Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว Sony Discman D-34 (New Old Stock) ในสไตล์ผม

สันติ

12/03/2010 10:58:53
50
รีวิว Sony Discman D-34 อีกหนึ่งในรถถังที่ผมรัก
** ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ **

ผมจะเล่าถึงความรู้สึกกับ Discman D-34 ที่มีกับผมกันซักนิดก่อนนะครับ

เมื่อ 15 ปีที่แล้วหรือมากกว่า (ย้อนนานมาก ๆ) ยุคนั้น เป็นยุคที่ CD เข้ามามีบทบาทใน
ตลาดวงการดนตรี ซีดีสมัยก่อน ขายกันแพงสะใจประมาณ 400 กว่าบาท การหาเงิน 400 บาท
ในสมัยนั้น เรียกได้ว่า พอ ๆ กับหาเงิน 1,000 บาทในสมัยนี้เลยทีเดียว

เข้าเรื่องของผมดีกว่า ผมเองเป็นคนชอบอะไรก็ตามที่เป็นพกพา เกมพกพา เครื่องเสียงพกพา ฯลฯ
ผมเป็นคนหนึ่งที่เดินสะพานเหล็กบ่อยมาก ก็ได้มีโอกาสเจอ Discman D-34 ก็สอบถามราคา
คนขายบอกว่า 2,500 บาท (ในสมัยนั้น) ก็แพงสำหรับผมมาก ๆ ซึ่งผมก็ดันมีเงินพอซื้อซะด้วย
แบบว่าคิดไว้แล้วว่ามันต้องประมาณ 3,000 บาท ผมก็ได้มาครับ แบบไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย
ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ จนปัจจุบัน ก็ยังอ่านกระตุก ๆ ไฟก็ไม่ค่อยเข้า เลยเบื่อ ๆ ต้องวางไว้เฉย ๆ
ใจก็ยังคิดจะเอาไปซ่อมที่ศูนย์โซนี่ดีไหม ค่าเปิดเครื่องก็ 500 บาทเข้าไปแล้ว คิด ๆๆ
แต่ก็ยังไม่ได้เอาไปซ่อม คิดว่า หาดูในต่างประเทศดีกว่า เผ่อเจอของดี

ณ ปัจจุบัน เมื่อมีโอกาส โลกกว้างขึ้น ผมก็สามารถหาของได้ ผมก็ไม่รีรอที่จะหา D-34
มาตอบสนองกิเลสในห้วงลึกของผมอีกครั้ง และแล้ว ผมก็ได้มันมา New Old Stock

ได้มาจาก อเมริกา คนขายบอกว่า ของใหม่แน่นอน แต่สภาพกล่อง เน่า (เขาบอกอย่างนี้จริงๆ นะ)
เพราะมันคือของใหม่ เก็บไว้ใน stock จนกล่องเก่าเปื่อยไปหมด

แต่ก็เชื่อที่เขาบอกครับ และบาร์โค๊ดข้างกล่องกับเลขซีเรียลหลังเครื่อง ตรงกันเด๊ะ
ตัวเครื่องก็ใหม่ จับแล้ว รู้สึกได้เลย จริง ๆ นะ T_T ดีใจ

ราคา 90 USD ยังแปะไว้อยู่เลย นี่ขนาด Sale นะเนี่ย

ส่วนเรื่อง 8 ชั่วโมง ใช้ถ่าน AA สี่ก้อนนั้น ผมไม่รู้ว่ามันไปใช้ถ่านพลังเทพจากไหน

ผมซื้อถ่าน AA สีดำ พานาโซนิค จาก เซเว่น มาใส่ เล่นไปได้ 2 ชั่วโมง ค่าแบ็ตกระพริบ
แล้วเครื่องก็ดับแล้ว (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าสมัยเมื่อ 17 ปีก่อนนั้น มันมีถ่าน AA เทพอะไร)
ดีนะ ที่ผมมีหม้อแปลง เลยฟังนาน ๆ ได้ ต้องบอกตามจริงครับว่า Discman ที่เป็น 9V
ทุกตัวนั้น ถ้าใช้แบ็ต จะอยู่ที่ประมาณ 2 ชั่วโมงนิด ๆ ก็หมดแล้วครับ (แบ็ตใหม่ ๆ นะ)

และ Discman ส่วนใหญ่นั้น ก็จะเล่นหรืออ่านแผ่นแท้เป็นหลักเลย
สำหรับแผ่น CD-R หรือแผ่นไรท์นั้น ต้องไรท์ที่ความเร็ว 4X หรือต่ำกว่าถึงจะอ่านได้
ถ้าเกินกว่านี้ จะมีน้อยรุ่นที่อ่านได้ครับ อย่างเจ้า D-34 ตัวนี้ ถ้าเกิน 4X ไม่อ่านเลยละ
แต่สำหรับ D-25 อ่านได้ถึง 10X เลยทีเดียว (ตัว D-25 ผมจะมารีวิวให้อ่านแน่ ๆ)

เอาละ แกะกล่องดูกันดีกว่า แกะเบา ๆ นะ กล่องเปื่อยแล้ว T_T 1992 - 2010 กว่า 18 ปี
เปิดกล่องมาก็เจออุปกรณ์อย่างในภาพ

ทุกอย่างใหม่จริง ผมดูตัวเครื่องทั้งสปริงใส่ถ่าน น็อตหลังเครื่อง ไม่มีการถูกไขมาจริง ๆ
ไม่มีสนิม พอใจจริง ๆ ส่วนหูฟังนั้น ฟองน้ำ เปื่อยเลยครับ ผมเลยเอาออก

หูที่เขาแถมมาแถมของ Aiwa มาให้ คนขายเขาใช้คำว่า Upgrade Headset นะ

ซึ่งผมก็ไม่ได้ฟังอยู่แล้วหูลักษณะนี้ (ยังไม่ได้เทสเลย เสียงออกหรือเปล่า T_T)

ผมชอบนะ เสียงโดยรวมของ Discman D-34 แม้จะปรับเพิ่ม Bass ได้ ผมก็จะไม่ปรับ
เรียกได้ว่าฟังกันแบบ Flat ก็เพียงพอกับเสียง Bass ที่ให้แล้วละครับ
ผมสรุปเรื่องเสียงของ Discman D-34 แบบสั้น ๆ ว่า ครบถ้วน ละกันครับ
อยากได้ฟังอะไรก็ได้ ทำนองนั้นน่ะครับ
ผมจะฟังกับหูฟัง earbud น่ะครับ
เร็ว ๆ นี้จะถอย headphone เหมือนกันนะ ได้อุดหนุนเฮียมั่นแหง ๆ

นี่คือหน้าตาของรถถัง Sony Discman D-34

การได้จับของใหม่ กับจับของเก่า มันต่างกันจริง ๆ ครับ เหมือนอุปทานเลยนะ
เพราะผมมีตัวเก่ากึกรุ่นเดียวกันอยู่ให้เปรียบเทียบนั่นเอง

ฝาเปิดด้านบนเป็นพลาสติก ABS
สวนที่เหลือ (เครื่องด้านล่าง) ทำจากเหล็กครับ
จึงทำให้ D-34 หนักในระดับนึงเลยทีเดียวเชียว

ดูกันหลาย ๆ มุม จะสังเกตุได้ว่า ปุ่มการใช้งานนั้น ออกแบบมาให้ใช้ได้ง่าย
ปุ่ม Play จะเน้นใหญ่กว่าเพื่อน ส่วนฟังก์ชั่นต่าง ๆ ก็มีให้ใช้พอสมควรเช่น
Repeat, บันทึกล็อคเล่นเฉพาะเพลงที่อยากฟัง
กด Play เล่นสบาย อ่านลื่น ไม่มีกระตุกเลย T_T ดีใจจริง ๆ
เพราะรู้ ๆ กันว่า การซื้อของไทม์แมชชีนแบบนี้ มีอะไรต้องลุ้นเยอะมาก

เมื่อเปิดฝาเครื่องมาก็จะเห็นแบบนี้

ที่ใส่แผ่น CD และก็ช่องใส่แบ็ต AA สี่ก้อน หาซื้อได้ง่าย

อ่ะเปิดช่องใส่แบ็ตให้ดูครับ

ตัวสปริงในช่องรังถ่านใหม่กริ๊บ ๆ ไม่มีสนิมเลย
กินพลังงานมาก ๆ เลยครับ ถ่าน AA 4 ก้อนใช้ได้ 2 ชั่วโมง
และคำว่า Discman คือ อย่าพาฉันเดินนะ ฮ่าๆๆ
เพราะปัจจุบันจะมี Sony CD Walkman ก็แปลว่า พาฉันเดินได้เลยจ้า

Discman เหมาะกับการนั่งฟังเพลิน ๆ ในห้อง ในบ้าน หรือต่อ line out เข้าแอมป์ออกลำโพง
คนอาจจะพูดว่า แล้วทำไมไม่เล่น CD แยกชิ้นกันไปเลยละ ต้องขอบอกว่าสมัยเกือบยี่สิบปีก่อน
CD แยกชิ้นนั้น แพงมาก ๆ ครับ และก็มีให้เลือกซื้อน้อยรุ่น น้อยยี่ห้อครับ
อย่างว่าครับ อุปกรณ์เครื่องเล่นแบบนี้ เป็นอุปกรณ์คาบเกี่ยวของเวลาครับ

มาดูปุ่มกดหน้าเครื่องกันบ้าง

ปุ่มปรับ Vol. ก็ปรับได้ตั้งแต่ 1 - 10 ครับ ซึ่ง ฟังกันแค่ 2 - 3 ในห้องนอน (ใส่หูฟัง)
ก็ดังแล้วครับ ใครฟังกับหูฟังแล้วฟัง 4 - 6 ละก็ แปลว่า หูท่านเริ่มไปแล้วแน่นอน
มันขับเสียงได้เต็มเม็ดเต็มเหนี่ยวนะครับ Discman เนี่ย พวก chip สมัยก่อนกินไฟเยอะ
แต่ก็ให้กำลังขับที่หมดจด ถัดไปก็จะเห็นปุ่มปรับ Bass มี 3 ระดับ และก็ปุ่ม Hold

มาดูด้านข้างเครื่องกันบ้างครับ

ก็จะเจอรูแจ๊ก 3.5 มาตรฐานครับ

ส่วนด้านหลังเครื่องก็จะแปะสติ๊กเกอร์ (แบบลอกยากมาก) เอาไว้

งาน Made in japan เป็นอะไรที่บ่งบอกถึงความแจ่ม
และก็มีแปะ Cer ว่า ผลิตล็อต กรกฎาคม 1992

สำหรับช่อง Line out และ AC adaptor ก็ต้องมีแน่นอนครับ

ใช้สาย mini ดี ๆ เสียงผ่าน line out นี่ก็ไม่ขี้เหร่เลย ผมว่าเสียงดีด้วยซ้ำ

ใช้ไฟ 9V หม้อแปลงแบบ บวกในลบนอก ซึ่งจะแตกต่างกับ D-20 , D-25
ขั้วแบบ บวกในลบนอกนั้น ปัจจุบันพวกเครื่องเล่นต่าง ๆ ก็ใช้ขั้วแบบนี้
ยกตัวอย่าง เครื่องเกม PSP ผมก็ได้ลองเอาหม้อแปลง PSP ซึ่งมัน 5V มาเสียบ
ก็เล่นได้นะ แต่ก็ไม่ควรทำนะ เพราะไฟมันไม่ถึง แต่ผมแค่ลองให้รู้เท่านั้น

นี่คือ spec คร่าว ๆ ครับ ของ D-34
D-A conversion :
1 bit quartz time axis cotrol

Frequency response:
20 - 20,000 Hz +1.5, -2.5 dB

Line output (stereo minijack) :
Output level 0.54 V rms at 47 kilohms
Load impedance over 10 kilohms

Headphones (Stereo minijack)
5mW + 5mW at 16 ohms

Dimension (w/h/d) : 137 x 35 x 155.3 mm

weight : 410 g (ไม่รวมแบ็ต)

มาถึงตรงนี้ ต้องขอยอมรับว่า ผมถูกใจเครื่องเล่นแบบนี้จริง ๆ สำหรับผมแล้ว
มันมีสเน่ห์มาก ๆ ทั้ง Minidisc และ Discman (CD walkman ผมก็มีเครื่องนึง)
ยิ่งการได้มาแบบยกกล่อง (แง้ กล่องเน่า)
และยังเป็น New old stock ทำนองนี้ เท่าไหร่ผมก็จ่าย
เพราะในอดีต ผมไม่มีเงินที่จะซื้อเลย เก็บสะสมกันแบบหลายเดือนกว่าจะได้เงินซื้อ
ทั้งหมดมันก็เกิดจากความชอบ ความรู้สึกครับ ผมไม่เคยคิดจะมาปั่นกระแสใด ๆ นะ
ให้ใครต้องหาเครื่องแบบนี้มาเล่นน่ะ ของมันมีดีในตัว ผมไม่จำเป็นต้องไปปั่น
บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ เรื่องแบบนี้บังคับไม่ได้ แต่ผมดันชอบมากเลยซื้อ

ผมมีความสุขที่ได้ฟัง มีความสุขที่ได้ซื้อ
มีความสุขในการหาแผ่น CD เพลงเพราะๆ ถูกใจ
สำหรับผมแล้วมันเป็นความสุขที่รู้สึกและสัมผัสได้จริง ๆ (อินจริงๆ นะเนี่ย)
ตื่นเต้นทุกครั้งที่ได้ซื้อเครื่องใหม่ ๆ มาเล่น

เอาละครับขอจบการรีวิวครั้งแรกบนเว็บเฮียมั่นคงแต่เพียงเท่านี้นะครับ
จริง ๆ มันก็ไม่เหมือนกับรีวิวเท่าไหร่เนอะประมาณ เล่าๆ บ่น ๆ มากกว่าครับ

ขอบคุณที่อ่านกันนะครับ (รักคนอ่าน)

สันติ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

12/03/2010 11:00:57
50
ขออภัยนะครับ โพสรูปที่นี่ แล้วภาพไม่ขึ้นเลย T_T
ความคิดเห็นที่ : 2

ราฟาย

12/03/2010 11:05:40
ถามหน่อยครับ cd player พวกรุ่นเก่าๆ นี่ พกพาได้มั้ยครับ คือถามว่ามันมี anti-shake รึป่าวนั่นแหละ
ความคิดเห็นที่ : 3

Mike

12/03/2010 11:09:35
1
Discman ไม่มี G-Protection ครับ ไม่เหมือน Walkman ( เดินได้ 5555+ )
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

12/03/2010 11:40:04
4,282
เย้ๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆๆ ครับคุณสันติ 555

เมื่อครู่ผมดูแล้ว รูปไม่มี ผมเลยแก้ไขโค๊ดให้น่ะครับ เว็บมันแปลกครับ ต้องใช้ img ตัวเล็ก รูปถึงจะขึ้น ถ้าใช้ IMG ตัวพิมพ์ใหญ่ รูปไม่ขึ้นครับ (อันนี้ต้องแจ้งโปรแกรมเมอร์อีกล่ะ)

การได้มีโอกาสเป็นเจ้าของของเล่นที่อยากได้ และหามานาน มันเป็นความสุขสุดๆๆ จริงๆๆ ครับ

ยิ่งหายาก ยิ่งรอนาน หรือหมดความหวังไปแล้ว ...........เวลามันหาเจอ แทบไม่ต้องบรรยายถึงความรู้สึกกันเลยล่ะ 555

เดี๋ยวผมลองหาพวก new old stock แบบนี้กับเค้ามั่ง 555
ความคิดเห็นที่ : 5

สันติ

12/03/2010 20:47:16
50
ขอบคุณเฮียมั่นคงครับ ที่แก้โค๊ดให้ T_T

ผมจะจำไว้ครับว่าใช้ img ตัวเล็กครับผม

จริง ๆ มี Discman D-25s ก็จบแล้วนะครับเฮีย ไม่ต้องหาตัวอื่นแล้วก็ยังได้
แต่เนื่องจากตัว D-34 นี้ ผมสั่งไปก่อนที่จะไปจัด D-25 กับเฮียมั่นคงนะครับ ^_^
เพิ่งส่งมาถึงเมืองไทยก็เมื่อวันอังคารที่ 9 มีนาคม 53 สด ๆ ร้อน ๆ เลยนะครับผม
ความคิดเห็นที่ : 6

Suthon2008

12/03/2010 22:55:24
0

ของผม D-33 ได้มามือสอง เล่นไม่ทันจบแผ่น ก็เสียแล้ว(ส่งซ่อมอยู่)

คนขายบอกว่ามัน แฮ็งอยู่ ผมก็ยังขอชื้อ(เอามาตั้งโชว์ก็แจ่มแล้ว)
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

12/03/2010 23:02:16
4,282
555 แฟนพันธุ์แท้ ต้องเก็บให้ครบครับคุณสันติ 555

ทุกวันนี้ผมก็ต้องเช็คทุกวัน ว่ามี D-555 หลุดมากับเค้าอีกหรือเปล่า อยากได้ๆๆๆ เหมือนกันล่ะจ้า 55
ความคิดเห็นที่ : 8

Suthon2008

12/03/2010 23:12:40
0

เอารูป D-555 ตัวที่เฮีย รอคอย ให้ดูกัน
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

12/03/2010 23:21:22
4,282
ถ้ามี new old stock มีหวังสู้ขาดใจ 555
ความคิดเห็นที่ : 10

Close_Up

12/03/2010 23:47:58
0
ศิลปะจริงๆ 555 ของอย่างนี้มันน่าสะสมกว่าพวกwalkmanจริงๆครับ ดูclassicดี
ความคิดเห็นที่ : 11

ธนากร

13/03/2010 00:28:24
1
อิจฉาครับ
ผมชอบเจ้าพวก cd protable ครับ
เห็นด้วยกับ จขกท มากความคิดเรื่องฟังเพลงเหมือนกันเลยครับ ^^

อยากได้มาเชยชมซักตัวจังครับ ^^
ความคิดเห็นที่ : 12

สันติ

13/03/2010 08:43:31
50
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและ comment นะครับ ^_^

---------------------------------------------------
ผมเห็นตัว D-555 นี้ที่เว็บจีนนะครับ เฮียมั่นคง
http://item.taobao.com/auction/item_detail-0db2-05480da3ee779fbb31512c4ac8f91f54.htm
ก็ยกกล่องนะ แต่ไม่ใหม่เท่าไหร่ครับ D-555 ด้านหน้าสวย แต่หลังเครื่องมีรอย

ถ้าเฮียสามารถ contact กับทางเว็บนี้ได้ จัดนี่ให้หน่อยสิครับ
http://item.taobao.com/auction/item_detail-0db2-95591e4750ab5d0402157d3be1e036fd.htm
แบ็ต BP-2EX น่ะครับ ตั้ง 7 ก้อนแนะ อิจฉาจริง ๆ

อ้อ ถ้าท่านใดอยากเห็น Minidisc พกพารุ่นแรกของ sony (ของโลก) MZ-1
แบบสภาพเยี่ยม ตั้งแต่ลืมตาดูโลกมาก็เพิ่งเคยเห็นสภาพสวย ๆ ขนาดนี้ละครับ
http://item.taobao.com/auction/item_detail-db2-374d02413daf7161b6011e8cb95ec79e.htm

อยากซื้อของในเว็บนี้ได้จัง ไม่งั้น ได้เหมากระจาย
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

13/03/2010 14:23:19
4,282
ถ้าเป็นแบต ซื้อแบบนี้เอามาใช้ไม่ได้ล่ะครับ มันจะเก็บประจุไม่อยู่แล้วครับ เพราะผลิตออกมาเกินกว่า 20 ปีไปแล้ว 555

ต้องหาเว็บที่เค้าทำออกมาใหม่น่ะครับ เดี๋ยวผมดูให้จ้า 555
ความคิดเห็นที่ : 14

สันติ

13/03/2010 22:48:09
50
ผมได้มาก้อนนึงนะครับเฮียมั่นคง BP-2EX ของ Sony แบ็ตเสีย ๆ ใช้ไม่ได้แล้วเนี่ย
จากนั้น ผมเอาไปให้ร้าน Batt it ที่ ดิโอสยาม ชั้น 3 เปลี่ยนไส้ให้
ตอนแรกเขาก็บอกว่า ไม่น่าจะได้ แต่สุดท้ายเขาก็ลองทำครับ มีไส้แบ็ต 3.7V เป็นลิเที่ยมโพลิเมอร์
มาจับโมดิฟายด์ใส่ครับ บาง ๆ เลยอ่ะครับ
ใส่ได้ด้วยครับ เปลี่ยนไส้ เช็คไฟ (วิถีของช่าง) อะไรอยู่ตั้งนาน จนเสร็จ

ผมชาร์จ ก็เล่นได้ 2 ชั่วโมงกว่า ๆ ครับ (ตามในคู่มือที่เฮียให้โหลดเลยครับ)
ตอนนี้ก็เรียกได้ว่า พอกล้อมแกล้มได้ครับ ^_^
ความคิดเห็นที่ : 15

perfumaniac

08/05/2010 21:40:53
0
ผมก็ชอบฟังจากซีดีเหมือนกันครับ ^ ^
ความคิดเห็นที่ : 16

สมัครเล่น

09/05/2010 15:51:38
0

ผมก็ชอบ ได้พานาแบบมี lineout มาสองเครื่องแล้ว
เสียงผมชอบมากกว่า sony อีกครับ ค่อนข้าง flat มากกว่า
ไม่จิ๊กโก๋เท่าโซนี่ รุ่นที่มีเมกาเบส
ความคิดเห็นที่ : 17

ศุภร พรินทรากุล

20/09/2021 10:07:48
ผมก็เก็บรุ่นนี้ไว้อยู่ ขาดแต่อแดปเตอร ของเดิมเสียครับ กำลังหาอะแดปเตอรใหม่อยู่ครับ สเปคอะแดปเตอร์ บอกแค่ 9v กี่แอมก็ไม่รู้ครับ รูเสียบน่าจะประมาณ5.5ซม.ใครมีลิงคแหล่งซื้อที่ตรงสเปค รบกวนด้วยครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

jokerxloser

20/09/2021 20:14:52
6
ซื้อแบบปรับได้ดีกว่าครับ ตัวเดียวจบเลย ผมใช้กับ DAT CD MD 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว Sony Discman D-34 (New Old Stock) ในสไตล์ผม"