Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำ PC window OS แบบประกอบเอง ที่ไม่ใช้ switching power supply ด้วยครับ

Hsung

05/07/2019 11:20:48
346

ห่างวงการคอมมานาน แต่อยากอัพเกรดคอมที่ใช้อยู่เพื่อฟังเพลง เสริมคอมเดิมที่เป็นสเปคทั่วไป

ท่านใดมีข้อมูลบ้างครับว่ามี PC ที่ใช้ไฟ DC แบบ linear power supply แล้วสเปคสูงพอ

ที่จะใช้งานทั่วไปได้บ้าง เพราะในตลาดที่วไป ผมไม่เห็นใครทำ linear power supply

ที่สามารถจ่ายวัตต์สูงๆ ได้เลย ทั่วไปก็เห็นไม่เกิน 350 วัตต์ซึ่งมันน้อยไปหน่อย

ปล. หรือพอจะแนะนำ linear power supply ซัก 600 วัตต์ขึ้น ว่ามีขาย (ในประเทศ) ที่ไหนบ้าง

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

Lekkiki

05/07/2019 11:44:35
113

รอชมโปรเจค Computer for Audio ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

05/07/2019 13:22:15
6
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ทำไมไม่ซื้อ Music Server ไปเลยล่ะครับ รีวิวมีให้อ่านคนใช้มีเยอะยังคาดเดาแนวเสียงได้เลยว่าจะออกมาแนวใหน PC ประกอบเองแบบนี้ตัวแปรเยอะมาก คาดเดาเสียงยากมาก กว่าจะต่อจิ๊กซอครบเงินที่ลงทุนไปกลัวว่าจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ จะใช้งานทั่วไปก็แยก PC อีกตัวไม่ดีกว่าหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมพร

05/07/2019 13:45:20
56
ถ้าเป็น PC น่าจะยุ่งยากสุดๆครับ
ถ้ามองว่าเป็น PC ทั่วไปที่แรงๆ การใช้Linear
-Component ก็ต้องการ ความดันหลากหลายครับ ในPCทั่วๆไป 3.3v./5v./12v.  ทำให้ไม่สะดวกนัก
และชิ้นส่วนต้องรับภาระที่สูงขึ้น

[ถ้าเป็น MiniPC หรือ Laptop ต้องการแรงดันค่าเดียว ซึ่งมี IC Regulator จ่ายให้ส่วนต่างๆ ทำให้สะดวกมากกว่า]

linear เกิน 400watt ก็น่าจะสุดยอดแล้วครับ 
ด้วยปัญหาเรื่อง วัตถุดิบ / การออกแบบ- ความร้อน, eff., etc.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

06/07/2019 02:30:34
573
เล่น INTEL NUC ไงครับพี่ มีตัวพอใช้งานได้ จนถึงตัวแรงๆ หา Linear Power Supply มาใช้ก็ง่ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

08/07/2019 11:46:36
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - หมูหวาน
เล่น INTEL NUC ไงครับพี่ มีตัวพอใช้งานได้ จนถึงตัวแรงๆ หา Linear Power Supply มาใช้ก็ง่ายครับ
ลืมนึกไปเลย ขอบคุณหมูหวานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

08/07/2019 12:46:42
182
มีตัว Asus  Vivo  อีกตัวนึงครับคล้ายๆ Nuc
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

08/07/2019 15:11:18
107
ซื้อNotebookสักรุ่นที่มันถอดแบตได้  แล้วเอามาต่อDACเอาเลยครับ

ที่เชียร์Notebookก็เพราะมันมี จอ คีย์บอร์ด ทัชแพด ในตัว  และก็กินที่ไม่มากครับ

ถ้าซื้อพวกMini PC เวลาเราอยากตั้งค่าอะไร ก็ต้องไปวุ่นวายหาจอ หาเมาส์มาต่อ มันก็จะรุงรังหน่อยๆ

ส่วนถ้าอยากได้รีโมท  ก็ใช้ชุดเมาส์ คีย์บอร์ดไร้สาย ไปเลยครับ  ใช้พวกที่เป็นคีย์บอร์ด+ทัชแพด ก็ได้ จะได้เป็นชิ้นเดียวกัน สะดวกดี

ผมว่า Music Server มันไม่จำเป็นต้องสเปคสูงเวอร์วังอะไรก็ได้ครับ  เพราะสเปคห่วยๆของDAPทั่วๆไป ที่เล่นๆกัน มันยังเล่นเพลงDSDพวกนี้ได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

08/07/2019 15:17:37
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - MaxxIE
ซื้อNotebookสักรุ่นที่มันถอดแบตได้  แล้วเอามาต่อDACเอาเลยครับ

ที่เชียร์Notebookก็เพราะมันมี จอ คีย์บอร์ด ทัชแพด ในตัว  และก็กินที่ไม่มากครับ

ถ้าซื้อพวกMini PC เวลาเราอยากตั้งค่าอะไร ก็ต้องไปวุ่นวายหาจอ หาเมาส์มาต่อ มันก็จะรุงรังหน่อยๆ

ส่วนถ้าอยากได้รีโมท  ก็ใช้ชุดเมาส์ คีย์บอร์ดไร้สาย ไปเลยครับ  ใช้พวกที่เป็นคีย์บอร์ด+ทัชแพด ก็ได้ จะได้เป็นชิ้นเดียวกัน สะดวกดี

ผมว่า Music Server มันไม่จำเป็นต้องสเปคสูงเวอร์วังอะไรก็ได้ครับ  เพราะสเปคห่วยๆของDAPทั่วๆไป ที่เล่นๆกัน มันยังเล่นเพลงDSDพวกนี้ได้เลย
ขอบคุณครับ พอดีที่บ้านมี 2 จอละ มีอีกจอคงลำบากชีวิตน่าดู แถมมี HDD เยอะ กำลังจะหา NAS ดีๆ มาใช้อีกตัว จะได้โละคอมเดิมออกไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Lekkiki

09/07/2019 09:24:17
113
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Hsung
ขอบคุณครับ พอดีที่บ้านมี 2 จอละ มีอีกจอคงลำบากชีวิตน่าดู แถมมี HDD เยอะ กำลังจะหา NAS ดีๆ มาใช้อีกตัว จะได้โละคอมเดิมออกไปเลย
NAS แนะนำยี่ห้อ QNAP ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำ PC window OS แบบประกอบเอง ที่ไม่ใช้ switching power supply ด้วยครับ"