Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

tonkran

23/07/2019 14:51:04
0
รบกวนสอบถามผู้รู้นิดนึงครับ ใช้สองตัวนี้อยู่ฟังในรถเป็น bluetooth reciever อย่างเดียว เปิดเพลงผ่านโทรศัพท์ ตัว btr1k ถอดรหัสเป็น aptx แต่ทำไมตัว btr3 ถอดรหัสออกมาได้แค่ AAC แล้วรู้สึกว่าเสียงดร็อปลงครับหรือว่า btr3 ต้องตั้งค่าตรงไหนมั้ยครับพอดีพึ่งได้ตัวbtr3มา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hack munkongONLINE

23/07/2019 16:23:22
12
อ้างอิง : btr1k กับ btr3 - tonkran
รบกวนสอบถามผู้รู้นิดนึงครับ ใช้สองตัวนี้อยู่ฟังในรถเป็น bluetooth reciever อย่างเดียว เปิดเพลงผ่านโทรศัพท์ ตัว btr1k ถอดรหัสเป็น aptx แต่ทำไมตัว btr3 ถอดรหัสออกมาได้แค่ AAC แล้วรู้สึกว่าเสียงดร็อปลงครับหรือว่า btr3 ต้องตั้งค่าตรงไหนมั้ยครับพอดีพึ่งได้ตัวbtr3มา

เบื้องต้นกรณีนี้ต้องตรวจสอบที่ปัจจัยตัวส่งต้นทางกก่อนครับว่าตัวมือถือและไฟล์เพลงอยู่ในมาตรฐานส่งข้อมูลระดับ aptx หรือไม่ (ตัวไฟล์ต้อเป็น losless)
โดยปกติตัว btr จะเลือก code ที่ดีที่สุดในการส่งข้อมูลอยู่แล้วครับ ถ้าตัว btr3 ถอดรหัสได้น้อยกว่า btr1k โดยที่เป้นไฟล์ตัวเดียวกัน แนะนำ reset ตัว btr3 โดยการกดพาเวอร์แช่ใว้ 10 วิก่อนจ้า :) https://www.fiio.com/newsinfo/114945.html

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สงสัย

23/07/2019 18:39:45
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Hack munkongONLINE

อ้างอิง : btr1k กับ btr3 - tonkran

เบื้องต้นกรณีนี้ต้องตรวจสอบที่ปัจจัยตัวส่งต้นทางกก่อนครับว่าตัวมือถือและไฟล์เพลงอยู่ในมาตรฐานส่งข้อมูลระดับ aptx หรือไม่ (ตัวไฟล์ต้อเป็น losless)
โดยปกติตัว btr จะเลือก code ที่ดีที่สุดในการส่งข้อมูลอยู่แล้วครับ ถ้าตัว btr3 ถอดรหัสได้น้อยกว่า btr1k โดยที่เป้นไฟล์ตัวเดียวกัน แนะนำ reset ตัว btr3 โดยการกดพาเวอร์แช่ใว้ 10 วิก่อนจ้า :) https://www.fiio.com/newsinfo/114945.html

เดี๋ยวนะครับ ที่บอกว่าถ้าไฟล์เพลงเป็น mp3, m4a ไม่ใช่ lossless แล้วจะส่งข้อมูลโดยใช้ codec Apt-X ไม่ได้นี่ไม่น่าจะใช่นะครับ ผมใช้ Note3 กับ BTR3 เล่นไฟล์ m4a (aac) ไฟที่ BTR3 มันก็กะพริบสีชมพู (Apt-X) นะครับ คุณเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าถึงได้ไปแนะนำลูกค้าผิดๆ แบบนั้น มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงมั้ยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สงสัย

23/07/2019 18:51:17
ถ้ามือถือหรือ DAP รองรับ Apt-X มันก็ส่ง Apt-X ไปที่ BTR3 ได้ครับ ไม่เกี่ยวว่าจะเล่นไฟล์นามสกุลอะไร lossless หรือ lossy หรือถ้ามือถือหรือ DAP รองรับ LDAC มันก็ส่ง LDAC ไปที่ BTR3 ได้ครับ แม้ว่าจะกำลังเล่นไฟล์ mp3 อยู่ก็ตาม เป็นพนักงานแล้วจะมาแนะนำลูกค้ามั่วๆ ไม่ได้นะ ลูกค้าไม่ได้โง่นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สงสัย

23/07/2019 18:55:37
ถ้าไม่รู้จริงก็อย่าเข้ามาตอบเลยครับ การตอบอะไรมั่วซั่ว สักแต่ว่าดำน้ำตอบให้พ้นๆ ให้จบๆ เคสไป แบบนี้ไม่เป็นผลดีต่อลูกค้าและต่อทางร้านเลยครับ ความน่าเชื่อถือหมดกันพอดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อยู่ยากแล้วละ

23/07/2019 19:08:35
แถวนี้แมร่งเถื่อน ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้
ตอบผิด เข้าใจคลาดเคลื่อน ด่ายับ 
นี่บอร์ดdiscuss หรือ ศาลไคฟง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สงสัย

23/07/2019 19:27:58
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - อยู่ยากแล้วละ

แถวนี้แมร่งเถื่อน ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้
ตอบผิด เข้าใจคลาดเคลื่อน ด่ายับ 
นี่บอร์ดdiscuss หรือ ศาลไคฟง

ถ้ามีคนหลงทางมาถามทางคุณแล้วคุณก็ไม่รู้ทางเหมือนกัน คุณควรจะตอบเค้าไปตรงๆ ว่าคุณก็ไม่รู้ ให้เค้าลองไปถามคนอื่น หรือคุณจะตอบเค้าไปมั่วๆ บอกทางเค้าไปมั่วๆ ให้เค้ายิ่งหลงทางหนักกว่าเดิมล่ะครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ผมกลัวแล้วครับพี่

23/07/2019 20:46:59
ถ้าในมุมมองผมนะ
ถ้าพอมีข้อมูลอยู่บ้าง 
ก็ตอบไป ถึงจะไม่แน่ใจ ก็บอกว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นนี้นะ 

ถึงข้อมูลมีความคลาดเคลื่อน หรือผิดพลาดก็ยัง สามารถรับข้อมูลใหม่ๆได้ครับ 

เหมือนหลายๆกะทู้ในนี้ก็มีหลายคนเข้ามาช่วยกันตอบ
เหมือนที่ท่านสงสััย เข้ามาตอบ

กรณี เข้ามาตอบผิด ผมว่าก็ไม่ได้ร้ายแรงมาก และก็มีเจตนาช่วยเหลือถึฝจะตอบคลาดเคลื่่่อนอ
เผลอๆเรายังไม่รู้ตื้นลึกด้วยซ้ำ 

ผมมองกลาง ๆ นะ  ติได้ แต่เบลมโหดๆ ดูมันnegativeเกิน 

แต่ก็นานาจิตตัง ความรู้สึกคนเราวัดไม่ได้้ มีไม่เท่ากันนี่นะ 

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สงสัย

23/07/2019 21:41:55
คนเรามีโอกาสพลาดพลั้งกันได้ครับ ถ้ารู้ตัวว่าผิด สำนึกผิดแล้วเข้ามาขอโทษ จขกท. ที่ให้ข้อมูลผิดๆ พร้อมทั้งแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้องซะก็คงไม่มีใครว่าอะไรครับ ว่าแต่ตอนนี้เค้าคนนั้นไปอยู่ไหน? จริงๆ ไม่มีอะไรครับ ผมจงใจกระทุ้งแรงๆ เพื่อให้คนบางคนฉุกคิดได้ว่าการที่มีพนักงานบางคนเข้าตอบกระทู้ในลักษณะที่ชวนให้คิดไปได้ว่าพนักงานนั่งเทียนตอบกระทู้รึเปล่านั้นมันส่งผลต่อความน่าเชื่อถือของทางร้านเองครับ ส่วนพนักงานคนนั้นจะนั่งเทียนจริงหรือไม่ผมไม่อาจทราบได้แต่มันชวนให้คิดไปแบบนั้นจริงๆ เมื่อเร็วๆ นี้ผมก็เพิ่งกระทุ้งแรงๆ ไปในกระทู้หนึ่งด้วยหวังว่าคงจะไม่เจออะไรแบบนี้อีก แต่ผมคงคิดผิด

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=274713
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หลุยส์ munkonggadget

23/07/2019 23:27:33
1,057

ขออภัยสำหรับข้่อมูลเบื้องต้นที่ไม่กระจ่างด้วยครับ และให้ข้อมูลเสริมล่าช้าด้วยครับ

เบื้องต้นสำหรับ ฺBTR3 หลังจากที่ Pairing กับโทรศัพท์เเล้ว สามารถเลือก option  Bluetooth Audio Codec จากโทรศัพท์ ใน Developer option ได้ครับ
โดยจะเเสดงเป็นสัญลักษณ์สีต่างๆตาม Codec ที่ตั้งไว้ครับ  หรือสามารถดูคลิปการ Setup ได้ตามนี้เลยครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
"btr1k กับ btr3"