงก็ดี แต่ใช่ว่าจะไม่มีข้อเสียนะครับ ผมว่าซีพียูมันช้าไปหน่อย ทำให้เรสปอนส์ไม่ค่อยทันใจ บางที(ย้ำ..บางที)เวลาลูบนิ้ววน ๆ มันวิ่งไม่ค่อยลื่น เวลาเปลี่ยนเพลงเร็ว ๆ มันจะมี"อึ้ง"นิดหน่อย คงเป็นปกติของเครื่องเล่นที่ใช้ฮาร์ดดิสก์

เอาเข้าจริงก็ยังแฮปปี้กับมันอยู่มาก พอดีว่าผมจะใช้เนื้อที่เพิ่มเฉลี่ยสัปดาห์ละ ๑ กิ๊ก (บิทได้เพลงใหม่ตลอดไงครับ) ตอนนี้ต้องทยอยเอาเพลงบางเพลงที่ไม่ค่อยได้ฟังออก

เลยคิดว่า ไหน ๆ ก็ต้องเอาเข้าเอาออก ทำไมไม่ลดขนาดให้เลือกแค่แปดกิ๊ก เป็นแฟลชย่อมเรสปอนด์ดีกว่า เวลาซิงก์ก็เร็วกว่าซิงก์ 60 กิ๊กแหง๋ ๆ ความคิดมันมาประมาณนี้ครับ

ปลายเดือนนี้จะเข้ากทม. จะไปซื้อฮาร์ดดิกส์สักลูก + กล่อง usb เลยพาลคิดจะเปลี่ยนเครื่องไอพอดซะงั้น

ถ้านาโน เสียงมันด้อยกว่าแบบฟังออก ผมคงไม่กล้าเปลี่ยน เอ.. หรือว่ารอไอพอดนาโน รุ่นใหม่ น่าจะได้เวลาเปลี่ยนเจเนอเรชั่นของ apple อีกครั้งแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

พันตะมอย

16/08/2007 08:01:51
ใช่ครับ unclepiak เห็นด้วยครับ รอ เจเนอเรชั่นใหม่ดีกว่า

น่าจะคล้าย iphone เท่ห์ไม่เบา

เปลี่ยนทั้งที ต้องมีอะไรที่ดีกว่าเดิม

คห. 6 Ipod Photo ไม่ใช่ของกิน tuzh มาทำน้ำลายสอ... วี้ วี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

กะริโตะคุง

16/08/2007 08:02:15
ไม่ใช่ไม่มากครับ มากๆ เลยครับ...
แบบรู้สึกได้ว่ามันกว้างกว่ามากๆ

iPod Photo ดีอยู่แล้วครับ (ถ้าไม่นับว่ามันเป็นฮาร์ดดิสก์ล่ะก็นะ)

ผมเปลี่ยนจาก Nano มาเป็น Photo ยืนยันเลยคนนึงครับว่ามันดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MUyong

16/08/2007 08:21:19

ผมว่าเฮียเปี๊ยกขายโฟโต้ไปเลยครับ
โฟโต้เสียงกลางเด่น แต่ถ้าเฮียเปี๊ยกฟังเพลงคลาสสิก ผมว่าเสียงของนาโนไม่น่าจะต่างกันนะครับ
แต่ถ้าเป็นคลิกสองน่าจะดีกว่า เพราะปรับอีคิวได้ แถมลากเพลงวางได้เลย(เชียร์คลิกสอง)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

16/08/2007 09:15:16

ความเห็นผม ให้เก็บไว้สถานเดียวครับ 555

ไอ้โฟโต้นี่ล่ะ จะเป็นของเล่นชิ้นเดียวที่ผมไม่ยอมขาย ทำไงก็ไม่ยอมขายครับ 555

เพราะตอนนี้ว่ากันตามตรง source ขนาดเล็กๆ และเป็น Portable ผมยังไม่เห็นมีตัวไหนกินโฟโต้ลงเลยซักรายครับ 555

ขายแล้วเฮียจะต้องน้ำตาเช็ดหัวเข่า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

unclepiak

16/08/2007 10:10:07
ว๊อย.. น้ำตาเช็ดหัวเข่าเนี่ยนะ ธ่อ.. ทำยังก๊ะผมหนีตามพระเอกลิเกงั้น !

ไม่ขายก็ไม่ขายครับ กอดกันไว้ไมให้เหงา ฮาๆๆ

ปล. ผมว่ามันกำลังจะหมดยุคฮาร์ดดิสก์แล้วนา.. ปล่อยออกไปก่อนขณะที่ยังมีคนอยากได้ ไม่ดีเหรอ (ฮาาๆ ยังดื้ออีกตรู)

ปล 2. ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ อบอุ่น และเป็นมิตรมาก ๆ บอร์ดนี้ แท้งกิ้วเวรี่บิ๊ก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

davincio

16/08/2007 11:12:55
ถ้าหมดยุค Harddisk แบบจานหมุน (คงอีกหลายปีดีดัก)
อันต่อไปก็น่าจะเป็น SSD - Solid State Disk กำัลังพัฒนาอยู่ครับ ตอนนี้เห็นสุงสุดอยู่ที่ 64 GB แต่ราคายังสุดกู่อยู่
อีกหลายปีคงเข้ามาแทน Harddisk แบบจานหมุน ได้ครับ

ถึงช่วงนั้นแล้ว อาจจะมี PMP ที่เสียงดีกว่า iPod Photo ที่เฮียถืออยู่ก็ได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

huad

16/08/2007 12:02:44
คุณ unclepiak ครับ ถ้าอยากขายมาขายผมนะ อยากได้อยู่พอดี ไม่ได้ใช้ก็ขายผมเถอะเพราะผมจะไปเรียนต่อครับ อยากเอาไปฟังที่นั่น ติดต่อมาหน่อยนะครับ 085-155-9293 หรือจะแลกกับ nano 4 GB 2ND ของผมไหมครับ รายละเอียดคุยกันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

แฟนโคตรดุ

16/08/2007 12:50:53
ผมจะไม่บอกว่าอันไหนมันดีกว่ากันครับ แต่ว่ามันมีเอกลักษณ์ต่างกันนะ photo จะอิ่มๆ nano จะหวานใส แล้วแต่คนชอบครับ มีไว้ใช้ทั้ง 2 ตัวก็ดีครับแก้เบื่อ

ผมเองกลับสนใจ sony ครับ ฟังตัว PSP มาก่อน
ฟังแล้วอุจจาระแสบก้นดีครับ มันได้ยินพวก noise ชัดดีครับ บันทึกเสียงมาไม่ดีนี่รู้เลย...
แต่ราคาก็ดันแพงเกินไป อีกทั้ง ipod ก็จะออกใหม่ ผมเองก็คิดหนักเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

พยัคย๋แพะ

16/08/2007 13:51:46
เก็บไว้ดีกว่าครับลุง ถ้าจะซื้อนาโน แนะนำ ไม่ m6 ก็ D2 ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เบียส

16/08/2007 15:57:41

ผมว่าเฮียเก็บไว้ก่อนเถอะครับ รอจังหวะหาตัวตายตัวแทนได้ จิง จิง แล้วค่อยเปลี่ยนดีกว่าครับ

นี่ขนาดเฮียยังไม่ได้ขายนะครับ มีคนรอต่อคิวหลายคนแล้วนะเนี่ย อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

โย่วว

16/08/2007 18:05:03
มาแลกกับ nano 4GB 2ND ของผมเถอะเฮีย อย่าเก๊บไว้เลยครับ การเวลาเปลี่ยน ยุคสมัยเปลี่ยน ของๆเราก็ต้องเปลี่ยนตามครับ ผมอยากได้เพราะมันจุเยอะดี ติดต่อมานะครับ 085-155-9293
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

พันตะมอย

16/08/2007 18:14:34
เอางี้ สิครับ

ซื้อมาก่อนเลย Nano มาลองใช้ ถ้าไม่ใช่ก็ปล่อยไป (รอมือสองหรือประกาศหามือสองก็ได้ครับ)

photo นี่ท่าจะปล่อยง่าย อยู่แล้ว แต่หายากกกก.. วี้ วี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

16/08/2007 19:28:41

ดูดิเฮียเปี๊ยก...............5555

แค่รำพันเบาๆ พวกเล่นเรียงคิวเข้ามาข่มขืน เอ๊ย เข้ามาขอซื้อกันเพียบเลยเนี่ย 555

น้ำตาเช็ดหัวเข่าแน่ๆ อย่าลืม 5555

กรณีนี้ผมต้องเบรคเฮียสุดชีวิตจริงๆ 555

นอกจากเฮียจะเปลี่ยนไปใช้ซีดีเพลยเยอร์แบบตั้งโต๊ะ ถ้าแบบนั้นก็ยอมจำนนต่อเหตุผล 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

unclepiak

17/08/2007 04:11:09
ไม่ขายแล้วครับ ไม่ขง ไม่ขายแล้ว
จะเก็บไว้เล่นเองจนตายไปข้างเลย เอ้า.. !

วุ้ย.. น้ำตาเช็ดหัวเขาอีกแระ วุ้ยๆๆ

5555

ปล. ขออภัยที่ทำให้อยากได้ครับ แง่ม ๆ *: p
หยิกหู 0
"จะขาย iPod Photo แล้วซื้อ iPod nano ดีไหม?"