Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

EQ มันใช้กันยังไงแน่

parwitch

22/03/2010 17:25:40
0
มันแค่เพิ่มเสียงบางย่านแล้วลดเสียงบางย่านลงเท่านั้นหรือ
ถ้าผมปรับเป็น Hip Hop ซึ่งจะเพิ่มเสียงความถี่ต่ำ แล้วลดเสียงความถี่สูง
พอเอาไปฟังกับ Source ที่เป็น Hip Hop ซึ่งก็บันทึกเสียงมาแบบเน้นเบสอยู่แล้ว
มันจะกลายเป็นเบสเยอะเกิน แล้วเสียงสูงหายรึเปล่า

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

22/03/2010 21:43:16
4,282
ขั้นแรกเลย การใช้ EQ คือตั้งไปที่ OFF ครับ 555

คืออย่าใช้ และไม่ควรใช้อย่างยิ่งจ้า แต่ถ้าอยากจะมันส์กับเค้ามั่ง ให้เลือกยกความถี่ต่ำขึ้นมาครับ แท่งกราฟทางด้านซ้าย ยกให้สูงๆ ขึ้นมาทีละหน่อย จนฟังแล้วสะใจก็ถือว่าใช้ได้ ไม่ต้องยกสูงไปกว่านั้นอีกครับ

ย่านแหลมจะแต่งนิดหน่อยได้ครับ ด้วยการยกทางขวาขึ้นอีกหน่อยๆๆ

แต่จริงๆๆ ผมรณณรงค์การไม่ใช้ EQ เน้อ 555
ความคิดเห็นที่ : 2

เน้นเบสเลย

22/05/2021 18:44:56
ตอนนี้ยังเน้นเบสอยู่หรือเปล่าครับ ตอบหน่อยนะ เผื่อเพื่อนๆในนี้อยากรู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหี้ยว

23/05/2021 01:32:45
ใช่ครับ มันทำงานแบบ Linear ถ้าเป็น EQ ในเครื่องเล่นที่มันมีให้ปรับเล่นๆ อยากปรับยังไงก็ปรับไปเถอะ อยากได้ยินอะไร ไม่อยากได้ยินอะไรก็หมุนไปตามนั้นแหละ มันไม่ได้มีทฤษฎีอะไรวุ่นวายหรอก
หยิกหู 0
"EQ มันใช้กันยังไงแน่"