Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

บันทึก: ในยุคที่การฟังเพลงต้องใช้ 4G streaming

iPrach

27/06/2019 08:15:21
28

ในยุคที่การฟังเพลงต้องใช้ 4G streaming ทุกอย่างสะดวก รวดเร็ว
เมื่อเสียงดนตรี เป็นเหมือนสินค้า “ให้เช่า” เราไม่มีกรรมสิทธิ์ในการเป็นเจ้าของเสียงดนตรี ที่เล่นอยู่ในอุปกรณ์ของเรา แม้เพลงเหล่านั้นจะอาศัยอยู่ในหน่วยความจำของตัวอุปกรณ์เครื่องเล่น

ทุกวันนี้ผมยังคง Rip เพลงจาก CD ลง iPod ตัวนี้ ด้วยคุณภาพเสียงที่ดีกว่า ไม่จำเป็นต้องใช้ Internet และรู้สึกว่าเพลง/ศิลปะทางดนตรี ยังคงอยู่ ถ้าหากบริษัท Streaming เหล่านั้นปิดตัวลงซักวันนึง

สมาชิกในบอร์ดใครยัง Rip เพลงจาก CD หรือแผ่น Vinyl บ้างครับ
เห็นช่วงนี้บอร์ดเงียบๆ เลยหาอะไรมาเม้าท์กัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

crabfather

27/06/2019 08:25:02
166
ผมก็เป็นคนนึงที่ยังคงริปเพลงจากซีดีมาฟังบนอุปกรณ์อย่างอื่นอย่างเช่น เครื่องเล่น MP3 หรืออัดลงแผ่น MD ผ่านโปรแกรม SonicStage อยู่ครับ วันไหนว่างๆ ชอบไปเดินดูเทปหรือซีดีที่ตลาดนัดเปิดท้าย ชั้น 8 ห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน

ล่าสุดเมื่อวานลองเอาสายอัดเสียงของ SONY WALKMAN ที่ใช้ WM-Port ลองอัดเพลงจากมินิคอมโปโซนี่เข้าเครื่องเล่น MP3/MP4 พกพา SONY NWZ-E443 แต่ไม่สำเร็จ คือตัวเครื่องเล่นวอคแมนมันเปิดไมค์ อัดเสียงจากไมโครโฟนเครื่อง ไม่ได้อัดเพลงจากมินิคอมโป งงมากๆ เลยลองใหม่ หยิบเครื่องเล่น CD พกพา aiwa มา เสียบสายอัดเสียงเข้าช่อง Line out หลังเครื่อง ผลลัพธ์ก็เหมือนเดิม สงสัยว่า SONY NWZ-E443 มันอัดเพลงจากเครื่องเสียงอื่นไม่ได้มั้ง - -"
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Pongsapak

27/06/2019 10:40:41
5
ผมยังชอบเล่นCDนะ อยากสะสมด้วยยิ่งCDเก่ากับเพลงเก่าที่ชอบฟังเอามาripฟังอีกครั้งหรือกี่ครั้งผมก็มีความสุขมากๆเลย

ในอนาคตผมต้องการdapแยกสักตัวเช่นกันครับ แต่หมดกับCDซะก่อนนี่สิครับ ;)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

สมพร

27/06/2019 10:54:05
56
ยังต้องซื้อครับ  แผ่น CD-Vinyl
แต่เพราะ Music Store มันมีแต่ mp3 320kbps ขาย  555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

โลปิตาล

27/06/2019 11:09:19
96
ผมมาทางสายกลางมั้งซื้อ24bitออนไลน์เอา ก็มันไม่มีแผ่นนำเข้ามาขายน่ะครับ กับพยายามเก็บวัตถุให้น้อยลงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Feels So Good

27/06/2019 11:25:07
29
ยังคงripจากcdอยู่ เพราะฟังแต่เพลงเก่าและมีแผ่นสะสมอยู่มาก        นอกเหนือจากนั้นค้นฟังจากyoutubeครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

iPrach

27/06/2019 11:59:35
28
ร้านน้องท่าพระจันทร์ นี่ร้านโปรด เข้าไปทีไรต้องเสียทรัพย์แน่นอน
เป็นเพียงไม่กี่ร้านที่ผมว่าอยู่ยงคงกระพัน ยังมี CD, Vinyl ทั้งเพลงไทย สากล ครบๆ ร้านนึงเลย
นึกถึงบรรยากาศเมื่อก่อนยังมี ร้านแมงป่อง ให้เข้าไปลองฟังเพลงจากแผ่นตัวอย่างได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

27/06/2019 12:05:47
2,893
ณ.วันนี้ผมก็ยังคง rip อยู่ครับ

CD ก็ rip ด้วย AK Ripper ออกมาเป็นไฟล์ wav หรือ flac 16/44.1

Vinyl ก็ rip ด้วย Tascam DA-3000 ออกมาเป็นไฟล์ DSD 5.6 หรือ wav 24/192

และ streaming ก็ rip ด้วย AK Recorder ออกมาเป็นไฟล์ wav หรือ flac 16/44.1 มี data ชื่อเพลงและลงรูปหน้าปกให้เรียบร้อยเลย เวลา rip พวกรวมเพลง Top 100 นี่สามารถ rip ทีเดียว 100 เพลงง่ายสุดๆจริงๆ 555
หรือ rip ด้วยวิธีแบบเก่าที่ใช้ digital out จาก dap ที่เล่น streaming ต่อเข้า Chord HUGO แล้ว Line out ของ HUGO ออกไปเข้า Sony PCM-D100 ได้ออกมาเป็นไฟล์ wav 16/44.1 แล้วใช้คอมลงชื่อเพลงและแปะภาพหน้าปกครับ 555

หากในยูทูปมีเพลงที่ผมชอบและออกไปหาซื้อแผ่น CD หรือ vinyl ไม่ได้จริงๆ ผมก็จะ rip ด้วยการแปลงจากไฟล์ mp4 ที่ดูดมาจากยูทูปให้ออกมาเป็นไฟล์ wav หรือ flac 16/44.1 ด้วย dBpoweramp ครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

27/06/2019 12:50:30
346
แสดงว่าแก่แล้ว คุยกันฟังกันแต่เรื่องอดีต 555

เด็กสมัยใหม่สมาร์โฟนพ่วงเน็ตเป้นปัจจัยที่ 5 ฟังเพลงๆ นึงดังแปํปเดียวก็เบื่อละ ถ้าโหลดเก็บก็รกสตรีมดีกว่าง่ายสะดวกในการค้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

โลปิตาล

27/06/2019 14:10:52
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - RockDragon

ณ.วันนี้ผมก็ยังคง rip อยู่ครับ

CD ก็ rip ด้วย AK Ripper ออกมาเป็นไฟล์ wav หรือ flac 16/44.1

Vinyl ก็ rip ด้วย Tascam DA-3000 ออกมาเป็นไฟล์ DSD 5.6 หรือ wav 24/192

และ streaming ก็ rip ด้วย AK Recorder ออกมาเป็นไฟล์ wav หรือ flac 16/44.1 มี data ชื่อเพลงและลงรูปหน้าปกให้เรียบร้อยเลย เวลา rip พวกรวมเพลง Top 100 นี่สามารถ rip ทีเดียว 100 เพลงง่ายสุดๆจริงๆ 555
หรือ rip ด้วยวิธีแบบเก่าที่ใช้ digital out จาก dap ที่เล่น streaming ต่อเข้า Chord HUGO แล้ว Line out ของ HUGO ออกไปเข้า Sony PCM-D100 ได้ออกมาเป็นไฟล์ wav 16/44.1 แล้วใช้คอมลงชื่อเพลงและแปะภาพหน้าปกครับ 555

หากในยูทูปมีเพลงที่ผมชอบและออกไปหาซื้อแผ่น CD หรือ vinyl ไม่ได้จริงๆ ผมก็จะ rip ด้วยการแปลงจากไฟล์ mp4 ที่ดูดมาจากยูทูปให้ออกมาเป็นไฟล์ wav หรือ flac 16/44.1 ด้วย dBpoweramp ครับ ^^

ย่อหน้าสุดท้ายมันไม่ขี่ช้างจับตั๊กแตนไปหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

27/06/2019 23:05:54
4,282
จริงๆตอนนี้ผมก็เปลี่ยนพฤติกรรมออกเป็น 2 แบบ ด้วยเหตุผลบางอย่างตามนี้ครับ 555

- คือผม rip ไฟล์รวมถึงมีไฟล์ Hires อยู่ในฮาร์ดดิสแล้วพ่วงกับมิวสิคเซิฟเวอร์อย่าง Roon อันนี้เป็นการฟังแบบดั้งเดิม และที่สำคัญคือมันให้คุณภาพเสียงที่การสตรีมมิ่งผ่านเน็ทไม่มีทางทำได้ในปัจจุบัน และถึงจะเป็น 5G ไปแล้วก็คิดว่าสตรีมมิ่งน่าจะให้คุณภาพไฟล์ไม่ถึงอยู่ดี ก็เลยต้องฟังวิธีนี้อยู่

- ฟังสตรีมมิ่งผ่าน 4G และ Wifi ในบ้าน ถ้าหากปฏิเสธสตรีมมิ่งก็จะพบปัญหาโลกแตกก็คือ เราฟังเพลงเดิมๆที่อยู่ในฮาร์ดดิสเดิมจนเบื่อไปหมดแล้ว สตรีมมิ่งมาช่วยเรื่องนี้ได้ครับ มีอัลบั้มใหม่ๆที่น่าสนใจให้ฟัง และเรายังสามารถย้อนกลับไปฟังอัลบั้มในอดีตที่ในฮาร์ดดิสเราไม่มี นี่คือเสน่ห์ที่สตรีมมิ่งเนรมิตให้ได้ทันใจ

ผมว่าทุกคนน่าจะอยู่ในเหตุผลใกล้ๆกับที่ผมใช้อยู่นี่แหละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

27/06/2019 23:32:28
4,282

ยกตัวอย่างครับ

พวกอัลบั้มเพลงใหม่ๆ การติดตามจากแอฟฟังเพลงผมว่าสะดวกดี มีอะไรออกใหม่ก็จะโชว์ในหน้าแรก อย่างเพลงอัลบั้มใหม่ของพ่อปู่ Willie Nelson ฟังเพลินดีเหมือนกันครับ

สมัยนี้การเช่าฟังเราแทบจะปฏิเสธไม่ได้อีกต่อไปแล้วครับ ส่วนการซื้อแล้วนำมา Rip ก็ทำกับอัลบั้มที่ชอบจริงๆก็ยังเป็นทางเลือกที่ดีครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

iPrach

28/06/2019 08:10:04
28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - นายมั่นคง

ยกตัวอย่างครับ

พวกอัลบั้มเพลงใหม่ๆ การติดตามจากแอฟฟังเพลงผมว่าสะดวกดี มีอะไรออกใหม่ก็จะโชว์ในหน้าแรก อย่างเพลงอัลบั้มใหม่ของพ่อปู่ Willie Nelson ฟังเพลินดีเหมือนกันครับ

สมัยนี้การเช่าฟังเราแทบจะปฏิเสธไม่ได้อีกต่อไปแล้วครับ ส่วนการซื้อแล้วนำมา Rip ก็ทำกับอัลบั้มที่ชอบจริงๆก็ยังเป็นทางเลือกที่ดีครับ^^
ปู่ Willie ฟังแล้วเคลิ้มดี ครับเฮียโต
ด้วยโลกที่ไร้พรมแดน ทำให้เสียงเพลงไร้พรมแดนไปด้วย เราต้องปรับตัวจริงๆ

ผมเพิ่งนั่งดูหนัง Documentary ใน Netflix เกี่ยวกับภาวะโลกร้อน  
ตอนนี้โลกกำลังแย่จากความเห็นแก่ตัวจากการใช้ทรัพยากรธรรมชาติของมนุษย์ปัจจุบัน ซึ่งกำลังใช้ทรัพยากรของรุ่นลูกในอนาคตอยู่
สังเกตุง่ายๆ จากร้านอาหารบุฟเฟ่ที่มีอยู่ทุกหัวมุมเมือง ที่ไม่มีการควบคุมเรื่องปริมาณการใช้ทรัพยากรธรรมชาติ หรืออีกอย่างปลาทูในประเทศไทยที่ไม่เหลือแล้ว
ในสารคดีกล่าวว่าอีก 30 ปี ไม่น่ารอด...

เลยมานั่งคิด...ถ้าอนาคตโลกน้ำท่วม ซึ่งถ้ามนุษย์ยังเป็นแบบนี้ท่วมแน่นอน
ถ้ายังไม่ตาย เราจะยังมีเพลงใน ipod หรือ cd ให้ฟังแบบ analog อยู่แน่ๆ ฮ่าๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

โจ้

28/06/2019 10:42:38
30
ถ้าแผ่น CD ผมไม่ซื้อแล้ว  แต่ LP ซื้อบ้างบางอัลบั้ม แนวสะสมมากกว่า

ส่วน rib นั้นผมเอาแต่เพลงไทยที่เคยซื้อไว้ครับ เพราะสตรีมเพลงไทยเก่าๆเสียงไม่ค่อยดี   นอกนั้นพวกสากลผมฟัง สตรีมอย่างเดียว  Tidal , Spotify , JooQ แล้วแต่สะดวก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

pockethifi

28/06/2019 11:15:57
161
ซื้อเพลง online ฟังบุฟเฟ่ต์ online สะดวกครับ
แต่ขายต่อไม่ได้นะครับ ใครจะซื้อไฟล์ต่อจากเรา
เสี่ยงคุก เสี่ยงจะมีเรื่องมากๆ

คนที่ชอบแผ่น ชอบสะสม ยังมีข้ออ้างให้ซื้อได้ตรงที่ ขายมือสองได้
แผ่นซีดีของผมที่ผมซื้อไว้ตั้งแต่วัยรุ่น แต่ละแผ่นต้องหยอดกระปุกมาซื้อ 
ตอนนี้เห็นราคามือสองแล้วยิ้มแล้วยิ้มอีก
หลายแผ่นขายได้แพงกว่าราคาซื้อเข้า 
บางแผ่นราคาเหลือครึ่งนึง  ก็ถือว่าเยอะมากเมื่อเทียบกับการขายไฟล์ให้ใครไม่ได้เลย

แผ่นเสียงยิ่งน่าสนใจ  ตั้งแต่วงการเพลงบ้านเราเริ่มทำ re-master เพลงไทย
เกือบทุกแผ่นที่ได้ข่าว ราคาตอนขายหมดแล้วแพงกว่าราคาเปิดตัว
แม้แต่ผมที่ไม่เล่นแผ่นเสียงยังซื้อแผ่นเสียงเลย
(แค่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงแบบกระจอกๆเอาไว้เปิดเล่นแก้เบื่อ)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

bosemini

28/06/2019 15:49:48
3
ไม่ได้ริปแต่โหลดไฟล์ mp3 320kbps มาฟังก็เพลินแล้ว
ฟังผ่าน Joox ผ่าน Spotify เอาก็สะดวกมากโหลดฟังแบบ offline ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"บันทึก: ในยุคที่การฟังเพลงต้องใช้ 4G streaming"