Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เว็บบอร์ดจับฉ่าย บน facebook และ LINE

นายมั่นคง

03/09/2019 23:28:59
4,282

สวัสดีเหล่าสมาชิกเว็บบอร์ดจับฉ่ายทุกๆท่านครับ 555

เนื่องจากช่วงเดือนที่ผ่านมา เราพบปัญหาเรื่องความเร็วในการเข้าถึงตัวเว็บมั่นคงซึ่งรวมถึงส่วนเว็บบอร์ดด้วย โดยที่ยังหาข้อยุติและแก้ปัญหาแบบถาวรไม่ได้ และประกอบกับในช่วงหลายปีที่ผ่านมา หลายคำถามถูกไปถามผ่าน Inbox ของร้านแทน ซึ่งการถามทาง Inbox นั้น มีข้อเสียบางอย่างคือ คนอื่นๆที่มีปัญหาคล้ายกันไม่สามารถรับทราบข้อมูลไปพร้อมกัน

ผมก็เลยหารือกับทีมงานทุกๆคนว่าควรจะเพิ่มช่องทางที่เข้าถึงได้ง่ายขึ้นกว่าเว็บบอร์ดจับฉ่ายปัจจุบัน ซึ่งพอดีมีการเปิดตัวของ OpenChat ของ Line ผมก็เลยลองทดสอบด้วยการเปิดช่องทางนี้ไปพร้อมๆกับ Group บน Facebook ซะเลย ซึ่งกลุ่มบน facebook น่าจะเป็นอารมณ์เดียวกับเว็บบอร์ดจับฉ่ายตรงนี้ครับ เพียงแต่ผมเสิร์ฟให้ทุกท่านสะดวกขึ้น

โลกเปลี่ยนไป ไลฟ์สไตล์ก็เปลี่ยนไป ใครสะดวกทางไหนก็สามารถพูดคุยได้ตลอดทุกช่องทางครับ แต่สำหรับช่องทางเว็บบอร์ดเดิมๆยุคคลาสสิคอันนี้ ยังไงก็เปิดปกติตามเดิมทุกอย่าง ไม่มีการเลิกแต่อย่างใดนะครับ 555 และตัวผมเองก็อยู่ตรงนี้ตลอด และอยู่เป็นส่วนใหญ่กว่าทุกช่องทางซะด้วย เพียงแต่บางครั้งไม่รู้จะตอบอะไร เพราะขาดคนเข้ามาถามนั่นเอง 555

ก็ขอมาแจ้งให้ทุกๆท่านทราบครับ ท่านที่ชอบความคลาสสิคของระบบฟอรั่มดั้งเดิม เราก็อยู่กันตรงนี้เหมือนเดิม ผมก็อยู่กับท่านที่เดิม ส่วนช่องทางอื่นๆก็จะมีน้องๆและมีผมไปร่วมแจมบ้างในบางคราว ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตามผมมาตลอด ปลายปีนี้ร้านมั่นคงก็เดินทางเข้าสู่ปีที่ 14 แล้วนะครับ โลกหมุนเร็วมาก แต่รับรองว่าผมหมุนตามไปติดๆแน่นอนครับ

ขอบคุณคร้าบบบ
มั่นคง
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

taung2611

04/09/2019 06:46:14
25

กลุ่มในเฟซบุ๊คต้องตอบคำถามอะไรรึเปล่าครับ พอดีผมโหลดคำถามไม่ขึ้นเลย 555

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

04/09/2019 09:15:45
4,282
ลองอีกทีนะครับ เมื่อวานมีคนบอกมาว่ามันค้างเหมือนกัน แต่ผมลองแล้วไม่เป็นครับ จะต้องมีการติ๊กคอบคำถามง่ายๆนิดนึง แล้วก็เข้าได้เลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

05/09/2019 01:06:03
4,282

สรุปล่าสุดเรื่องเกี่ยวกับเว็บบอร์ดนะครับ ตอนนี้ผมเพิ่มช่องทางขึ้นมารวมเป็น 3 ช่องทางหลักดังนี้

- เว็บบอร์ดจับฉ่าย (แบบคลาสสิค) คืออันนี้ที่ใช้กันมานมนาน ตอนนี้ขอเวลาเคลียร์เรื่อง database ซักพัก คาดว่าทุกอย่างจะกลับมารวดเร็วดังเดิมแน่นอนครับ

- เว็บบอร์ดจับฉ่าย (On Facebook) อันนี้เป็นกลุ่มบนเฟซบุ๊คครับ ท่านใดชอบแบบมี Notification แจ้งเตือน ชอบฟิลลิ่งกลุ่มแบบเฟซ ก็เข้าไปเล่นได้เลยครับ

- เว็บบอร์ดจับฉ่าย (OpenChat LINE) อันนี้สำหรับท่านที่ใช้งานไลน์บ่อยๆ ก็จะเด้งขึ้นอยู่บนไทม์ไลน์ของท่านอย่างรวดเร็ว และได้ความ real time สุดๆเช่นกัน

ทั้งนี้ยังไม่นับการ inbox ทาง messenger, แชทสดหน้าเว็บ, เฟซบุ๊คหน้าหลัก, ไลน์แอด, อีเมล์, โทรศัพท์, ยูทูป 555 ทั้งหมดผมได้เตรียมทีมงานเข้าไปช่วยเหลือในทุกพื้นที่ และทะยอยเพิ่มทีมเข้ามาเรื่อยๆครับ

และแน่นอนว่าผมอยู่กับทุกๆๆท่านบนเว็บบอร์ดจับฉ่าย"ฉบับคลาสสิค"อันนี้เป็นหลักครับ ส่วนช่องทางอื่นๆผมก็จะมีเข้าไปร่วมจอยตลอด และก็ยังคงเก็บปัญหาทุกอย่างเองเหมือนเดิมนะครับ

ขอบคุณคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

สู้ๆครับเฮีย

05/09/2019 05:58:00
ดีแล้วครับที่เฮียไม่ทิ้งการสนทนาแบบเว็บบอร์ด เพราะเว็บนี้ช่วยผมได้เยอะเวลา google เรื่องเสียง เรื่องหูฟัง ก็จะโผล่มาที่เว็บนี้ตลอด สิ่งที่คนเก่าๆถามไว้อยู่แล้ว ทำให้ผมไม่ต้องเสียเวลามานั่งถามซ้ำ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ohwownoone

05/09/2019 08:17:29
370
เฮียมั่นช่วยลงลิงค์ทั้งสองช่องทางด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

crabfather

05/09/2019 09:02:30
166
ผมก็สิงอยู่เว็บบอร์ดเหมือนเดิมครับเฮีย แว่บเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่ได้โพสต์ถามอะไร เหอๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

05/09/2019 09:13:52
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - สู้ๆครับเฮีย

ดีแล้วครับที่เฮียไม่ทิ้งการสนทนาแบบเว็บบอร์ด เพราะเว็บนี้ช่วยผมได้เยอะเวลา google เรื่องเสียง เรื่องหูฟัง ก็จะโผล่มาที่เว็บนี้ตลอด สิ่งที่คนเก่าๆถามไว้อยู่แล้ว ทำให้ผมไม่ต้องเสียเวลามานั่งถามซ้ำ

ไม่ทิ้งแน่นอนครับ ผมรักรูปแบบของการเขียนบนเว็บบอร์ดเดิมๆยุคคลาสสิคมากครับ ยังไงอยู่ตลอดครับ 555

แต่น้องๆหลายท่านถนัดใช้ tool ของ facebook อันนั้นก็ว่ากันไป ส่วนมวยแก่อย่างเราต้องที่นี่ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

05/09/2019 09:15:34
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - crabfather

ผมก็สิงอยู่เว็บบอร์ดเหมือนเดิมครับเฮีย แว่บเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่ได้โพสต์ถามอะไร เหอๆ

ดีครับ อยู่เป็นเพื่อนกัน 555 ตรงนี้เนื่องจากมันค่อนข้างไม่สนองการเข้าถึง คนเลยมาถามกันน้อย แต่ยังไงผมอยู่เป็นเพื่อนทุกท่านแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

05/09/2019 09:16:38
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ohwownoone

เฮียมั่นช่วยลงลิงค์ทั้งสองช่องทางด้วยครับ

เดี๋ยวผมลงให้นะครับพี่อ่าง^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

05/09/2019 15:24:53
4,282

อันนี้ทางเข้าเว็บบอร์ดจับฉ่าย ฉบับ FB ครับ

https://www.facebook.com/groups/390935841610205/

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

05/09/2019 15:37:53
1,866
ผมคงสิงสถิตย์อยู่กับบอร์ดมากกว่าครับ บนเฟซมันรื้อกระทู้ดูได้ยากกว่า และผมไม่รุ่นเก๋าพอจะจำหน้าสมาชิกรุ่นแรกๆได้ เฮียอาจจะมักคุ้นกับลูกค้าเดิมๆทุกราย แต่ผมนึกหน้าไม่ว่าออกท่านนั้นท่านนี้ใช้ user name อะไร ยกเว้นที่รู้จักเป็นการส่วนตัวไม่กี่ราย อย่างน้าชา คุณเนส พี่อ่าง อาจารย์ศิระ น้องวี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ohwownoone

05/09/2019 17:24:03
370
เราอยู่ด้วยกันทุกๆที่ครับพี่เหน่งบา.....โดยเฉพาะแถวๆ รัช....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

05/09/2019 17:49:19
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - เหน่งบา
ผมคงสิงสถิตย์อยู่กับบอร์ดมากกว่าครับ บนเฟซมันรื้อกระทู้ดูได้ยากกว่า และผมไม่รุ่นเก๋าพอจะจำหน้าสมาชิกรุ่นแรกๆได้ เฮียอาจจะมักคุ้นกับลูกค้าเดิมๆทุกราย แต่ผมนึกหน้าไม่ว่าออกท่านนั้นท่านนี้ใช้ user name อะไร ยกเว้นที่รู้จักเป็นการส่วนตัวไม่กี่ราย อย่างน้าชา คุณเนส พี่อ่าง อาจารย์ศิระ น้องวี

ผมอยู่ตรงนี้เป็นประจำครับ เว็บบอร์ดจับฉ่ายอันนี้มันเหมือนร้านกาแฟที่ตั้งมานาน จะให้ปิดผมคงทำใจไม่ได้ครับ จะหงอยเหงาไปมั่งเพราะคนหนีไปกินกาแฟบนห้างบ้าง อันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆ

ถึงผมจะไปเปิดร้านกาแฟบนห้าง แต่ตัวผมก็ถนัดนั่งคุยตรงนี้ครับ มันเป็นฟิลลิ่งแบบนั่งยาว แช่ยาวๆ นั่งโต๊ะกลมหินอ่อนเก่าๆ ใต้ต้นไม้ ใกล้เพิงสังกะสี เวลาฝนตกฟังเสียงฝนตกใส่แผ่นสังกะสี ยังไงก็มีความสุขครับ

ส่วนข้อมูลเก่าๆ ผมยังอนุรักษ์ไว้ไม่ทิ้ง เพราะเรื่องข้อมูลและการเข้ามาค้นนี่แหละ ที่ฉุดระบบ database server และ web server หน่วงไปหมดครับ แต่รับรองว่าที่พูดคุยไว้ไม่สูญหายไปไหนแน่ๆๆครับ 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

05/09/2019 17:58:22
4,282
เล่าสิ่งที่วันนี้ที่มีการพยายามแก้ไขครับ

โปรแกรมเมอร์ตรวจสอบละเอียด พบว่าในเว็บมีการจัดเก็บข้อมูล database เยอะมาก ฉุดให้ระบบ web server ช้าไปด้วย ซึ่งอาจะทำได้ง่ายๆเลยก็คือการลบข้อมูลเก่าๆออก ให้เหลือซัก 2-3 ปีหลังแบบที่ๆอื่นทำกัน แต่ผมไม่ยอมครับ เพราะข้อมูลที่พิมพ์กันมาไม่ว่าใครต่อใคร มันเป็นเหมือนไดอารี่ชีวิตครับ มันบันทึกไว้ทุกอย่างๆกับเวลาที่ผ่านไปของพวกเราทุกๆๆคน

แนวทางก็คือต้องแยก database server และ web server ออกจากกันเป็น 4 ก้อน คือ เว็บขายของแยกออก 2 ก้อน เว็บบอร์ดแยกออก 2 ก้อน ซึ่งเดิมผมรวมกันเป็นก้อนเดียวอยู่บน Cloud ซึ่งก็ต้องไปหาทางขยายขึ้นมาให้ได้ครับ ถึงจะมีค่าใช้จ่ายที่มากขึ้นแต่เพื่อแลกให้เว็บบอร์ดจับฉ่าย (Classic) ได้อยู่รอดต่อไป ผมก็จะทำครับ ขอให้ทุกๆท่านสบายใจและหมดกังวลได้

ตอนนี้ทุกอย่างก็อยู่ในขั้นพอใช้งานได้ไปก่อนนะครับ หากมีความคืบหน้าว่าจะปิดช่วงไหนเวลาไหน ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Natto

08/09/2019 19:57:05
21
ผมแนะนำให้เอาเว็บบอร์ดแบบสำเร็จรูปมาใช้งานครับ พวก smf ก็ได้ เค้าแก้ปัญหาพวกนี้มาได้นานแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

somkiatr

09/09/2019 06:53:18
182
Social media โดยเฉพาะบน facebook  มันไม่ซ่อนตัวตน  ยกเว้นว่าจะต้องไปเปิดบีญชีเพิ่มอีก 1  อัน  ข้อดีคือพวกถอด login มาตอบจะต้องระวังให้มากขึ้น  
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เว็บบอร์ดจับฉ่าย บน facebook และ LINE"