Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่มากกก ใคร่ขอคำปรึกษาจัดชุด เทิร์น-แอมป์-ลำโพง ครับ

wangjingjing

09/03/2020 13:56:12
0

--- ลองอยากเล่น turntable ครับผม แต่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเป็นศูนย์ ---

เหตุมาจากเดิมเคยมีหูฟัง Technics น่าจะเป็นรุ่น RP DJ1200

ซื้อมาฟังเพลงพร้อม ipod 3th gen ตั้งแต่ประมาณปี 2003 ครับ

ตอนนี้ไปคุ้ยหูฟังออกมาฟังดู เสียงยังดีอยู่ เลยสนใจอยากหา turntable มาให้เข้าชุด

เลยไปได้ Technics SL-1200MK3D มาตัวนึงครับ

แต่ทีนี้ ได้มาแล้วไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องเครื่องเล่น ภาคขยาย และลำโพงเลย

มานั่งหาข้อมูลว่าต้องมี Phono ต่อเข้าแอมป์ ต่อเข้าลำโพงอีก ที่นี้น่าจะบานเลย

หาจนไปถูกใจ NAD D3020 V2 ต่อกับเทิร์น แล้วเข้าลำโพงน่าจะจบ

อยากใคร่ขอคำปรึกษาครับ ถ้าจะจัดชุด

Technics SL-1200MK3D - NAD D3020 V2 - ลำโพง(เสียงโอเค ราคาประหยัด)

spec ประมาณนี้พอจะโอเคมั้ยครับ และต้องเผื่องบไปลำโพงอีกเท่าไหร่ครับ

(ในใจอยากได้หลักพันไม่เกินหมื่นครับ เพราะตอนนี้ค่อนข้างบานออกมาเยอะเลย T__T)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

asdf

09/03/2020 16:50:36

ชุดที่เลือกมาก็น่าจะใช้การได้อยู๋นะครับ ฟังไปสักพักแล้ว ถ้า "คัน" ก็ค่อยเกาใหม่

ผมก็มี Denon Dp300F, NAD C 356bee, Sansui SP 2500 ประมาณนี้ พอกล้อมแกล้มครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

apchai

10/03/2020 21:31:01
5
จะเล่น turntable ตัว integrate amp ต้องมีภาคขาย phono mm/mc ในตัวครับ
จาก spec NAD D3020 V2 มีภาค phono ในตัวด้วย แต่คงพอใช้ได้
ถ้าใช้กับหูฟังคงพอได้
แต่จะต่อเสียงออกลำโพง ต้องหาลำโพงที่ขับไม่ยากนักครับ
ดีที่สุดต้องลองยกเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปที่ร้าน ลองจับ match amp กับลำโพงที่ต้องการใช้งานครับ
ถ้าชอบ NAD ไปลอง conice ทุกสาขาเลยดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

11/03/2020 00:30:11
4,290
เมื่อกี๊ผมลองค้นดูให้เบื้องต้น NAD รุ่นนี้เป็นดิจิตอลแอมป์ ซึ่งให้เสียงคนละโทนกับแอมป์ที่ภาคขยายเป็นแบบคลาสเอบีแบบที่เราคุ้นเคย พวกดิจิตอลแอมป์ระดับราคาประมาณนี้ส่วนมากให้ไดนามิกไม่ได้ดีนักครับ ส่วนเทิร์นของ Technic เป็นเทิร์นออกแบบมาสำหรับงานดีเจ แต่เอามาใช้ร่วมกันได้ครับ

NAD มีภาค phono MM รองรับอยู่ สามารถต่อเล่นกับเทิร์นตัวนี้ได้ครับ และถ้าจัดชุดกับ NAD ลองเลือกลำโพง PSB ของโคไนซ์ไปเลยครับ ผมเห็นมีรุ่นราคาไม่ถึงหมื่นอยู่ สามารถไปที่ร้านที่อัมรินทร์แล้วให้ทางร้านเค้าเปิดให้ลองได้เลยครับ

แต่ความเห็นผม ผมว่าชั่วโมงนี้การเล่นแผ่นเสียงเริ่มไม่ค่อยสนุกเหมือนเมื่อ 10 ปีก่อน เหตุผลเพราะว่าชั่วโมงนี้การฟังเพลงผ่านสตรีมมิ่งทำได้ดีขึ้นมาก จนบางทีการย้อนกลับมาเล่นเทิร์นชักไม่สนุกเพราะไม่สะดวก และค่าแผ่นที่ถือว่าไม่ถูกเลย เมื่อเทียบสัดส่วนกับราคาซิสเต็มที่เราใช้งานอยู่ครับ

แต่จากที่เล่ามาคือได้มาแล้ว ผมว่าลงทุนซื้อลำโพงไปก่อน แล้วอย่าเพิ่งซื้อแผ่นมามากจนเกินไป ลองดูว่าเราไปกับมันได้นานขนาดไหนด้วยครับ ยังไงตอนนี้ยังไม่ได้ลงทุนกับแผ่นไปมากนัก ยังมีเวลาให้คิดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

wangjingjing

14/03/2020 00:40:15
0

สว่างวาบขึ้นมาเลยครับ

ขอบคุณ คุณ asdf ,คุณ apchai และเฮียมากๆ ครับ

เผอิญวันก่อนไปเจอโปร  NAD​ D3020 V2​ + PSB​ ALPHA​P3

ราคา สองหมื่น กับอีกนิด ดูน่าสนใจ กดจะซื้อแล้ว 

แต่ทางร้านแจ้งว่ามีจำหน่ายหน้าร้านเท่านั้น

เลยต้อง อดใจ รอเวลา เพราะว่าอยู่เชียงใหม่ครับ กว่าจะเข้า กทม อีกทีก็อีก 2 สัปดาห์

กลับมานึกๆ ตามที่เฮียว่า แผ่นเสียงอาจจะเก็บเฉพาะบ้างแผ่นที่ถูกใจ

เอาไว้เปิดฟังเป็นครั้งคราว ส่วนเพลงทั่วไปก็กลับมาสตรีมมิ่งเหมือนเดิมครับ

-- งั้นถ้าเรากลับมาตั้งหลักที่ "เทิร์น" ที่มีอยู่แล้ว --

อยากขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ เฮียๆ ช่วยแนะนำจัดชุด อินทิเกรทแอมป์ กับ ลำโพง

ราคาสบายกระเป๋ากว่านี้อีกหน่อย [ชุดละไม่เกินหมื่นได้ยิ่งดีครับ ^ ^"]

[เป็นคนไม่ฟังเพลงเสียงดังมากครับ ลำโพงบลูทูธบ้าง หูฟังบ้าง เน้นเปิดเพลงไป ทำงานไป

ไม่ถึงกันซีเรียสเรื่องเสียงมากจนเกินไปนัก แต่ซีเรียสเรื่องการลงทุนครับ แพงไปก็คงคิดหนัก

ช่วงนี้หุ้นตก T__T ]

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ผมว่านะ

14/03/2020 08:04:05
ไม่ต้องเข้า กทม หรอกครับ conice สาขาเชียงใหม่ก็มีครับ จัดเลยไม่ต้องรอแล้ววววว http://www.conice.co.th/index.php?lay=show&ac=photo_view&event_id=12242&pagephoto=1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

14/03/2020 21:38:59
4,290
เลือกแอมป์กับลำโพงชุดไม่เกินหมื่นมักจะไม่เวิร์คแล้วครับ จริงๆเซ็ทที่เลือกมาโอเคแล้วครับ ราคาย่อมเยาฟังได้สารพัดแนว ส่วนมากที่ราคาต่ำหมื่นมักจะไม่เจอในท้องตลาด เริ่มต้นที่แอมป์กับลำโพงงบไม่เกินสองหมื่นดีที่สุดครับ

ส่วนเทิร์นเทเบิ้ลถ้าไม่ใช่ใจรักจริงๆ ผมว่าอย่าเพิ่งไปลงทุนมากครับ เพราะเพลงเปิดกี่ทีๆๆก็ซ้ำไปซ้ำมา ฟังได้ไม่นานก็เบื่อ การซื้อแผ่นเสียงมาสะสมไว้มากๆก็ไม่ถูกทางอีก นอกจากว่าชอบรูปแบบการฟังเพลงแบบนี้จริงๆก็จะเป็นอีกเรื่องนึงทันทีครับ คนเล่นแผ่นเสียงจะรักความเป็นอนาลอก และชอบความเป็นดนตรีที่พวกไฟล์ไม่มีวันให้ได้

ผมเองก็เล่นทั้งแผ่นเสียงทั้งไฟล์ครับ แต่สุดท้ายแผ่นเสียงแทบไม่ได้เปิดมาหลายเดือนแล้ว(เป็นปีแล้ว) เพราะเวลาไม่มากเล่นแผ่นเสียงไม่สนุกครับ ต้องมีเวลาค่อยๆละเมียดเล่น เช่นนั่งหยิบแผ่น วางแผ่น นั่งปัดนั่งแปรง ทำความสะอาดหัวเข็มก่อนเล่น ถ้าใจไม่รักเล่นไม่ได้จริงๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

chiw

15/03/2020 02:03:26
24
เชียงใหม่แนะนำ neo entertainment gallery อีกที่ฮะ ครบๆทั้งเครื่อง แผ่น ลำโพง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่มากกก ใคร่ขอคำปรึกษาจัดชุด เทิร์น-แอมป์-ลำโพง ครับ"