Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เบิร์นหูฟังแล้วเสียงแหลมมากขึ้น ผิดปกติมั้ยครับ?

คนคลั่งหูฟังราคาถูก

18/10/2019 13:11:29
หูฟัง KZ ZSR ครับ 1DD 2BA ครั้งแรกที่ฟังคือเสียงคงตัวมาก เบสหนัก กลางนุ่ม ส่วนแหลมก็โดดเด่นเช่นกัน แต่พอเบิร์นได้แค่ 6 ชั่วโมง (ใช้ Flac Soundtrack บรรเลงปกติครับ เปิดเสียงดังระดับที่ฟังปกติ เว้นพักหูฟังทุก 3 ชั่วโมง) แต่พอเอามาใช้อีกคือคือแหลมมาเยอะมากจนผมตกใจ ทีแรกคิดว่าเบิร์นผิดจนพังหรือเปล่า แต่พอลองฟังทุกอย่างก็ปกติครับ เพียงแค่เสียงแหลมไม่รู้มาจากไหนมากกว่าเดิม ส่วนเสียงกลางจากที่เคยนุ่มๆสว่างขึ้นมาเยอะเลยครับ บางเพลงก็ไม่มีปัญหาแต่บางเพลงที่มิกซ์มาเสียงสูงๆ อย่าง Night Light 9X9 คือบาดหูทุกคำพูดอ่ะครับ

ปล.ฟังกับคอม (ออนบอร์ด 24Bit192kHz) ปกติครับไม่เป็นไร แต่กับมือถือ(ใช้ตัวช่วยเสียงทำให้ Detail คมขึ้น กับ Boost เบสกับแหลมขึ้น)นี่คือเสียดมากครับ แต่ตอนนี้ปรับ Equalizer ก็โอเคครับ

ปล.2 ลองทดสอบ Frequency ดูก็ปกติครับ 20-17000 ไม่มีปัญหา

ใครใช้รุ่นบ้างครับ อยากรู้ว่าปกติมั้ยครับบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

18/10/2019 13:24:36
390
ปกติแล้วเวลาหูฟังพ้นเบิร์นก็จะให้เสียงที่เป็นไปตามที่ทางผู้ผลิตเค้าตั้งใจจูนออกมาครับ ซึ่งในแต่ละรุ่นก็จะมีความแตกต่างกัน อันนี้ถือว่าไม่ได้ผิดปกติ หรือว่าเบิร์นผิดขั้นตอนแต่อย่างใดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Banjobpai

18/10/2019 16:41:56
117

โดยปรกติ KZ ปรัญญาการจูนเสียงเน้นสายบู๊ เพราะฉนั้น เบสเยอะ แหลมล้น เป็นสไตล์ปรกติของตะกูล KZ อยู่เเล้ว

ลองดูจากกราฟ จะเห็นว่า ช่วงกลางย่านปลายจะถูกยกขึ้นมาจนสูงผิดปรกติ ดังนั้น รุ่นนี้เป็นรุ่นที่แปลกที่สุดคือ กลางย่านต่ำถูกกดลงจนเป็นหลุม ดังนั้น ความผิดปรกติของย่านความถี่ จึงไม่ใช่เรื่องแปลก

ปรกติ KZ ที่เสียงเเทงหู จะมีในรุ่นแรกๆ ที่ไดร์เวอร์ยังคุณภาพไม่สูงพอ และ รุ่นนี้เสียงกลางในย่านแทงหูก็ถูกยกจนเยอะเกิน สิ่งที่เจอไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

รู้สึกว่าจะมีคำแนะนำว่า ให้ปรับ EQ ช่วย ดูเหมือนว่าจะช่วยได้ในระดับหนึง 

รุ่นนี้ออกมาใหม่ๆ คนบ่นกันเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ประสบการโรงเรียนจีน

18/10/2019 18:22:35
ปกติครับ เป็นความห่วยของ KZ เองนั่นแหละครับ คนขาย KZ หรือนักรีวิวหน้าม้าแต่ละท่านโม้ไว้เยอะ ทำให้เราคาดหวังว่ามันจะดีมากๆ ความจริงแล้วก็คุณภาพตามราคาครับ แนะนำให้ทนใช้ ทนฟังไปก่อน มีเงินค่อยไปลอง rha tfz ibasso tin hifi แบรนพวกนี้ไว้ใจได้ถึงแม้จะเป็นรุ่น budget

ผมเคยผ่านจุดนั้นซื้อ kz มาคาดหวังว่ามันจะสูสีหูฟังหลักหมื่นตามที่เขาโม้ไว้ ฟังครั้งแรกแหลมบาดหู อัพสาย ซื้อแอมป์ ซื้อจุก spinfit พยามซื้อทุกอย่างอยากให้มันหายแหลม สุดท้ายกลับไปใช้หูฟังแถม iphone เดิมๆยังเสียงดีกว่าอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

18/10/2019 23:45:24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ประสบการโรงเรียนจีน
ปกติครับ เป็นความห่วยของ KZ เองนั่นแหละครับ คนขาย KZ หรือนักรีวิวหน้าม้าแต่ละท่านโม้ไว้เยอะ ทำให้เราคาดหวังว่ามันจะดีมากๆ ความจริงแล้วก็คุณภาพตามราคาครับ แนะนำให้ทนใช้ ทนฟังไปก่อน มีเงินค่อยไปลอง rha tfz ibasso tin hifi แบรนพวกนี้ไว้ใจได้ถึงแม้จะเป็นรุ่น budget

ผมเคยผ่านจุดนั้นซื้อ kz มาคาดหวังว่ามันจะสูสีหูฟังหลักหมื่นตามที่เขาโม้ไว้ ฟังครั้งแรกแหลมบาดหู อัพสาย ซื้อแอมป์ ซื้อจุก spinfit พยามซื้อทุกอย่างอยากให้มันหายแหลม สุดท้ายกลับไปใช้หูฟังแถม iphone เดิมๆยังเสียงดีกว่าอีก
tfz น่าสนใจครับ สวยด้วย แต่ราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ รอเก็นเงินน่าจะนานหน่อยครับ

ว่าแต่พี่เคยใช้ KZ รุ่นไหนเหรอครับ คือส่วนใหญ่ก็จะบอกกันว่าเสียดหูอยู่แล้ว มีแค่ 2 รุ่นที่ไม่เสียดหู(ตามที่เขาว่ามา) คือ ZS10 กับ ZSR ที่ผมใช้อยู่ ส่วนเรื่องที่แหลมบาดอาจเป็นเพราะตัวช่วยเสียงของมือถือผมเองละครับ เพราะเอาไปฟังที่คอมก็ปกติ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

19/10/2019 00:04:02
ตอนนั้นผมซื้อ zs6 ถ้าจำไม่ผิดนะ ที่หน้าตาเหมือน campfire เป็นตัวแรกที่เข้าวงการหูฟัง ตัวนี้กระแสแรงมาก แม้แต่เว็บนอกถ้ารีวิวสวนกระแสจะโดนรุมเลย ตอนนั้นผมก็ทะแม่งๆแล้วหาคนที่รีวิวเว็บนอกเป็นคลิปแล้วอวย kz ไม่มีเลย แต่ก็ซื้อมาเพราะไม่มีตัวเลือกไหนที่กระแสแรงเท่านี้แล้ว ซื้อมาก็เหมือนท่านเลย ตื่นเต้น พยามหาไฟล์คุณภาพมาฟัง แต่เสียงผมรับไม่ได้จริงๆ จนไปค้นพบ tin hifi กระแสแรงเหมือนกัน แต่อันนี้คนรีวิวเป็นคลิปเลย อวยกันหลายช่อง ผมซื้อมาปรากดว่าเสียงดีมากๆ ทำให้เล่นหูฟังยาวเลย เพิ่มราคาตัวแพงขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ตัวเองเพิ่มสกิลในการดูคนรีวิวออก ว่าแบบไหนหน้าม้า แบบไหนของจริง ผมอยู่ต่างจังหวัดก็จะอาศัยการดูรีวิวเป็นหลักครับ ถ้าเสียงไม่ถูกใจก็ต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนี้ได้
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Endurance

19/10/2019 01:49:02
109

คุณภาพ ตามราคาครับ

ทุกอย่างมีต้นทุนในตัวเอง

พวก KZ เห็นแต่กองอวย  รอแมงเม่าไปติดดอย ก็แค่นั้น

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

19/10/2019 03:58:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ประสบการโรงเรียนจีน
ตอนนั้นผมซื้อ zs6 ถ้าจำไม่ผิดนะ ที่หน้าตาเหมือน campfire เป็นตัวแรกที่เข้าวงการหูฟัง ตัวนี้กระแสแรงมาก แม้แต่เว็บนอกถ้ารีวิวสวนกระแสจะโดนรุมเลย ตอนนั้นผมก็ทะแม่งๆแล้วหาคนที่รีวิวเว็บนอกเป็นคลิปแล้วอวย kz ไม่มีเลย แต่ก็ซื้อมาเพราะไม่มีตัวเลือกไหนที่กระแสแรงเท่านี้แล้ว ซื้อมาก็เหมือนท่านเลย ตื่นเต้น พยามหาไฟล์คุณภาพมาฟัง แต่เสียงผมรับไม่ได้จริงๆ จนไปค้นพบ tin hifi กระแสแรงเหมือนกัน แต่อันนี้คนรีวิวเป็นคลิปเลย อวยกันหลายช่อง ผมซื้อมาปรากดว่าเสียงดีมากๆ ทำให้เล่นหูฟังยาวเลย เพิ่มราคาตัวแพงขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ตัวเองเพิ่มสกิลในการดูคนรีวิวออก ว่าแบบไหนหน้าม้า แบบไหนของจริง ผมอยู่ต่างจังหวัดก็จะอาศัยการดูรีวิวเป็นหลักครับ ถ้าเสียงไม่ถูกใจก็ต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนี้ได้
เท่าที่เห็นมา ZS6 นี่เพจรีวิวหูฟังบัดเจ็ทให้ค่าความเสียดหูเยอะมากครับ หนักกว่า ZST ที่คนบ่นๆกันอีก(เพจนี่รีวิวตามตรง ดีก็ชม แย่ก็เผาเลย) อยากรู้เหมือนกันว่าเว็บนอกที่พี่พูดถึงเขาอวยกันยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

19/10/2019 06:47:33
ถ้าเดาน่าจะหมายถึงเพจหูฟังบัดเจ็ดในเฟส ผมเคยซื้อ kz es3 ตามเพจนั้นเหมือนกัน อวยมาอย่างดี ลองฟังครั้งเดียวทิ้ง แหลมบาดหูเหมือนกัน เว็บเดียวที่น่าเชื่อถือสำหรับผมคือ audiobudget มี kz ติดอันดับอยู่รุ่นเดียว 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Banjobpai

19/10/2019 07:24:28
117
จะว่าไปไม่ได้มี KZ ที่เป็น BA ไดร์เวอร์ยี่ห้อเดียวหรอกที่เสียงเเสบหู พวกยี่ห้ออื่นๆที่ใชัไดร์เวอร์ BA ก็ไล่ๆกัน เพียงแค่ KZ มันดังกว่า และ ถูกขายไปเยอะกว่า เสียงบ่น และ คนที่ไม่ถูกใจก็เลยมาก

ถ้าไม่นับเรื่องที่ทาง KZ เน้นการจูนเสียงแบบ V Shape และ เน้นแบบเสียงที่สด และ ใสแล้ว พวก BA นี่ต้องการการเบิร์นที่นานมาก อย่างน้อยก็ต้อง 500 ชั่วโมงขึ้นถึงจะเอาอยู่

ผมก็ใช้ ZS6 ก็ต้องรอไป 800 ชั่วโมง เสียงถึงเริ่มสุภาพขึ้น และ แตกต่างกับช่วงแรกๆ พอควร แต่ส่วนใหญ่ ใครที่ใช้ KZ แล้วอยู่ได้ถึง 300 ชั่วโมง นี่ก็ถือว่าเก่งแล้ว ส่วนใหญ่อยู่กันไม่ถึงหรอก

หลังๆ KZ ก็พัฒนาไปเยอะ (ล่าสุดผมก็เพิ่งสอย CCA C12มา) และ จะเห็นว่าหลังๆ KZ เริ่มแพง ไม่ทำของราคาถูกๆ ออกมาขายเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ด้วยราคาขนาดนี้ หลักพันต้นๆ เเละ ทาง KZ ก็ผลิตไดร์เวอร์เอง ทุกคนก็ยอมรับว่า ยังเป็นช่วงเริ่มของการพัฒนา คุณภาพก็ไม่ได้สูงมากมาย บวกกับตัว KZ ก็ยังนิยมแนวเสียงสายบู๊ ดังนั้นจะหวังว่ามันดีเยี่ยมก็คงเป็นไปได้ยาก

ถ้าไปไล่อ่านรีวิว รุ่นเพงๆ และ รุ่นล่าสุดของ KZ ก็จะพบว่าเรื่องเสียงเสียดหู หายไปแล้ว แต่เรื่องหนึงที่ทุกคนในรีวิวฝรั่งยอมรับคือ การที่ KZ ชอบยกเสียงกลางช่วงแถว 7K +/- รวมถึง การกด V Shape ก็คงหลีกเลี่ยงเรื่องเสียงที่เยอะมากกว่าปรกติไปไม่ได้ (อันนี้ช่วยไม่ได้)

นอกจากนี้คุณภาพไดร์เวอร์ที่ไม่สูงมาก บวกกับ การยกความถี่ (จริงๆก็ตั้งแต่รุ่น ZS6 แล้ว) จะเรียกว่า Distrotion หรือความผิดเพี้ยนของเสียงก็ยังพบได้อยู่ในบางเพลง 

ใน CCA C12 ที่เพิ่งถอยมาก็ยังพบอาการหยาบของขอบเสียงกลางในบางเพลงเหมือนในรุ่น ZS6 ถ้าใช้สายเดิม กับ จุกเดิม
---------------------------------

เว็ปต่างประเทศ ก็ไม่ได้อวยนะ เข้าก็แจกแจง จุดเด่น จุดด้อย เราก็ต้องมาพิจารณาเอาเอง แต่ส่วนใหญ่ เราจะมองแค่จุดเด่น หรือ พูดเเค่จุดเด่น โดยไม่แจ้งเรื่องจุดด้อย ทำให้การเข้าใจพลาดไป 

ส่วนตัว ผมก็ไม่กับถึงกับชอบ KZ แต่ภายใต้ราคา และ สิ่งที่มันให้มา ก็ต้องบอกว่า ถ้าอยากได้ดีกว่านี้อีกหน่อยต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่ นอกจากนี้ถึงจ่ายแพงกว่านี้ เเบรนด์นั้น รุ่นนั้น มันจะไร้ข้อให้ติเลยเชียวหรือ 
---------------------------------

จุดเสียของ KZ จุดหนึงที่ผมเห็นด้วยกับต่างประเทศคือ เขาไม่เเนะนำให้อัพเกรดจาก KZ ไปรุ่น KZ ที่ใหม่กว่า หรือ เเพงกว่า เพราะไม่ว่ารุ่นใหน จูนออกมาดีขนาดใหน เสียง KZ ก็ยังคงมีเอกลักษณ์เหมือนเดิม โทนเสียงจะเหมือนกับหูฟัง KZ ตัวเดิม เหมือนไม่ได้เปลี่ยนหูฟังใหม่เลย

อันนี้ฝรั่งพูดถูก เพราะหลังจากซื้อ CCA มา ฟังแล้ว ก็ต้องบอกว่าเสียงมัน KZ ชัดๆ โทนเสียงเหมือนตอนใช้ ZS6 เลย (ถึงแม้ว่าในรายละเอียดทำออกมาได้เนียนกว่า ตั้งแต่ยังไม่เบิร์นก็ตาม)

มันก็ถูกที่ว่า KZ รุ่นเเรกๆ ก็สร้างความช้ำใจใว้เยอะ แต่รุ่นหลังๆก็พัฒนาไปพอควร รวมถึงราคา ข้อเสียของ KZ เดิมก็ถูกปรับปรุงให้ดีขึ้นไม่ได้แย่เหมือนเมื่อก่อน แต่ก็ไม่ดีจนขนาดหมดไป (ก็มีบางอย่างยังพอพบได้อยู่บ้าง) แถมหลังๆ ราคาก็ไม่ใช่ถูก

ด่าเเบบเหมาเข่ง ก็คงไม่ต่างจากอวยจนไม่ลืมหูลืมตา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

FaLzeH0pe

19/10/2019 12:47:03
การที่เราจะซื้อหูฟังมาสักตัวนึงเพื่อฟังเพลงเพราะๆ ต้องใช้ความอดทน ลองผิดลองถูกกับแบรนด์แบรนด์นึงมากขนาดนั้นเลยเหรอ? ผมว่าเงินเป็นของเรา เรามีสิทธิ์เลือกที่จะมองหาแบรนด์อื่นๆนะ ส่วนเรื่องคนบ่นคนด่ามันไม่แปลกเลย ถ้าเขาซื้อมาเจอประสบการณ์ไม่ดีมาสามสี่ตัว เขาจะด่าแบรนด์นั้นก็ไม่น่าแปลกใจหรอก
หยิกหู 0
"เบิร์นหูฟังแล้วเสียงแหลมมากขึ้น ผิดปกติมั้ยครับ?"