Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยว่าช่อง Power (amp) input ด้านหลัง Integrated amp มีไว้สำหรับ?

Khiewcha-um

25/02/2020 22:44:33
1

สงสัยว่ามีไว้สำหรับใช้ประโยชน์อย่างไรครับ

เห็นคู่มือเขียนว่าจะใช้งานได้ใน mode Pre power แต่ยังไม่เข้าใจครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

25/02/2020 23:26:45
2,893

สำหรับ Integrated Amp ถ้ามีช่อง Power IN ก็จะต้องมีช่อง Pre OUT อยู่คู่กันนะครับ

Pre OUT คือสัญญานที่ออกมาจากวงจรปรีแอมป์เพื่อส่งต่อไปเพาเวอร์แอมป์

Power IN คือช่องรับสัญญานเข้าของวงจรเพาเวอร์แอมป์

แล้วทำไม Integrated Amp ถึงได้มี 2 ช่องนี้ ?

มันก็มีเผื่อที่จะมีการใช้ Sound Prosessor หรือ Graphic Equalizer (EQ) ซึ่งก็จะเอามาเสียบขั้นตรงกลางของช่อง Pre OUT และ Power IN ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

26/02/2020 00:04:41
4,290
คำว่า Integrated Amp คือการรวมเอาภาคปรีแอมป์ และภาคเพาเวอร์แอมป์เข้าไว้ในตัวถังเดียวกัน แต่ผู้ผลิตหลายรายมักจะนิยมทำให้ช่องเสียบด้านหลังแยกออกจากกันได้ โดยแยกว่าจะใช้ภาคปรีแอมป์ หรือใช้เฉพาะภาคเพาเวอร์แอมป์ได้ หรือจะเอาพวก EQ มาคั่นกลางตามที่น้าชาบอกก็ยังได้อีกครับ

ส่วนมากที่นิยมเล่นกันคือเลือกต่อเอาภาคปรีแอมป์ไว้ใช้ โดยเลือกเพาเวอร์แอมป์กำลังขับสูงๆภายนอกได้ แบบนี้ให้ต่อจากช่อง Preamp Out ออกไปหาเพาเวอร์แอมป์ตัวอื่นๆได้เลยครับ และเช่นเดียวกันสามารถเอา Preamp จากแอมป์ตัวอื่นๆมาเสียบที่ตัว Power In ที่ตัว Integrated ได้เช่นกัน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Khiewcha-um

26/02/2020 00:28:36
1
เข้าใจชัดเจนเลยครับ ขอบคุณน้าชาและเฮียมั่นด้วยนะครับที่ไขข้อสงสัยให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Khiewcha-um

01/03/2020 18:44:33
1

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - RockDragon

สำหรับ Integrated Amp ถ้ามีช่อง Power IN ก็จะต้องมีช่อง Pre OUT อยู่คู่กันนะครับ

Pre OUT คือสัญญานที่ออกมาจากวงจรปรีแอมป์เพื่อส่งต่อไปเพาเวอร์แอมป์

Power IN คือช่องรับสัญญานเข้าของวงจรเพาเวอร์แอมป์

แล้วทำไม Integrated Amp ถึงได้มี 2 ช่องนี้ ?

มันก็มีเผื่อที่จะมีการใช้ Sound Prosessor หรือ Graphic Equalizer (EQ) ซึ่งก็จะเอามาเสียบขั้นตรงกลางของช่อง Pre OUT และ Power IN ครับ
ผมไปจัดมาแล้วครับ ตอนแรกตั้งใจจะฝากพี่ชายซื้อ Power Amp ของ Schiit Vidar ทำไปทำมา จัด
PhD Sound Engineering: The Development MK II. เป็น Integrated Amp ฝีมือคนไทยครับ กำลังขับ 100 watts ที่ 8 โอมห์

เมื่อวานนี้เองครับ หลังจากอ่าน รีวิวจาก Link นี้ 1-2 อาทิตย์
https://www.maitreeav.com/article/247/PHD%20The%20Development%20MK%20II%20Integrated%20Amplifier%20%E0%B9%84%E0%B8%AE%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%8C%E0%B9%81%E0%B8%97%E0%B9%89%20%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B8%B0%E0%B8%A5%E0%B8%B6%E0%B8%87.html    เผื่อท่านอื่นๆ ใน web board อยากสนับสนุน งานฝีมือคนไทย เห็นตัว อ.ดร. ที่ผลิตบอกว่าเป็นที่พูดถึงมากเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Khiewcha-um

01/03/2020 18:52:41
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
คำว่า Integrated Amp คือการรวมเอาภาคปรีแอมป์ และภาคเพาเวอร์แอมป์เข้าไว้ในตัวถังเดียวกัน แต่ผู้ผลิตหลายรายมักจะนิยมทำให้ช่องเสียบด้านหลังแยกออกจากกันได้ โดยแยกว่าจะใช้ภาคปรีแอมป์ หรือใช้เฉพาะภาคเพาเวอร์แอมป์ได้ หรือจะเอาพวก EQ มาคั่นกลางตามที่น้าชาบอกก็ยังได้อีกครับ

ส่วนมากที่นิยมเล่นกันคือเลือกต่อเอาภาคปรีแอมป์ไว้ใช้ โดยเลือกเพาเวอร์แอมป์กำลังขับสูงๆภายนอกได้ แบบนี้ให้ต่อจากช่อง Preamp Out ออกไปหาเพาเวอร์แอมป์ตัวอื่นๆได้เลยครับ และเช่นเดียวกันสามารถเอา Preamp จากแอมป์ตัวอื่นๆมาเสียบที่ตัว Power In ที่ตัว Integrated ได้เช่นกัน

ในรูป Audiolab M-Dac + นั้นจัดร้านเฮียครับ. ขอยกข้อความที่ผมตอบ E-Mail อ.ผู้ผลิตที่ส่งมาถามถึง Amp ของแกตามนี้ครับ

อ.ดร.

ผมเปิด ที่ Pre ที่  -20 ครับ มันดังได้ถึง -5 แล้วก็บิดที่ MK2 ประมาณ 9.00 น.ครับ เมื่อคืน
ตอนเช้าก่อนออกจากบ้านเปิดฟังดู ก็ดังทั้ง 2 ข้างปกติครับ
สุ่มเสียงที่สัมผัสได้ ผมคิดว่ารู้ซึ้งถึงคำที่เค้าเรียกกันว่าแยกแยะชิ้นดนตรีเป็นชิ้นๆไม่ซ้อนทับกัน
แล้วรับรู้ได้ถึงความเป็น 3 มิติ (ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าเพราะไม่เคยฟังจากเครื่องอื่นๆครับ) ถ้าเทียบกับ Audiolab ที่ใช้อยู่ก็ครับ ผมฟังเพลงบรรเลง ลาวคำหอม ที่ชอบๆฟังบ่อยๆ ได้ยินบางเสียงที่ไม่เคยได้ยินนะครับ และรู้สึกว่าฟังโน๊ตเดิมๆแบบที่เคยฟังแต่รู้สึกแตกต่างออกไป ไม่รู้จะเรียกว่ายังไงครับ (นี้ถ้าเลย 150 ชม ไปน่าจะสุดๆครับ)
อลงกต

ปล.ผมใช้ Audiolab 6000A ที่มีอยู่เดิมเป็น Pre Amp ครับ โดยต่ออกจากช่อง Pre Out ที่น้าช้าและเฮียตอบให้ความรู้ก่อนหน้านี้ครับ (ไม่งั้นมีต่อช่อง Power amp input 5555)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

01/03/2020 20:05:28
4,290
รีวิวของอาจารย์ไมตรี ผมอ่านตั้งแต่ผมยังหนุ่มๆเลยครับ 555 เรียกว่าอ่านจบนั่งไม่ติดต้องรีบไปหามาเล่นที่บ้านทันทีเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

06/03/2020 11:03:51
346
ผมทั้งชอบและไม่ชอบ intregrated amp ที่มีช่องแบบนี้มาให้ครับ

- ชอบกรณีที่เป็นรุ่นราคาถูก เพราะ สามารถอรรถประโยชน์ เอามาใช้แยกได้ เป้น pre amp เพียวๆ หรือ power amp เพียวๆ ก็ได้ 

ไม่ชอบกรณีเป็นรุ่นราคาแพง เพราะสัญญาณเชื่อมอยู่ภายนอก ไม่รู้มีผลต่อคุณภาพเสียงหรือไม่ เป็นห่วงเรื่องการ wiring สายที่เพิ่มขึ้น

จะทำให้เสียงเปลี่ยนไป เพราะสายสัญญาณภายใน แม่จะสั้ยก็คิดว่ามีผลต่อคุณภาพเสียงเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

06/03/2020 14:49:39
2,893
ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับซีสเต็มเซ็ตติ้งหน่อยครับ

คือที่ Audiolab M-Dac plus ได้ตั้งเอ้าพุทให้เป็น Fixed Line Out แล้วยังครับ

และให้ลองเอาสัญญาน Fixed Line Out จาก M-Dac Plus ต่อตรงเข้าแอมป์ PHD โดยไม่ได้ต่อผ่านปรีของ 6000A เพื่อที่สัญญานออกจาก dac แล้วตรงไปผ่านปุ่มโวลลุ่มที่แอมป์ PHD แค่อันเดียว ผมว่าน่าจะดีที่สุดเพราะเป็นการเดินสัญญานที่สั้นที่สุดไม่ต้องอ้อมไปหลายที่และไม่ซ้อนแอมป์ไม่ซ้อนปุ่มโวลลุ่มด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Khiewcha-um

06/03/2020 16:43:55
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - RockDragon
ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับซีสเต็มเซ็ตติ้งหน่อยครับ

คือที่ Audiolab M-Dac plus ได้ตั้งเอ้าพุทให้เป็น Fixed Line Out แล้วยังครับ

และให้ลองเอาสัญญาน Fixed Line Out จาก M-Dac Plus ต่อตรงเข้าแอมป์ PHD โดยไม่ได้ต่อผ่านปรีของ 6000A เพื่อที่สัญญานออกจาก dac แล้วตรงไปผ่านปุ่มโวลลุ่มที่แอมป์ PHD แค่อันเดียว ผมว่าน่าจะดีที่สุดเพราะเป็นการเดินสัญญานที่สั้นที่สุดไม่ต้องอ้อมไปหลายที่และไม่ซ้อนแอมป์ไม่ซ้อนปุ่มโวลลุ่มด้วยครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ผมลองแล้วครับน้าชา ตอนนี้มี สาย RCA อยู่แค่คู่เดียว กำลังสั่งเพิ่มอยู่ ได้แล้วจะ Fixed ให้อยู่กับ Dac แล้วเปลี่ยนเลือก source ที่ PHD แทนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

น่าสนใจ

07/03/2020 13:04:32
PHD เสียงแนวไหนหรอครับเห็นโฆษณาไว้ดีมาก ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากเห็นข้างในเครื่องจริงว่ามีเทคโนโลยีอะไรบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Khiewcha-um

07/03/2020 13:50:34
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - น่าสนใจ
PHD เสียงแนวไหนหรอครับเห็นโฆษณาไว้ดีมาก ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากเห็นข้างในเครื่องจริงว่ามีเทคโนโลยีอะไรบ้างครับ
ผมอธิบายไม่ถูกครับ อธิบายได้แค่เปรียบเทียบกับของเดิมที่เคยมี ซึ่งเขียนไว้แล้วด้านบน
ตอนผมจะซื้อ ดร.อดิศักดิ์ บอกผมว่าสามารถยืมเครื่อง Demo กลับบ้านไป Test ดูก่อนได้ครับ

ถ้าสนใจลองดูที่ FB: Phd Sound Engineering ดูก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Khiewcha-um

26/03/2020 16:09:07
1

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - RockDragon

ผมได้สายกับ Apapter มาแล้วครับจะได้ fixed ไว้กับ Dac เลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยว่าช่อง Power (amp) input ด้านหลัง Integrated amp มีไว้สำหรับ?"